Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมากครับ A3R กับ A3M  (อ่าน 3604 ครั้ง)

uncle nok

• member
สงสัยมากครับ A3R กับ A3M
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 06:58:43 »
สงสัยมากครับ A3R กับ A3M ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงA3M เลย ทั้งๆที่ผมไปลองทั้งสองรุ่น
A3M เสียงค่อนข้างจะพุ่งกว่า ส่วนความคมพอๆกัน หรือว่าเสียงมันยังไม่เปิด
แต่สุดท้าย ผมกลับได้silent SLG 110S มาเฉยเลยงงกับตัวเองพอสมควร นี่ก็คิดไม่ตกว่าจะเอาอีกสักตัวแต่จะเอาตัวไหนดี
ระหว่างA3Rกับ A3M

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: สงสัยมากครับ A3R กับ A3M
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:08:15 »
A3R กับ A3M ต่างกันที่ไม้ข้างกับหลัง คนส่วนมากจะชอบลายและสีของโรสวู๊ดมากกว่ามะฮอกกานี เราจึงเห็นคนพูดถึงแต่ A3R บ่อยๆครับ ส่วนตัวผมว่าน่าใช้ทั้งคู่ครับ

nylonster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 08:09:26 »
รุ่น m ขายดีนะครับ yamaha

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:10:24 »

ตามที่น้า usamah บอกเลยครับ คนส่วนใหญ่ถ้าซื้อ ก็น่าจะชอบโรสวู๊ดเป็นตัวเลือกแรก

ถ้ามีหลายตัวแล้วก็คงเลือก มะฮอกกานี รองลงมา แต่เสียงดีน้าใช้ทั้งคู่แหละครับ

ส่วนเสียง A3M ก็อย่างที่น้า loongnox ได้ลองมาแหละครับ  มะฮอกกานี จะเสียงค่อนข้างจะพุ่งกว่า

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:39:39 »
งั้นแสดงว่าราคาที่ต่างกัน เป็นเรื่องของไม้ใช่ไหมครับ แต่โรสวูดลายไม้ก็สวยจิงๆ มะฮอกไม่มีลายไรเลย
ในบอร์ดเรา ไม่มีคนพูดถึง A3M กันเลย อนาคตหากอยากปล่อย A3M คงยากนะครับ ราคาต่างประมาณสามพันได้ครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:15:00 »
ไม่ใช่แค่ลายไม้อย่างเดียวนะครับ ลองเล่นในห้องเงียบๆดู เสียงของโรสวูดจะอุ่นนุ่มกว่า และเสียงแหลมจะออกฉ่ำๆกรุ๊งกริ๊งกว่า
ส่วนมะฮอกกานีเสียงจะเปิดโล่ง

speedboy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 15:51:15 »
ถามด้วยคนครับ

FG 300D กับ FG 300M ต่างยังไงครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:35:20 »
ความสวยงามของไม้ก็มีผลในการเลือกซื้อครับ
แต่ผมว่าที่สำคัญคือเสียงที่ได้จากไม้ครับ แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล
ส่วนเหตุผลเล็กน้อยอีกประการหนึ่งผมว่าน่าจะเป็นการซื้อ-ขายครับ สำหรับผู้ที่ไม่ได้สะสมหรือเก็บไว้เล่นอย่างเดียว
น้าๆบางท่านลองหลายๆยี่ห้อ หลายๆรุ่นขายละอัพ/เปลี่ยน กีตาร์เรื่อยๆ
ผมเองคิดว่าน้าๆ หลายท่าน(ส่วนมาก)นิยม rooswood มากกว่า mahog ครับ จึงทำให้ไม้ rooswood ขายง่ายกว่า mahog ไม่มากก็น้อย

เรื่องเสียงของไม้หาข้อมูลได้ในบ้านไม้นี่ละครับ
http://www.acousticthai.net/acoustic_guitar_tonewood_back_side.htm

ถ้าความเห็นผิดพลาดประการใดช่วยแนะนำด้วยนะครับ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:44:17 »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับทุกคำตอบเป็นประโยชน์ สำหรับผม และใครหลายๆคนที่คิดจะซื้อกีต้าร์ครับ
บอร์ดนี้อบอุ่นดีจิงๆ คือสำหรับผมมันเหมือนไม่สุด ตอนฟัง silent ก็ชอบนะครับและก็ซื้อแล้วด้วย
ทีนี้ในใจลึกๆ อยากได้ All Solid สักตัว ก็ยามาฮ่า เดิมๆอีกล่ะครับ ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ลองเท่าไรเลย
เคยชอบ ทามิเนะ แต่ไปเล่นแล้วลองแล้วเสียงเปล่ามันไม่โดนน่ะครับ เลยเล็งไปที่ A3R กับ A3M
และสองตัวที่ว่านี้ก็ลองแล้ว ตัดสินใจยากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 19:54:05 »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับทุกคำตอบเป็นประโยชน์ สำหรับผม และใครหลายๆคนที่คิดจะซื้อกีต้าร์ครับ
บอร์ดนี้อบอุ่นดีจิงๆ คือสำหรับผมมันเหมือนไม่สุด ตอนฟัง silent ก็ชอบนะครับและก็ซื้อแล้วด้วย
ทีนี้ในใจลึกๆ อยากได้ All Solid สักตัว ก็ยามาฮ่า เดิมๆอีกล่ะครับ ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ลองเท่าไรเลย
เคยชอบ ทามิเนะ แต่ไปเล่นแล้วลองแล้วเสียงเปล่ามันไม่โดนน่ะครับ เลยเล็งไปที่ A3R กับ A3M
และสองตัวที่ว่านี้ก็ลองแล้ว ตัดสินใจยากครับ
ยินดีด้วยนะครับสำหรับ SLG-110S
ในส่วนของ A3R กับ A3M สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ
โดยปกติแล้ว ในแบรนด์เดียวกันรุ่นเดียวกัน ตัว Rosewood มักจะแพงกว่า และมีลายไม้ที่ดูสวยงามครับ
ถ้าชอบเสียงออกนุ่มนวลก็เลือก Rosewood คือ A3R
แต่ถ้าชอบเสียงที่ค่อนข้างพุ่งคมสักหน่อยก็เลือก Mahogany คือ A3M ครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:25:19 »
ขอบคุณน้า nhoy นะครับ เท่าที่ผมเป็นสมาชิกมา น้าให้ความรู้และใส่ใจตอบทุกคนแบบผู้รู้และแบ่งปันอย่างแท้จริง
ขอคำแนะนำอีกสักนิดนะครับ หากเป็น All Solid นอกจาก สองรุ่นที่ผมกล่าวมาแล้วมีรุ่นไหนบ้างครับในวงเงินนั้น
สามารถซื้อได้ ที่จริงชอบรุ่นสูงๆ แต่งบคงไม่พอครับ มียี่ห้อ Mar , Ta , Gui  ที่เล็งๆอยู่

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:36:43 »
ขอเพิ่มอีกสักตัวครับ gibson อาจจะไม่ต้องมีภาคไฟฟ้าก็ได้นะครับ แต่เน้น All Solid ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 06:42:54 »
ขอบคุณน้า nhoy นะครับ เท่าที่ผมเป็นสมาชิกมา น้าให้ความรู้และใส่ใจตอบทุกคนแบบผู้รู้และแบ่งปันอย่างแท้จริง
ขอคำแนะนำอีกสักนิดนะครับ หากเป็น All Solid นอกจาก สองรุ่นที่ผมกล่าวมาแล้วมีรุ่นไหนบ้างครับในวงเงินนั้น
สามารถซื้อได้ ที่จริงชอบรุ่นสูงๆ แต่งบคงไม่พอครับ มียี่ห้อ Mar , Ta , Gui  ที่เล็งๆอยู่
เรียนน้า loongnox
ถ้าชอบ A3M ก็เอาเลยครับ เสียงดี น่าเล่นทีเดียว
และถ้าชอบ Guild ก็น่าลองดู F-130CE ซึ่ง Back & Side เป็น Mahogany เช่นกันครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า loongnox

ป.ล. ในกรณีถ้าเป็นโปร่งธรรมดาแล้ว ผมอยากขออนุญาตแนะนำให้ลอง Eastman ดูครับ เสียงดี-งานดี-วัสดุดี น่าเล่นทีเดียวครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:26:16 »
ขอบคุณในคำชี้แนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:45:43 »
1. สงสัยมากครับ A3R กับ A3M ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึงA3M เลย ทั้งๆที่ผมไปลองทั้งสองรุ่น
- ยังมีคนใช้น้อย หรือคนที่ใช้อยู่ยังไม่อยากพูดถึงครับ

2. A3M เสียงค่อนข้างจะพุ่งกว่า ส่วนความคมพอๆกัน หรือว่าเสียงมันยังไม่เปิด
- สายกีต้าร์ ห้องที่เล่น และเพลงที่เล่น มีส่วนต่อเสียงที่เราได้ยินด้วยครับ

3. แต่สุดท้าย ผมกลับได้silent SLG 110S มาเฉยเลยงงกับตัวเองพอสมควร นี่ก็คิดไม่ตกว่าจะเอาอีกสักตัวแต่จะเอาตัวไหนดี
- ออกแอมป์เสียงดีเลยครับ

4. ระหว่างA3Rกับ A3M
- ซื้อทีละตัวครับ

5. งั้นแสดงว่าราคาที่ต่างกัน เป็นเรื่องของไม้ใช่ไหมครับ แต่โรสวูดลายไม้ก็สวยจิงๆ มะฮอกไม่มีลายไรเลย
- เกรดของไม้ลายไม้ และวัสดุตกแต่งมีผลต่อราคาครับ

6. ในบอร์ดเรา ไม่มีคนพูดถึง A3M กันเลย อนาคตหากอยากปล่อย A3M คงยากนะครับ ราคาต่างประมาณสามพันได้ครับ
- กีต้าร์เขาอาจทำมาน้อยก็ได้ครับ

7. ใจลึกๆ อยากได้ All Solid สักตัว ก็ยามาฮ่า เดิมๆอีกล่ะครับ
- Yamaha All solid ก็ต้อง L10 สิครับ

8. เคยชอบ ทามิเนะ แต่ไปเล่นแล้วลองแล้วเสียงเปล่ามันไม่โดนน่ะครับ
- เสียงเปล่ามันดีกว่า Yamaha silent น่ะครับ

9. เลยเล็งไปที่ A3R กับ A3M  และสองตัวที่ว่านี้ก็ลองแล้ว ตัดสินใจยากครับ
- เลือกทั้งคู่ครับ

10.  All Solid นอกจาก สองรุ่นที่ผมกล่าวมาแล้วมีรุ่นไหนบ้างครับในวงเงินนั้น
- ไปลอง K.yairi Top solid ด้วย ที่ ฮกเซ้ง ราคาประมาณ 35000 บาท ถ้า ชอบค่อยมารอมือ 2  ครับ

Line id: 081-8718003

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 19:07:15 »
ขอบคุณน้า TOM1869 มากนะครับที่กรุณาชี้แนะ คิดว่าหลายท่านที่ตัดสินใจยากแบบผม คงจะได้ประโยชน์
และตัดสินใจได้ พูดก็พูดนะครับตอนนี้เริ่มเบื่อๆ อคูสติค จำแลงขึ้นมาบ้างแล้ว คล้ายจะใช่แต่ก็ยังไม่ใช่น่ะครับ
สับสนกับตัวเองจิงๆ สุดท้ายคงกลับไปหาของจริงน่ะแหละครับ เฮ้อ.. สูงสุดสู่สามัญ