Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Microphone shop ຟ້າສາຍຮ້ານຂາຍໄມ ປະເທດໄທ 發財麥克風 ไมค์ ลำโพง แอมป์ หูฟัง สายแจ๊ค  (อ่าน 63199 ครั้ง)

ฟ้าฉายไมโครโฟน

• member
    • FARSHINE
ขาตั้งไมโครโฟน ครอบคลุมทุกการใช้งาน
ต้นละ 500.-
大家好,我叫意風泰國人

gently

• member
อยากได้ Shure มาส่ง จรัญ ได้ไหมครับ

• member
    • FARSHINE
อยากได้ Shure มาส่ง จรัญ ได้ไหมครับ
ส่งได้ครับ ผมก็อยู่จรัญฯ13 บางแวก
大家好,我叫意風泰國人

gently

• member
ปรึกษาหน่อยครับ เสียงร้องผมเป็น แบบพวกไม่หนา โทนกลางไปสูง แบบร้องคีย์ผู้หญิง แบบไม่ได้ตะโกน หลบๆเสียงเอาให้มันฟังสบายอะครับ

ไมค์ไหนเหมาะครับ

• member
    • FARSHINE
ปรึกษาหน่อยครับ เสียงร้องผมเป็น แบบพวกไม่หนา โทนกลางไปสูง แบบร้องคีย์ผู้หญิง แบบไม่ได้ตะโกน หลบๆเสียงเอาให้มันฟังสบายอะครับ

ไมค์ไหนเหมาะครับ

มาลองได้เลยครับ แต่ถ้าในลักษณะที่บอก EV PL80 หรือ Shure Beta58 ได้ทั้งสองตัวครับ

SM58 ที่คนนิยม จะเสียงบางไปนิด ถ้ามีมิกเซอร์หรือEQอีกซักหน่อย ก็ได้แล้วครับ
ถ้าเป็นไปได้ มาลองกันดีกว่าครับ ไม่ชอบ ไม่ซื้อ ไม่เป็นไรครับ
大家好,我叫意風泰國人

peterr

• member
น้าแฟรงค์ครับ คอนเฟิม วันพุธนี้เจอกันครับผมน่าจะถึง 10โมงนิดๆ งานเริ่ม 11โมงเลิกบ่าย2 ครับ ขอบคุณในน้ำใจน้าแฟรงค์ จากใจครับมาให้ด้วยใจจริงๆ น้าแฟรงค์พอมีหัวฟองน้ำสีดำไหมครับถ้ามี จัด 2 อันครับ ติดใจเวลาใส่หัวฟองน้ำรู้สึกเสียงหนาขึ้น น้าแฟรงค์ช่วยผมมาตลอดเอฟเฟกยันเครื่องเสียง ผมซื้อไมค์พี่มาอันเดียวแต่สิ่งที่พี่ให้มา มากกว่าสิ่งอื่นใดครับ น้ำใจพี่ประเสริฐแท้

• member
    • FARSHINE
น้าแฟรงค์ครับ คอนเฟิม วันพุธนี้เจอกันครับผมน่าจะถึง 10โมงนิดๆ งานเริ่ม 11โมงเลิกบ่าย2 ครับ ขอบคุณในน้ำใจน้าแฟรงค์ จากใจครับมาให้ด้วยใจจริงๆ น้าแฟรงค์พอมีหัวฟองน้ำสีดำไหมครับถ้ามี จัด 2 อันครับ ติดใจเวลาใส่หัวฟองน้ำรู้สึกเสียงหนาขึ้น น้าแฟรงค์ช่วยผมมาตลอดเอฟเฟกยันเครื่องเสียง ผมซื้อไมค์พี่มาอันเดียวแต่สิ่งที่พี่ให้มา มากกว่าสิ่งอื่นใดครับ น้ำใจพี่ประเสริฐแท้

ถ้าไม่ใช่คนรู้จักกัน นะครับ
แค่ค่ารถก็ไม่คุ้มแล้ว และเรื่องการบริหารทรัพยากรบุคคลก็ขาดทุนแน่ๆ เพราะเงินเดือนผมในองค์กรก็มากโขอยู่
แต่ผมเข้าใจครับ เอาเป็นว่าช่วยๆกันครับ นาทีนี้เรื่องอื่นเอาไว้ทีหลัง
เอาเนื้องานให้เรียบร้อยก่อน
สรุป มิกเซอร์1,ลำโพง2,ไมค์3, และaccessories
หาที่เสียบปลั๊กข้างผนังให้ผมด้วย ผมจะมีปลั๊กรางอันยาวไปด้วย

大家好,我叫意風泰國人

peterr

• member
ขอบคุณอีกทีจากใจครับ

saxcivil

• member
น้า Franky เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเสียงตัวจริงและมีน้ำใจมากครับ
มา Confirm อีก 1 เสียง
ขอบคุณน้ามากนะครับ ตอนนี้ได้ Subwoofer Yamaha DXS12 มาต่อเพิ่มกับ Stagepas300
อยากบอกว่าดูหนัง ฟังเพลง เล่นกีต้าร์ มันมากมาย จริงๆ ครับ อิอิ แปลกใจคุณภรรยาไม่ว่าสักคำ
แต่ดันมานอนดูหนังกับร้อง Karaoke ด้วย
แถมบอกว่า ทำไมไม่ซื้อมาตั้งแต่แรก ดูหนัง ร้องเพลง ได้อรรถรสกว่าเดิมเยอะ
อ้าวเป็นงั้นไป
Taylor 812CE+Mark VI

• member
    • FARSHINE
Yamaha MG166C

ราคา 16,600.- พร้อมส่ง และทดสอบระบบถึงหัวกระไดบ้าน ปรับจูนเสียงจนกว่าจะพอใจ

大家好,我叫意風泰國人

nongda18

• member
ของเค้าดีจริง นิสัยดีจริง ฟันธง   8) 8) 8)
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

[email protected]

• member
เรียน น้า franky

รบกวนขอทราบราคา Samson Go Mic ในสต็อคของน้า franky หน่อยครับ ส่งมาที่ [email protected] ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

Yingyos

• member
    • FARSHINE
พี่ยิ่งยศ

จะเอา go mic ไปทำอะไรครับ
ก่อนอื่นต้องรู้จุดประสงค์ก่อนครับ

1. ถ้าเน้น เคลื่อนย้ายบ่อย และใช้สำหรับ อัดกีตาร์นอกสถานที่ โดยมีSoftware Sequencer พวก
logic,Cubase,Sonar,cakewalk ,etc... แล้ว  คุณภาพเสียงใช้ได้ครับ อยู่ที่การมิกซ์
เพราะยังไงเราก็อัดที่ละแทร็คอยู่ดี ผมให้คะแนนความคุ้มค่า มากกว่า ของราคาแพงอื่นๆ
แต่
ความหลากหลาย มันจะไม่สู้ซื้อไมโครโฟนแบบธรรมดา และซื้อ Audio interfacer เพื่อต่อเข้าComputerอีกที

2.ตัวนี้ ความไวจะสูงเหมือนกัน ปรับรัศมีการรับสัญญาณได้2แบบ Cardioid รูปหัวใจ และ Omnidirectional รูปวงกลม รับเสียงทุกทิศทาง

3.ใส่ขาตั้งก็ได้ หนีบเข้ากับ โน้ตบุ๊ค ได้ เบาดี มีกระเป๋าให้ด้วย

4.ไดร์เวอร์ที่ให้มา อาจหน่วงนิดหน่อย(มากพอรำคาญ สำหรับมือใหม่) แต่แก้ได้ด้วยการไปโหลด ASIO4ALL มา
ผมลองแล้ว ใช้ได้ครับ แต่ไมโครโฟนรุ่นแพงๆผม มีแล้ว interfaceก็มีแล้ว รวมทั้งไม่ค่อยได้พกไปไหน จึงจบลงที่ นั่งทำเพลงในห้องนอนตัวเองต่อไป

ราคา เดี๋ยวค่อยว่ากันครับ ถ้าจะใช้จริง!!

大家好,我叫意風泰國人

• member
เรียนน้า franky

รบกวนน้า franky นิดนึงครับ คือ วันที่จะนำอะไหล่ขาตั้งไมโครโฟนกับคู่มือมิกเซอร์มาให้นั้น รบกวนจัดสายแจ็คความยาว ๓ เมตร มาให้สักหนึ่งเส้นครับ โดยปลายด้านหนึ่งเป็นโฟนเล็ก (ต่อ Out จาก Notebook) ส่วนปลายอีกด้านเป็นโฟนใหญ่สองหัว (ต่อเข้า Line ของมิกเซอร์) ครับผม ขอบคุณครับ

(ปล.แจ้งราคามาได้เลยครับ)
Yingyos

• member
    • FARSHINE
รอสักหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมอยู่ภาคเหนือครับ

คู่มือผมลองดูที่หลังรถแล้ว ไม่มีครับ เดี๋ยวผมลองหาดูใหม่

ถ้าไม่ได้จริงๆเดี๋ยวผมโหลดpdfแล้วปรินต์ให้ครับ

ส่วนสายเดี๋ยวผมทำให้ครับ
大家好,我叫意風泰國人

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขออนุญาต ปรึกษา ขอคำแนะนำ ครับ
     1.  ผมมีกีต้าร์อคูสติค แบบไม่ติดภาคไฟฟ้า
     2.  ผมมี แอมป์ AER Compact 60  &  VOX VGA 150
     สิ่งที่ผมอยากได้ คือ  ไมโครโฟน ที่ใช้จ่อ กับ Soundhole หรือ ใกล้กับตัวกีต้าร์  เพื่อใช้รับสัญญาณเสียงกีต้าร์
     แล้วเข้าภาคขยายของตู้แอมป์ ดังกล่าว  โดยได้คุณภาพเสียง ที่ดีที่สุด หรือใกล้เคียงกับ เสียงกีต้าร์ มากที่สุด
     โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เน้นรับเสียง ที่เป็นการเล่นกีต้าร์ แบบ  Finger Picking Style  (ไม่เน้น แบบ Strum Chord)
     และมีปัญหาการ ฮัม หรือ หอน น้อยที่สุด  ไว้วางใจในคุณภาพ  ใช้งานสะดวกไม่ยุ่งยาก 
     น้า franky จะแนะนำ อุปกรณ์ชนิดใด ? หรือควรมีอุปกรณ์อื่น ๆ เสริม เพิ่มเติม ด้วย หรือไม่
     หากเป็นไปได้ ขอรับคำแนะนำ เพื่อการตัดสินใจ พร้อมราคา ในเบื้องต้น
     หรือหากมีรายละเอียด รูปภาพ เอกสาร  ช่วยจัดส่งให้ด้วย  เพื่อช่วยตัดสินใจจัดซื้อ จัดหา จัดส่งให้ ต่อไป ครับ

085 - 8748122
Finger Picking Style

• member
    • FARSHINE
ขอตอบตรงนี้เพื่อให้สมาชิกท่านอื่นได้อ่านด้วยนะครับ

1. กีตาร์ที่มีไม่ติดภาคปรี
   -ผมก็ไม่ชอบติดเหมือนกันครับ เพราะมันไม่เป็นธรรมชาติ จ่อไมโครโฟนดีกว่า ได้เนื้อเสียง
และกำหนดจุดในการวางไมค์ รวมไปถึงมีเทคนิคให้เลือกมากมาย
2.ถ้าเอาไมโครโฟนไปเสียบตู้
  -มันก็จะได้แค่1ไลน์เองครับ เปลี่ยนเป็นเสียบมิกเซอร์ดีกว่าไหมครับ

พี่โย พี่ชายผมเคยเขียนเอาไว้ ลองอ่านดูก่อน

เดี๋ยวผมค่อยมาอธิบายต่อ ดึกมากแล้ว
大家好,我叫意風泰國人

• member
    • FARSHINE
ถ้าเป็นการบันทึกเสียงสำหรับผมนะครับ
-ถ้าเป็นไมค์ตัวเดียว งบน้อย ผมใช้ Cardioid mic. จ่อแถวเฟรต12  วางไมค์ห่างออกมาราว 5นิ้ว
แล้วอัดดู

อัดเสร็จ ในแทร็คนี้ผมจะPan สัญญาณแบบซ้ายสุด หรือเขาเรียกว่า Hard Pan

เวลาอัดแทร็คที่2 ในการอัดซ้ำท่อนเดิม(เขาเรียกว่า โอเวอร์ดับ) อัดเสร็จผมจะPan ขวาสุด

เอาสองแทร็คมารวมกันในขั้นตอนการมิกซ์ จะได้มิติความเป็นสเตอริโอครับ

มีข้อสงสัยโทรหาผมนะครับ
ถามฟรี!  ไม่จำเป็นต้องซื้อของผม

แอมป์แทบไม่มีความจำเป็นเลยครับ

เล่นเวทีใหญ่ วางไมค์ เข้ามิกเซอร์
หรือกีตาร์ที่มีปรี ก็เสียบDI box ต่อเข้ามิกเซอร์ แล้วเอนจิเนียร์จะส่งมอนิเตอร์ให้เราเอง
ไม่เห็นต้องไปซื้อตู้มาให้เปลืองสตางค์

ตู้แอมป์กีตาร์แบบอคูสติกจะใช้ได้ดีก็อีตอนร้านที่ไปเล่น ระบบมอนิเตอร์ห่วยจริงๆ เท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ

หลายปีมานี้วัฒนธรรมของคนเล่นอคูสติกเปลี่ยนไป
บางคนซื้อตู้มา ไม่ได้ใช้ด้วยซ้ำ ก็ขายทิ้งเพราะไม่เกิดประโยชน์
ถ้าไม่ได้เล่นกลางคืน นะครับ  ซื้อกีตาร์โปร่งเพียวๆเถิด เสียงดีกว่ากัน และถูกกว่ากันเยอะ
大家好,我叫意風泰國人

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอบคุณ น้า franky  มากครับ สำหรับคำแนะนำ และความรู้เพิ่มเติม

เดี๋ยวผมขออนุญาต โทรมาคุย น่าจะดีกว่า ครับ 

และขออนุญาต นำคำแนะนำ และความรู้ ดังกล่าว ที่เป็นประโยชน์ อย่างมาก

แชร์ ให้กับกลุ่มเพื่อน ๆ ที่เล่นกีต้าร์ ด้วยกัน ให้ทราบ เป็นความรู้ ทั่ว ๆ กัน นะครับ
Finger Picking Style

guitarhaha

• member
ความรู้ และสาระล้วนๆ ขอบคุณน้าแฟรงค์มากครับ เสียดายตอนมาเที่ยวเชียงใหม่ไม่ได้เจอกัน ไม่งั้นจะพาไปซัก 1 เมา