Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Acoustic Nylon Stringบ กับ กีตาร์คลาสสิค มีข้อแตกต่างกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 14525 ครั้ง)

pod95

• member
Acoustic Nylon String กับ กีตาร์คลาสสิค มีข้อแตกต่างกันยังไงบ้างครับ

สนใจอยากจะซื้อสักตัว ผมชอบเสียงของกีตาร์คลาสสิคแต่ว่าอยากเล่นง่าย ๆ เหมือนกีตาร์โปร่งทั่วไป แนะนำด้วยครับ

xibo

• member
ชัดๆเลยก็กีตาร์โฟลตสายเอ็นบาร์14จะติดbody กีตาร์ ส่วนคลาสสิคจะเป็นบาร์12 ครับ

[SK]Choke

• member
ความกว้างของฟิงเกอร์บอร์ดด้วยจ้า

TOM1869

• member
ลองมองดู กีจ้าร์ สายเอ็น คอเล็ก ครับ ที่เห็น มี Yamaha  Taylor  k.yairi ce2  เลือกพวกที่ คอกว้าง 42 มม.ครับ
Line id: 081-8718003

ohm_pea

• member
อ้า...มันเป็นแบบนี้นี่เอง
จันทาร ดีกว่า จันไร

pod95

• member
ถ้าอยากเล่นง่าย ๆ เหมือนกับ กีต้าโปร่งทั่วไป ต้องซื้อ Acoustic Nylon ใช่ไหมครับ

Yoshio

• member
Classic Guitar เป็นสาย Nylon
Acoustic Guitar เป็นสาย Steel (โปร่งทั่วไป)

คอจะไม่เหมือนกันเพราะออกแบบมาเพื่อการเล่นคนละแนว
อยากได้คอแบบกีต้าร์โปร่งสาย Nylon ไม่มีครับ
มันต้องแลก!!! ผมว่า Guitar Classic ก็ไม่ได้ใหญ่จนเกินความสามารถหรอกครับพวกคอร์ดถ่างกว้างๆง่ายกว่าบนกีต้าร์โปร่งอีกเพราะ Fingerboard มันเรียบกว่้างด้วย ส่วนเสี้ยวเนื้อของปลายนิ้วมันไม่โดนสายอื่น

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
fingerboard classic guitar ประมาณ 2 นิ้ว krabfret 12 fret ชนขอบพอดี  ส่วน กีต้าร์สายเอ็นน่าจะ 1 7/8 นิ้ว ประมาณนั้น fret 14fret มีcutaway บ้าง เล่นง่ายกว่านิด หนึ่งและสำคัญที่สุด ต้องลองเล่นและฟังเสียงละกัน ว่าชอบแบบไหน แต่ผมชอบตัวนี้

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ย ว่าสายเอ็น มันแบ่งเป็น 2 แบบ
ผมก็นึกว่าสายเอ็น เรียก คราสสิค ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Mook :)

• member
ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย ไม่เคยสังเกตุมาก่อน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ตัวนี้ก็คุ้มราคาครับ 8700 ผมใช้อยู่  มีทั้งหมด 22 เฟร็ท เหมือนกีตาร์ไฟฟ้าเลย นัท กว้าง 45 มม. เล่น Finger Style เหมาะมาก แถมมีปรี ของคนหาปลามาอีก คุ้มครับ ไม้ หน้า เป็น ไม้จรอง ไม้สีดา หนา 4.5 มม  ด้านข้างกับ ด้าน หลัง เป็น ไม้อัด หมาหอบชะนี......อิอิ

เดี๋ยวไว้ ทำรีวิว มาให้ดูครับ

ปล. พวกฝรั่ง ก็จะเรียก กีตาร์ แบบนี้ ว่าเป็นกีตาร์ JAZZ เหมือนกัน เพราะมันจะได้ เสียง อ้วนหนา แบบ Jazz แต่ คอเล็ก เล่น ง่ายกว่ากีตาร์คลาสสิคครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ใครมีกีตาร์โฟล์คแต่อยากลองใส่สายเอ็นก็ได้นะครับ ลองไปหาสายไนล่อนที่เป็น ball end (ถ้าหาได้) แต่เสียงอาจจะไม่ดีเท่าไรเพราะกีตาร์โฟล์คที่ใช้สายเหล็กจะถูกออกแบบเรื่องของ bracing มาค่อนข้างแข็งแรงเพื่อรับกับแรงดึงที่สูงกว่าของสายเหล็ก ซึ่งสายเหล็กสามารถให้เสียงที่ดังกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าเอาสายเอ็นไปใส่กีตาร์ที่ออกแบบมาให้ใช้สายเหล็กเสียงอาจจะทึบไปเลย เพราะแรงตึงและแรงสั่นสะเทือนจากสายเอ็นคนละเรื่องกับสายเหล็กครับ

แต่ผมก็เคยทำ กับฟูจิยาม่า แต่ตอนนั้นก็แยกไม่ออกว่ามันต่างกันยังไงครับ

Mubintmin

• member
ตัวนี้ก็คุ้มราคาครับ 8700 ผมใช้อยู่  มีทั้งหมด 22 เฟร็ท เหมือนกีตาร์ไฟฟ้าเลย นัท กว้าง 45 มม. เล่น Finger Style เหมาะมาก แถมมีปรี ของคนหาปลามาอีก คุ้มครับ ไม้ หน้า เป็น ไม้จรอง ไม้สีดา หนา 4.5 มม  ด้านข้างกับ ด้าน หลัง เป็น ไม้อัด หมาหอบชะนี......อิอิ

ผมน้าเบียร์เรียกชื่อไม้ได้เป็นไทยมาก แต่บางทีก็ไทยเกินนนนนนนนนนนนนนนน!! -.-

ปล. พวกฝรั่ง ก็จะเรียก กีตาร์ แบบนี้ ว่าเป็นกีตาร์ JAZZ เหมือนกัน เพราะมันจะได้ เสียง อ้วนหนา แบบ Jazz แต่ คอเล็ก เล่น ง่ายกว่ากีตาร์คลาสสิคครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ตัวนี้ก็คุ้มราคาครับ 8700 ผมใช้อยู่  มีทั้งหมด 22 เฟร็ท เหมือนกีตาร์ไฟฟ้าเลย นัท กว้าง 45 มม. เล่น Finger Style เหมาะมาก แถมมีปรี ของคนหาปลามาอีก คุ้มครับ ไม้ หน้า เป็น ไม้จรอง ไม้สีดา หนา 4.5 มม  ด้านข้างกับ ด้าน หลัง เป็น ไม้อัด หมาหอบชะนี......อิอิ

ตัวนี้เล่นไม่ออกแอมป์เป็นไงครับจารย์เบียร์  พอดีเพื่อนผมกำลังดูๆอยู่ จะได้แนะนำเขาได้ถูก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เล่นเปล่าเสียงไม่ค่อยดังเท่ากีตาร์คลาสสิค เพราะตัวมีขนาดที่บาง แต่เสียงผมว่าได้ไปอีกแบบ แต่ออกแอมป์ ก็แรดได้ตามสุขภาพเลยครับ พี่จ่า..อิอิ