Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า  (อ่าน 10297 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:22:30 »
พอดีว่าอาอยากได้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเป็นของขวัญวันเกิดให้ลูกเค้าอ่ะค่ะ ทีเเค้ามองๆไว้รู้สึกจะมี Lakewood, Lowden, Maton, Matin, Takamine, Taylor เล่นFingerstyle ไม่ค่อยตีคอร์ด อยากได้เป็น ALL SOLID. ช วยแนะนำหน่อยนะคะ :D ;D

Takamine all solid env460sc ครับ ของใหม่ แสนทอน 4500 บาท
^^ ถ้าสำหรับ Takamine แล้ว ENV460SC เป็นรุ่นที่ผมชอบครับ
ผมว่าตัวของ "น้าทอม" จะถูกกว่านั้นมากด้วย และสภาพก็เหมือนของใหม่เลยครับ

guitarhaha

• member
Re: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:58:44 »
ลองคุยกับเจ้าของร้าน ..... ดูครับ น้าเค้าเชี่ยวเรื่องกีต้าร์ High end เป็นอย่างมาก รับรองว่าจะได้ข้อมูลที่เต็มเปี่ยม
ถ้าเป็นผมคงเลือก Martin Retro OM-28E เป็นแน่แท้

Khing

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:10:41 »
ถ้าซื้อเพื่อเป็นของขวัญสำหรับน้องที่เล่นแนวฟิงก์เกอร์สไตล์ ก็อยากจะแนะนำ พวกที่มีแบรนด์ไว้ก่อนดีกว่าครับ อย่าง Martin, Taylor, Maton อะไรพวกนี้ คือนอกจากจะเสียงดีแล้วยังได้เรื่องของความภาคภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของอีกด้วยครับ

ถ้าเป็น Martin ก็อยากแนะนำรุ่น GPCPA Mahogany ครับ รุ่นนี้่ออกแบบมาเหมาะกับเล่นแนวนี้มาก ราคาอยู่ในงบครับ 95,xxx บาท

อีกรุ่นที่เหมาะก็คือ Taylor 514CE สเปคเป็น Cedar/Mahogany ราคาก็อยู่ในงบครับ 98,xxx บาท แต่อาจจะหายากหน่อย เพราะไม่ค่อยเห็นเข้ามาเลย

อีกยี่ห้อนึงถ้าไม่พูดถึงไม่ได้ ก็เป็น Maton รุ่น EBG808TE รุ่นนี้เป็น signature ของ Tommy Emmanuel ซึ่งถ้าน้องเขาเล่นแนว finger ก็น่าจะรู้จักดี ราคาก็อยู่ในงบครับ ตอนนี้มีคนปล่อยมือสองอยู่ไม่แพงด้วย น่าจะเป็นของขวัญที่ลงตัวทีเดียวครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25223.0
ขอบคุณค่า Taylorมีคนแนะนำเยอะมากเลย มีคนบอกว่าTaylor ตีคอร์ดเพราะสู้martinกับ takamine จิงรึเปล่าคะ

Khing

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:13:25 »
เก็บเพิ่มอีกนิด แล้วไปลอง taylor 914ce ตัวเดียวนี่แหละ ปีใหม่ๆ ของใหม่ๆ แล้วอาจจะชอบเหมือนผมนะkrab
จะลองไปดูค่าา
น่าอิจฉา....งบเยอะจัง.......T-T
55555 อิจฉาเหมือนกันค่ะ
เอา Huss&Dalton ที่น้า parker1713 ลงขายครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=26270.20

เกินงบมานิดหน่อยแต่รับรองถูกใจ

ผมเองยังอยากสอยไว้เองเลยถ้าไม่ติดว่าเพิ่งได้ Martin D-28GE Brazilian มา :(
:]

Khing

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:15:35 »
ชอบ TAYLOR 814 CE ครับ ลองหาแนวเสียงที่ชอบก่อนดีกว่าว่าชอบคาแรกเตอร์เสียงแบบไหน
งบขนาดนี้ไม่ต้องรีบครับใจเย็นตระเวนลองไปเรื่อยๆ เพราะราคาระดับนี้ตัวไหนก็เสียงดีทั้งนั้นจริงๆ
ที่สำคัญได้มาแล้วถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ
อยากได้เสียงใสๆ ชัดๆ เบสไม่นำน่ะค่ะ

Khing

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:16:38 »
ไมรู้จะแนะนำอะไรเลย ... แต่ชอบใจคุณ อาจริงๆ ( รับบุตร บุญธรรม แก่ๆ อีกสักคนไหมครับ 5555 .... )

นึกถึงเมื่อหลายปีก่อนผมขอพ่อซื้อ ยามาฮ่า ตอนเอ็นท์ติด พ่อ+แม่ บอกว่า เล่นให้ Melody (750 บาท )   พังก่อน 55555
เดี๋ยวขอให้มั้ยคะน้า555555

Khing

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:18:31 »
พอดีว่าอาอยากได้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเป็นของขวัญวันเกิดให้ลูกเค้าอ่ะค่ะ ทีเเค้ามองๆไว้รู้สึกจะมี Lakewood, Lowden, Maton, Matin, Takamine, Taylor เล่นFingerstyle ไม่ค่อยตีคอร์ด อยากได้เป็น ALL SOLID. ช วยแนะนำหน่อยนะคะ :D ;D
เรียนคุณ Khing
จากที่คุณ Khing ยกมานั้น ถ้าต้องเลือก ผมมองไปที่ Lowden ครับ
และจากวัตถุประสงค์ดังกล่าว ถ้าเป็น Martin ก็ GPCPA1 และถ้าเป็น Taylor ก็ 814CE ครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากแบรนด์ที่ยกมานั้น ในงบเช่นนี้ Hass & Dalton (ตามที่น้า Marquis ได้กรุณาแนะนำ) ก็น่าสนใจมากๆ ครับ
ใจจริงๆ ก็อยากได้ lowden แต่ไม่ค่อยเห็นใครขายเลยT_T

Khing

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:19:37 »
ลองคุยกับเจ้าของร้าน ..... ดูครับ น้าเค้าเชี่ยวเรื่องกีต้าร์ High end เป็นอย่างมาก รับรองว่าจะได้ข้อมูลที่เต็มเปี่ยม
ถ้าเป็นผมคงเลือก Martin Retro OM-28E เป็นแน่แท้
จะลองไปคุยดูค่ะ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:22:26 »
จากที่คุณ Khing ยกมานั้น ถ้าต้องเลือก ผมมองไปที่ Lowden ครับ
และจากวัตถุประสงค์ดังกล่าว ถ้าเป็น Martin ก็ GPCPA1 และถ้าเป็น Taylor ก็ 814CE ครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากแบรนด์ที่ยกมานั้น ในงบเช่นนี้ Hass & Dalton (ตามที่น้า Marquis ได้กรุณาแนะนำ) ก็น่าสนใจมากๆ ครับ
ใจจริงๆ ก็อยากได้ lowden แต่ไม่ค่อยเห็นใครขายเลยT_T
เรียนคุณ Khing สำหรับ Lowden ถ้าเป็นของใหม่เลย ลองดูที่ Peterson สุขุมวิท ครับ
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมว่า ในหน้า ซื้อ-ขาย มี Martin OMC Custom Shop ซึ่งน้า Marquis ลงขายไว้ น่าเล่น-น่าสะสมมากๆ ครับ

ป.ล. ที่น้า guitarhaha แนะนำให้ติดต่อพูดคุยกับน้า Cin นั้น เป็นคำแนะนำที่ดีเลยครับ

Khing

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:25:26 »

เรียนคุณ Khing สำหรับ Lowden ถ้าเป็นของใหม่เลย ลองดูที่ Peterson สุขุมวิท ครับ
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมว่า ในหน้า ซื้อ-ขาย มี Martin OMC Custom ซึ่งน้า Marquis ลงขายไว้ น่าเล่น-น่าสะสมมากๆ ครับ
ขอบคุณค่ะ :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 17:37:22 »
สนใจ Lowden. ติดต่อมาได้ครับ
0818718003
Line id: 081-8718003

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 18:04:06 »
ถ้าเน้น finger style โดยส่วนตัวผมเทใจให้ Lowden , Maton

ถ้าเน้น Bluegrass ก็ Martin ครับ :D

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 22:59:16 »
ผมว่า คงต้องให้น้องไปลองฟังเองก่อนแล้วล่ะครับ เพราะแต่ละ brand ก็จะมีเสียงเฉพาะที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ
เลือกกีต้าร์ราคาขนาดนี้อย่าเพิ่งใจร้อนครับ ลองฟังไปเรื่อยๆก่อน เวลาฟังเทียบเสียงถ้าจะให้ดีควรจะเทียบเสียงจากทรงเดียวกัน
เพราะหากเทียบ ทรง D กับ G หรือ OM เสียงมันก็ไม่เหมือนกันแล้ว และสายก็น่าจะ spec เดียวกันด้วย
และควรจะฟังจากหูตัวเอง เพราะถ้าฟังผ่าน youtube หรือไฟล์เสียงที่ได้มันจะบอกเสียงจริงยาก
เปลี่ยนไมค์ หรือเปลี่ยน sourceที่ใช้ในการอัด ระยะห่างจากไมค์ ฯลฯ เสียงก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว

เริ่มแรกถามตัวเองก่อนชอบทรงไหน หรือว่าน้องถนัดเล่นทรงอะไร เล่นทรงอะไรแล้วไม่เมื่อยเข้ามือเข้าแขนที่สุด
ต่อมาก็ brand เป็นคนติด brand มั้ย คิดที่จะขายต่อมั้ย ต่อมาก็เรื่องเสียงชอบเสียงของ brand ไหน
เพราะแต่ละ brand ช่างเค้ามีวิธีจูนเสียงไม้ต่างกัน เสียงที่ได้แม้จะไม้เดียวกันเสียงก็ต่างกัน และอื่นๆอีกหลายเรื่องที่ต้องค่อยๆคิดนะครับ
จะขึ้นต้นด้วยเรื่องอะไรก่อน ก็ตามอัธยาศัยเลยครับ ส่วนตัวนั้นผมเน้นเรื่องทรงก่อน เพราะผมไม่ชอบทรงใหญ่ แบบ D หรือ Jumbo เวลาเล่นนานๆเมื่อยจั๊กกะแร้ = =
ตามมาด้วยความหล่อ กีต้าร์ผมมี Cutaway ทุกตัว เพราะผมยังหูไม่ดีพอจะแยกความแตกต่างระหว่าง กีต้าร์ cut กับไม่ cut ได้ผมจึงขอหล่อไว้ก่อน
ต่อมาก็เรื่องเสียง ผมก็ชอบเสียงใสนะครับ แต่ผมไม่ชอบเสียงที่ฟังแล้วรู้สึกว่ามันคือไม้...(อันนี้บอกไม่ถูกครับ แต่ Mahogany คือไม้ประเภทนั้นเลย ฟังแล้วรู้เลยว่ามันไม้)
แต่มีพี่คนนึงเค้าบอกว่า เวลาคนเลือกกีต้าร์ก็จะเลือกจากความใสก่อน และ Mahogany คือคำตอบของเค้า แม้คนจะมองว่าเป็นไม้สำหรับกีต้าร์รุ่นล่างๆ
แต่พี่เค้าก็ชอบ Mahogany มากกว่าไม้อื่น ลองให้น้องเค้าหาฟังเยอะๆนะครับแล้วค่อยตัดสินใจ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 00:44:28 »
lowden งบ1แสนไม่พอสำหรับของใหม่ครับ  เริ่มต้น148,750บาท
งบ1แสน มีtaylor 314ce,martin om28v(แสนนิดหน่อย) taylor ga-8,gc-8,ga-5,gc-5
maton ebg808te  ที่australiaประมาณ75,000บาท

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:28:10 »
น้าๆในเวปช่วยเลือก ช่วยเชียร์ใหญ่เลยอบอุ่นจริงๆครับ

Empty

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:57:34 »
น้าหน่อยชอบเหมือนผมเลย  Taylor 814ce ครับผม ( แต่เพิ่มงบอีกนิดดดดนึง)

Empty

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:00:10 »
น้าหน่อยชอบเหมือนผมเลย Taylor 814ce ครับผม (แต่เพิ่มงบอีกนิดดดดดนึง)

Khing

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:36:34 »
ผมว่า คงต้องให้น้องไปลองฟังเองก่อนแล้วล่ะครับ เพราะแต่ละ brand ก็จะมีเสียงเฉพาะที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ
เลือกกีต้าร์ราคาขนาดนี้อย่าเพิ่งใจร้อนครับ ลองฟังไปเรื่อยๆก่อน เวลาฟังเทียบเสียงถ้าจะให้ดีควรจะเทียบเสียงจากทรงเดียวกัน
เพราะหากเทียบ ทรง D กับ G หรือ OM เสียงมันก็ไม่เหมือนกันแล้ว และสายก็น่าจะ spec เดียวกันด้วย
และควรจะฟังจากหูตัวเอง เพราะถ้าฟังผ่าน youtube หรือไฟล์เสียงที่ได้มันจะบอกเสียงจริงยาก
เปลี่ยนไมค์ หรือเปลี่ยน sourceที่ใช้ในการอัด ระยะห่างจากไมค์ ฯลฯ เสียงก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว

เริ่มแรกถามตัวเองก่อนชอบทรงไหน หรือว่าน้องถนัดเล่นทรงอะไร เล่นทรงอะไรแล้วไม่เมื่อยเข้ามือเข้าแขนที่สุด
ต่อมาก็ brand เป็นคนติด brand มั้ย คิดที่จะขายต่อมั้ย ต่อมาก็เรื่องเสียงชอบเสียงของ brand ไหน
เพราะแต่ละ brand ช่างเค้ามีวิธีจูนเสียงไม้ต่างกัน เสียงที่ได้แม้จะไม้เดียวกันเสียงก็ต่างกัน และอื่นๆอีกหลายเรื่องที่ต้องค่อยๆคิดนะครับ
จะขึ้นต้นด้วยเรื่องอะไรก่อน ก็ตามอัธยาศัยเลยครับ ส่วนตัวนั้นผมเน้นเรื่องทรงก่อน เพราะผมไม่ชอบทรงใหญ่ แบบ D หรือ Jumbo เวลาเล่นนานๆเมื่อยจั๊กกะแร้ = =
ตามมาด้วยความหล่อ กีต้าร์ผมมี Cutaway ทุกตัว เพราะผมยังหูไม่ดีพอจะแยกความแตกต่างระหว่าง กีต้าร์ cut กับไม่ cut ได้ผมจึงขอหล่อไว้ก่อน
ต่อมาก็เรื่องเสียง ผมก็ชอบเสียงใสนะครับ แต่ผมไม่ชอบเสียงที่ฟังแล้วรู้สึกว่ามันคือไม้...(อันนี้บอกไม่ถูกครับ แต่ Mahogany คือไม้ประเภทนั้นเลย ฟังแล้วรู้เลยว่ามันไม้)
แต่มีพี่คนนึงเค้าบอกว่า เวลาคนเลือกกีต้าร์ก็จะเลือกจากความใสก่อน และ Mahogany คือคำตอบของเค้า แม้คนจะมองว่าเป็นไม้สำหรับกีต้าร์รุ่นล่างๆ
แต่พี่เค้าก็ชอบ Mahogany มากกว่าไม้อื่น ลองให้น้องเค้าหาฟังเยอะๆนะครับแล้วค่อยตัดสินใจ
ค่าาาา รุ้สึกว่าตอนนี้อาเค้าจะเอียงไปทาง TaylorกับLakewood น่ะค่ะ เค้าบอกว่าเมื่อวานเค้าไปลอง 814ce มาเสียงเพราะมาก และก็Lakewood เพราะว่ามี pick up l.r.baggs anthem ที่เค้าลือว่าเสียงเพราะเหลือเกินน่ะค่ะ แต่เค้ายังหาลองไม่ได้

Khing

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:39:28 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ไม่คิดว่าจะมีคนแนะนำเยอะขนาดนี้เลือกไม่ถูกเลยย //โค้งงามๆ 3 ที  :) :D ;D

Empty

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 18:39:18 »
เชียร์  Taylor 814ce ครับ แต่ต้องเพิ่มงบอีกนิดดดนึง เพิ่มอีก 8,500 ครับ