Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า  (อ่าน 10296 ครั้ง)

Khing

• member
งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:22:56 »
พอดีว่าอาอยากได้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเป็นของขวัญวันเกิดให้ลูกเค้าอ่ะค่ะ ทีเเค้ามองๆไว้รู้สึกจะมี Lakewood, Lowden, Maton, Matin, Takamine, Taylor เล่นFingerstyle ไม่ค่อยตีคอร์ด อยากได้เป็น ALL SOLID. ช วยแนะนำหน่อยนะคะ :D ;D

akera1234

• member
Re: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:51:27 »
โหน้าครับโหดมากแพงจังเลยครับ มีให้เลือกเยอะแยะเลยอะครับน้า ผมรอดูกระทู้ต่อไปว่าผู้มีความรู้จัเลือกอะไรกันอะครับ

susdam

• member
Re: งบ1แสน ช่วยกันเลือกหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 22:54:16 »
 Lakewood ตามซุงฮาเลยครับ  หรือ matin  อมตะดีครับ งบนี้ ยี่ห้อไรก็ไพเพราะ สวยงาม สุดๆ แล้วหล่ะครับ    รอน้าๆมาตอบน่ะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์ ครับ โดยเฉพาะราคา สูงๆ

Khing

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 22:57:06 »
โหน้าครับโหดมากแพงจังเลยครับ มีให้เลือกเยอะแยะเลยอะครับน้า ผมรอดูกระทู้ต่อไปว่าผู้มีความรู้จัเลือกอะไรกันอะครับ
5555
ลองดูครับ
http://www.cinguitars.com/
ลองดูครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:00:11 »
ตอนนี้ติดต่อน้าชัย parker เลยครับ ตัวนั้นเหมาะสุดๆ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:00:54 »
Lakewood Deluxe Series หรือ Premium Series ไม้หน้า German Spruce (European Spruce สายพันธ์เดียวกันครับ แต่ถ้าจำไม่ผิด Lakewood ตั้งอยู่ในเยอรมัน น่าจะได้ German Spruce แท้ครับ) Back&Side Macassar Ebony หรือ Madagascar Rosewood ตามแต่ชอบลายไม้ครับ Rosewood โดยส่วนตัวผมว่าเสียงไม่ได้แตกต่างกันมาก ระหว่าง Brazillian , Madagasca หรือ Indian น่าจะอยู่ที่ Bias ของคนและมาจากความสวย/ความโด่งดังของไม้ที่เคยใช้ทำกีต้าร์รุ่นเก่าๆมากกว่า ที่ผมเลือก MR เพราะเป็นไม้ Rosewood ที่สวยกว่า Indian และไม่มีปัญหาตามมาเหมือน Brazillian ส่วนที่ว่าทำไมต้อง Deluxe Series หรือ Premium Series เพราะจะได้ไม้ที่มีคุณภาพระดับ AAA หรือ AAAA ซึ่งผมคิดว่าน่าจะการันตีได้ระดับหนึ่งว่าเสียงไม่แย่ แต่อาจจะเกินงบแสนไปสักเล็กน้อย
German Spruce เป็นไม้ที่เสียงดีมากครับ คุณภาพเสียงไม่ด้อยกว่า Adirondack ไม้ที่เชื่อกันว่าเป็น Holy Grail ของไม้หน้า อาจจะ Strumming สู้ Adirondack ไม่ได้(ผมยอมรับว่าสู้ไม่ได้ครับ จากที่เคยฟังแต่เสียงมีสเน่ห์กว่าและเสียงไม่แห้ง) แต่จากที่น้าบอกว่าเอาไว้เล่น Fingerstyle ก็ดีกว่าแน่นอนครับ

Lowden ก็น่าสนใจครับ แต่ผมยังไม่เคยลองเข้าไปดูในเวปเค้า

ส่วน Taylor กับ Martin นั้น ชื่อเสียงเค้าการันตีอยู่แล้วครับ แต่ด้วยความที่ชื่อเสียงดีมาก ก็จะต้องหักค่า brand ออก น่าจะประมาณครึ่งหนึ่งของราคากีต้าร์ ผมเคยได้ฟังเสียงกีต้าร์ที่ราคาประมาณ 45,000 บาท แต่เสียงนั้นดีกว่า Taylor ราคาแสนต้นๆที่วางอยู่ข้างๆแบบ...ขาด (อาจจะมีบางตัวของ Taylor กับ Martin นะครับที่เสียงโดดเด่นเกินราคา แต่จากที่ได้ฟังมาเสียงที่ดีของ Taylor กับ Martin จะมาพร้อมกับเงินที่เราต้องจ่ายมากขึ้นมากกก)ทั้งๆผมก็ชอบ Taylor นะครับ ตอนนั้นยังไม่รู้จักยี่ห้อนั้นเลยด้วยซ้ำไป ผมคิดว่าหากชอบยี่ห้อมากก็ซื้อได้ครับ แต่เกรดของไม้นั้น จะเทียบไม่ได้กับ lakewood ข้างต้น

แต่ยังไงกีต้าร์เป็นสิ่งที่ควรได้ยินด้วยหูตัวเองนะครับ บางทีเสียงที่ผมชอบ ลูกของน้าหรือคนอื่นอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ และเรื่องชอบ Brand ก็ว่ากันไม่ได้ครับมันเป็น Subjective จริงๆ

Khing

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:05:18 »
5555
ลองดูครับ
ลองดูครับ

ขอบคุณค่า.
Lakewood ตามซุงฮาเลยครับ  หรือ matin  อมตะดีครับ งบนี้ ยี่ห้อไรก็ไพเพราะ สวยงาม สุดๆ แล้วหล่ะครับ    รอน้าๆมาตอบน่ะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์ ครับ โดยเฉพาะราคา สูงๆ

เห็นเค้าบอกว่าถ้าเป็นLakewood อยากได้รุ่นซองฮาsignature ก้อเลยบอกไปว่าถ้าอยากได้signature เอากีต้าร์ไปให้ซองเซ็นต์ให้ที่งานมีตติ้งปีหน้าก็ได้ แต่รู้สึกว่าไม่เคยเห็นLakewoodในไทยเลย มีตัวแทนมั้ยคะเนี่ย       

Khing

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:09:04 »
Lakewood Deluxe Series หรือ Premium Series ไม้หน้า German Spruce (European Spruce สายพันธ์เดียวกันครับ แต่ถ้าจำไม่ผิด Lakewood ตั้งอยู่ในเยอรมัน น่าจะได้ German Spruce แท้ครับ) Back&Side Macassar Ebony หรือ Madagascar Rosewood ตามแต่ชอบลายไม้ครับ Rosewood โดยส่วนตัวผมว่าเสียงไม่ได้แตกต่างกันมาก ระหว่าง Brazillian , Madagasca หรือ Indian น่าจะอยู่ที่ Bias ของคนและมาจากความสวย/ความโด่งดังของไม้ที่เคยใช้ทำกีต้าร์รุ่นเก่าๆมากกว่า ที่ผมเลือก MR เพราะเป็นไม้ Rosewood ที่สวยกว่า Indian และไม่มีปัญหาตามมาเหมือน Brazillian ส่วนที่ว่าทำไมต้อง Deluxe Series หรือ Premium Series เพราะจะได้ไม้ที่มีคุณภาพระดับ AAA หรือ AAAA ซึ่งผมคิดว่าน่าจะการันตีได้ระดับหนึ่งว่าเสียงไม่แย่ แต่อาจจะเกินงบแสนไปสักเล็กน้อย
German Spruce เป็นไม้ที่เสียงดีมากครับ คุณภาพเสียงไม่ด้อยกว่า Adirondack ไม้ที่เชื่อกันว่าเป็น Holy Grail ของไม้หน้า อาจจะ Strumming สู้ Adirondack ไม่ได้(ผมยอมรับว่าสู้ไม่ได้ครับ จากที่เคยฟังแต่เสียงมีสเน่ห์กว่าและเสียงไม่แห้ง) แต่จากที่น้าบอกว่าเอาไว้เล่น Fingerstyle ก็ดีกว่าแน่นอนครับ

Lowden ก็น่าสนใจครับ แต่ผมยังไม่เคยลองเข้าไปดูในเวปเค้า

ส่วน Taylor กับ Martin นั้น ชื่อเสียงเค้าการันตีอยู่แล้วครับ แต่ด้วยความที่ชื่อเสียงดีมาก ก็จะต้องหักค่า brand ออก น่าจะประมาณครึ่งหนึ่งของราคากีต้าร์ ผมเคยได้ฟังเสียงกีต้าร์ที่ราคาประมาณ 45,000 บาท แต่เสียงนั้นดีกว่า Taylor ราคาแสนต้นๆที่วางอยู่ข้างๆแบบ...ขาด (อาจจะมีบางตัวของ Taylor กับ Martin นะครับที่เสียงโดดเด่นเกินราคา แต่จากที่ได้ฟังมาเสียงที่ดีของ Taylor กับ Martin จะมาพร้อมกับเงินที่เราต้องจ่ายมากขึ้นมากกก)ทั้งๆผมก็ชอบ Taylor นะครับ ตอนนั้นยังไม่รู้จักยี่ห้อนั้นเลยด้วยซ้ำไป ผมคิดว่าหากชอบยี่ห้อมากก็ซื้อได้ครับ แต่เกรดของไม้นั้น จะเทียบไม่ได้กับ lakewood ข้างต้น

แต่ยังไงกีต้าร์เป็นสิ่งที่ควรได้ยินด้วยหูตัวเองนะครับ บางทีเสียงที่ผมชอบ ลูกของน้าหรือคนอื่นอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ และเรื่องชอบ Brand ก็ว่ากันไม่ได้ครับมันเป็น Subjective จริงๆ
ขอบคุณค่า ได้ความรู้เยอะเลย  ;D                                 

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 23:17:00 »
เท่าที่รู้ไม่มี dealer ในไทยครับ ใกล้สุดคงเป็นมาเลย์เซีย ไม่ก็สิงคโปร์ แต่น่าจะสั่งได้ แต่ซื้อกีต้าร์เป็นของขวัญระดับนี้คงไม่น่าจะมีปัญหาในการหาซื้อ  :)

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 07:00:31 »
ถ้าซื้อเพื่อเป็นของขวัญสำหรับน้องที่เล่นแนวฟิงก์เกอร์สไตล์ ก็อยากจะแนะนำ พวกที่มีแบรนด์ไว้ก่อนดีกว่าครับ อย่าง Martin, Taylor, Maton อะไรพวกนี้ คือนอกจากจะเสียงดีแล้วยังได้เรื่องของความภาคภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของอีกด้วยครับ

ถ้าเป็น Martin ก็อยากแนะนำรุ่น GPCPA Mahogany ครับ รุ่นนี้่ออกแบบมาเหมาะกับเล่นแนวนี้มาก ราคาอยู่ในงบครับ 95,xxx บาท

อีกรุ่นที่เหมาะก็คือ Taylor 514CE สเปคเป็น Cedar/Mahogany ราคาก็อยู่ในงบครับ 98,xxx บาท แต่อาจจะหายากหน่อย เพราะไม่ค่อยเห็นเข้ามาเลย

อีกยี่ห้อนึงถ้าไม่พูดถึงไม่ได้ ก็เป็น Maton รุ่น EBG808TE รุ่นนี้เป็น signature ของ Tommy Emmanuel ซึ่งถ้าน้องเขาเล่นแนว finger ก็น่าจะรู้จักดี ราคาก็อยู่ในงบครับ ตอนนี้มีคนปล่อยมือสองอยู่ไม่แพงด้วย น่าจะเป็นของขวัญที่ลงตัวทีเดียวครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25223.0

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:49:00 »
พอดีว่าอาอยากได้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเป็นของขวัญวันเกิดให้ลูกเค้าอ่ะค่ะ ทีเเค้ามองๆไว้รู้สึกจะมี Lakewood, Lowden, Maton, Matin, Takamine, Taylor เล่นFingerstyle ไม่ค่อยตีคอร์ด อยากได้เป็น ALL SOLID. ช วยแนะนำหน่อยนะคะ :D ;D

Takamine all solid env460sc ครับ ของใหม่ แสนทอน 4500 บาท
Line id: 081-8718003

Khing

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 15:15:42 »
http://www.lakewood.de/en/model_details.php?id=sungha_sig

Sungha Jung /Grand Concert /AAASpruce /AAA Rosewood /yes / L.R. Baggs Anthem /Natural finish /€ 2.720

€ 2.720 คิดเปงเงินไทย กีบาท ครับ
  ตอนที่เค้าบอกว่าจะขายรู้สึกจาประมาณ92000- ป ระ มาน นี้ค่ะ                                                     

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:08:24 »
เก็บเพิ่มอีกนิด แล้วไปลอง taylor 914ce ตัวเดียวนี่แหละ ปีใหม่ๆ ของใหม่ๆ แล้วอาจจะชอบเหมือนผมนะkrab

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 17:07:21 »
น่าอิจฉา....งบเยอะจัง.......T-T

Marquis

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 17:54:59 »
เอา Huss&Dalton ที่น้า parker1713 ลงขายครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=26270.20

เกินงบมานิดหน่อยแต่รับรองถูกใจ

ผมเองยังอยากสอยไว้เองเลยถ้าไม่ติดว่าเพิ่งได้ Martin D-28GE Brazilian มา :(

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:49:31 »
ชอบ TAYLOR 814 CE ครับ ลองหาแนวเสียงที่ชอบก่อนดีกว่าว่าชอบคาแรกเตอร์เสียงแบบไหน
งบขนาดนี้ไม่ต้องรีบครับใจเย็นตระเวนลองไปเรื่อยๆ เพราะราคาระดับนี้ตัวไหนก็เสียงดีทั้งนั้นจริงๆ
ที่สำคัญได้มาแล้วถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:51:15 »
ไมรู้จะแนะนำอะไรเลย ... แต่ชอบใจคุณ อาจริงๆ ( รับบุตร บุญธรรม แก่ๆ อีกสักคนไหมครับ 5555 .... )

นึกถึงเมื่อหลายปีก่อนผมขอพ่อซื้อ ยามาฮ่า ตอนเอ็นท์ติด พ่อ+แม่ บอกว่า เล่นให้ Melody (750 บาท )   พังก่อน 55555
Lekjang2513

มันตรัย

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:34:04 »
ไมรู้จะแนะนำอะไรเลย ... แต่ชอบใจคุณ อาจริงๆ ( รับบุตร บุญธรรม แก่ๆ อีกสักคนไหมครับ 5555 .... )

นึกถึงเมื่อหลายปีก่อนผมขอพ่อซื้อ ยามาฮ่า ตอนเอ็นท์ติด พ่อ+แม่ บอกว่า เล่นให้ Melody (750 บาท )   พังก่อน 55555
ใจเดียวกับผม........รับผมอีกคนผมจะไม่ดื้อไม่ซน..... :) อยู่ในโอวาสทุกอย่าง  ของครึ่งเดียวก็เพียงพอ ;D ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:07:02 »
เรียนคุณ Khing
จากที่คุณ Khing ยกมานั้น ถ้าต้องเลือก ผมมองไปที่ Lowden ครับ
และจากวัตถุประสงค์ดังกล่าว ถ้าเป็น Martin ก็ GPCPA1 และถ้าเป็น Taylor ก็ 814CE ครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากแบรนด์ที่ยกมานั้น ในงบเช่นนี้ Hass & Dalton (ตามที่น้า Marquis ได้กรุณาแนะนำ) ก็น่าสนใจมากๆ ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:16:13 »
สนใจ Lowden ไม๊ มีท่าน นึง ลงขายไว้  เจ็ดหมื่น กลางๆ ครับ
Line id: 081-8718003