Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Microphone shop ຟ້າສາຍຮ້ານຂາຍໄມ ປະເທດໄທ 發財麥克風 ไมค์ ลำโพง แอมป์ หูฟัง สายแจ๊ค  (อ่าน 63509 ครั้ง)

ฟ้าฉายไมโครโฟน

• member
    • FARSHINE
เป็นBody pack ใช่ไหมครับ
ราคาถูกก็ได้ AKG  ราคา5xxx.-

ถ้า EV 26,900.-

ในฐานะที่ผมทำงานบนเวทีมาพอสมควร ใช้แบบสายเหมือนเดิมดีแล้วครับ
ไม่ต้องพะวงแบตหมด ไม่ต้องพะวงโดนสัญญาณอื่นเบียด เสียงจากสายชัดเจนกว่า
大家好,我叫意風泰國人

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
เป็นBody pack ใช่ไหมครับ
ราคาถูกก็ได้ AKG  ราคา5xxx.-

ถ้า EV 26,900.-

ในฐานะที่ผมทำงานบนเวทีมาพอสมควร ใช้แบบสายเหมือนเดิมดีแล้วครับ
ไม่ต้องพะวงแบตหมด ไม่ต้องพะวงโดนสัญญาณอื่นเบียด เสียงจากสายชัดเจนกว่า

ขอบคุณมากครับน้าแฟรงกี้

mboma55

• member
ขาตั้งไมโครโฟน ครอบคลุมทุกการใช้งาน
ต้นละ 500.-

น้าแฟรงกี้ครับ ขาตั้งไมค์ตามรูปมุมล่างขวา ตัวเล็ก สำหรับนั่งเล่นใช่ไหมคับ ราคาเท่าไหร่ สนใจๆ

• member
    • FARSHINE
ขาตั้งไมโครโฟน ครอบคลุมทุกการใช้งาน
ต้นละ 500.-

น้าแฟรงกี้ครับ ขาตั้งไมค์ตามรูปมุมล่างขวา ตัวเล็ก สำหรับนั่งเล่นใช่ไหมคับ ราคาเท่าไหร่ สนใจๆ

500.-ครับ เป็นสามขา แยกอิสระ
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE
วันนี้ผมนึกว่า มีเหตุขัดข้องอะไรกับหน้าเว็บบอร์ด  ;D

น้องเขามีความพยายามสูงมาก กระทู้ผมรอด  :'(

ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ หลวงพ่อรอดวัดโคนอน
大家好,我叫意風泰國人

nongda18

• member
ยินดีด้วยครับ  ;D ;D ;D

แปลว่า แขวนไมค์ดีแน่ๆเลยครับ   8) 8) 8)
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

• member
    • FARSHINE

แปลว่า แขวนไมค์ดีแน่ๆเลยครับ   8) 8) 8)

หวุดหวิดครับ สงสัยชื่อคล้ายกัน

ช่วงนี้เป็นยังไงบ้างครับ กีตาร์ รถ อันไหนเล่นเยอะกว่า ออสติน ขายไปยังครับ
大家好,我叫意風泰國人

mboma55

• member
ต้นละ 500.-

เดี่ยวช่วงค่ำๆหลังเลิกงานจะโทรไปรบกวนครับ

• member
    • FARSHINE
ต้นละ 500.-

เดี่ยวช่วงค่ำๆหลังเลิกงานจะโทรไปรบกวนครับ

ได้ครับ ขอบคุณครับ จริงๆตัวนี้ มันใช้สารพัดประโยชน์ ทีเดียว ใช้จ่อตู้ จ่อกีตาร์โปร่ง
และอื่นๆอีกจิปาถะครับ มีน้ำหนัก ไม่ล้มง่าย
大家好,我叫意風泰國人

mboma55

• member
ต้องจัดแร้วคับแบบนี้

nongda18

• member

หวุดหวิดครับ สงสัยชื่อคล้ายกัน

ช่วงนี้เป็นยังไงบ้างครับ กีตาร์ รถ อันไหนเล่นเยอะกว่า ออสติน ขายไปยังครับ

ยังไม่ได้ขายออสตินครับ กีต้าร์เล่นน้อยลงแล้วครับ ขอบคุณครับที่ยังคิดถึงกัน

ถ้ามีปัญหาเรื่องระบบเสียงจะโทรหานะครับ  8) 8) 8)
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

• member
    • FARSHINE
ต้องจัดแร้วคับแบบนี้
ผมจะพยายามส่งให้วันจันทร์ครับ ขอหาสแตนด์วางมิกเซอร์ที่ว่านั่นก่อน
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE

ยังไม่ได้ขายออสตินครับ กีต้าร์เล่นน้อยลงแล้วครับ ขอบคุณครับที่ยังคิดถึงกัน

ถ้ามีปัญหาเรื่องระบบเสียงจะโทรหานะครับ  8) 8) 8)

ช่วงนี้ต้นปี เร่งทำงานก่อนดีกว่าผมว่า รถราก็จอดมันไว้นั่นแหละ
ว่าแต่ อะไรต่อมิอะไรที่ซื้อไป หยิบมันมาเล่นให้คุ้มค่าเงินบ้างนะครับ
สงสารเมีย ;D ;D ;D ;D
大家好,我叫意風泰國人

mboma55

• member
ขอบคุณครับน้าแฟร้งกี้ แนะนำ ให้ความรู้ แมละอัธยาศัยดีมากครับ

mboma55

• member
ไม่เป็นไรครับน้าแฟรงกี้ ไม่รีบครับ แล้วแต่น้าแฟรงกี้สะดวกเรยครับ ^^

• member
    • FARSHINE
ไม่เป็นไรครับน้าแฟรงกี้ ไม่รีบครับ แล้วแต่น้าแฟรงกี้สะดวกเรยครับ ^^
ผมส่งให้ก่อนอยู่แล้ว แต่เดี๋ยวขอตามหาสแตนด์โน้ตก่อน ถ้าได้ก็ส่งพร้อมกันในวันสองวันนี้
大家好,我叫意風泰國人

Orange

• member
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

ไมค์ตัวเป็นแท่งผอมๆที่เค้าไว้จ่ออัดเสียงกีตาร์เค้าเรียกว่าไมค์อะไรครับ
ต่อเข้าคอมฯเพื่ออัดเสียงได้เลยรึเปล่า และแบบที่ราคาไม่แพงแล้วคุณภาพไม่แย่มากนี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
มีรุ่นไหนพอจะแนะนำได้ไหมครับ พอดีกำลังคิดจะซื้อ Zoom H4n มา แต่คิดว่าน่าจะมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าอยู่

ปล. ผมไม่มี mix หรืออะไรเลยครับ ปกติเอาไมค์ต่อเข้าคอมฯกับถ่ายวีดีโอด้วย webcam ธรรมดาเล่นที่ห้องน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ >.<

• member
    • FARSHINE
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

ไมค์ตัวเป็นแท่งผอมๆที่เค้าไว้จ่ออัดเสียงกีตาร์เค้าเรียกว่าไมค์อะไรครับ
ต่อเข้าคอมฯเพื่ออัดเสียงได้เลยรึเปล่า และแบบที่ราคาไม่แพงแล้วคุณภาพไม่แย่มากนี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
มีรุ่นไหนพอจะแนะนำได้ไหมครับ พอดีกำลังคิดจะซื้อ Zoom H4n มา แต่คิดว่าน่าจะมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าอยู่

ปล. ผมไม่มี mix หรืออะไรเลยครับ ปกติเอาไมค์ต่อเข้าคอมฯกับถ่ายวีดีโอด้วย webcam ธรรมดาเล่นที่ห้องน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ >.<

มันเป็น คอนเดนเซอร์ไมโครโฟน (Condenser Mic.)เหมือนกับ ไมโครโฟนตัวที่มีไดอะแฟรมใหญ่ๆซึ่งเห็นใช้กันบ่อยๆนั่นแหละครับ
ต้องมีไฟเลี้ยงจาก
- ถ้าใช้กับมิกเซอร์ จะมีปุ่มบนมิกเซอร์ เขียนว่าPhantom+48V กดแล้วมันจะถูกส่งออกมาตามสายไมโครโฟน เพื่อมาเลี้ยงวงจร
- ถ้ามาจาก Audio interfacer ก็มีปุ่มกดปล่อยเหมือนกัน เขียนว่า+48V
-ไมโครโฟน แบบคอนเดนเซอร์ราคาถูกบางยี่ห้อมีแบบใส่ถ่านได้ เพื่อเป็นไฟเลี้ยง

ถ้าให้ผมแนะนำ  ไมโครโฟนที่ใช้งานดีๆ
ไม่ควรเป็นUSB

เพราะอะไร
"เพราะใช้งานได้จำกัด เหมือนมีไมโครโฟนตัวเดียว "

ถ้าซื้อไมโครโฟนธรรมดา จะเอาไปใช้ไหนก็ได้ในโลก ใช้กับคนอื่นได้ ไม่ต้องเสียบคอมพ์ก็ได้
USB หมดสิทธิ์ ใช้กับคอมพ์เท่านั้น
แต่ USB ก็จะได้เปรียบเรื่อง ใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก เหมาะสำหรับ Entry level หรือ Intermediate (ระดับเริ่มต้น และระดับกลาง)

แล้วอย่างพวก เครื่องอัดแบบพกพาล่ะ?
ก็ใช้ได้ครับ เอาไว้เวลาไปนอกสถานที่ ง่ายๆ แบบไม่มีเวลาเตรียมตัว ไม่คาดการณ์มาก่อน
แต่ถามผม
ผมจะทำอะไรผมจะเตรียมตัวก่อนเสมอ อาจเป็นที่ผมมีไมโครโฟนหลากหลายก็เป็นได้ เลยไม่เคยมอง
อ่า.. USB หรือ แบบPalm corder พวกนั้นเลย อันนี้เรื่องจริง

ไมโครโฟนที่ไดอะแฟรมเล็กๆผอมๆ ราคาไม่ได้ถูกเลยครับ
ราคาเท่า และ บางรุ่นแพงกว่าไมโครโฟนตัวใหญ่ ก็มี

ตัวเล็กให้รายละเอียดเสียง ช่วงกลางและสูงดี  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การเลือกไมโครโฟน ต้องดู
1.สเปค ว่ามันรับเสียงได้ตั้งแต่ กี่เฮิร์ซ ถึง กี่เฮิร์ซ เพราะจะได้เอาไปใช้ได้ถูกกับอุปกรณ์
2. รูปแบบการรับสัญญาณ Polar pattern (ผมมีเขียนไว้หน้าแรก)
3.ความไว หรือ Sensitivity

โทรมาพูดคุยครับ ผมอยู่ในแวดวงไมโครโฟน เรื่องซื้อขายเป็นเรื่องมายา เอาไว้ทีหลัง
ขอให้ได้ใช้ไมโครโฟนตรงตามที่ต้องการ คือสิ่งที่ผมอยากเห็น
อย่าซื้อเพราะฟังคนอื่นเขา ต้องได้ข้อมูลเชิงลึกและจับต้องได้
ขอบคุณครับ
大家好,我叫意風泰國人

Orange

• member
ขอบคุณมากๆเลยครับ : )

• member
    • FARSHINE
大家好,我叫意風泰國人