Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งงบไว้ 38,500 มีตัวไหนอยู่ในงบนี้บ้างครับ  (อ่าน 2566 ครั้ง)

s_asit

• member
สวัสดีครับ - ตั้งแต่ได้จับกีต้าร์ของเพื่อนฝูง ยืมเล่น มาตั้งแต่สมัยวัยรุ่น จนตอนนี้เข้าสู่วัยกลางผู้กลางคนแล้ว ยังไม่เคยมีกีต้าร์เป็นของตัวเองซักที ตอนนี้ถึงเวลาพอมีอันจะเหลือกินมาซื้อกีต้าร์เองมั่งแล้ว(ซะที) แต่ก่อนสมัยรุ่นๆมีโอกาสได้จับ Yamaha บ่อยที่สุด ก็เลยตั้งหลักที่ Yamaha ได้ดูในยูทูบบ้าง และไปลอง LL-6 กับ LL-16 LS-26 ก็ชอบ LL-16 นะครับ ราคาป้าย 38,500 บาท (เพราะ L-26 ราคาตั้ง 6 หลัก  :P) แต่เนื่องจากผมเพิ่งออกมาจากกะลาต่างจังหวัด(ชลบุรี) เพราะมัวแต่ทำมาหารับประทานเป็นลูกจ้างเขา ก็เลยอยากจะสอบถามทุกท่านนะครับ ว่าในงบประมาณตั้งตนจาก Yamaha LL-16 ที่ราคานี้ สำหรับยี่ห้ออื่นๆ ในระดับราคาเดียวกัน จะพอได้ยี่ห้อไหนรุ่นใดบ้างครับในแบบโปร่งอย่างเดียวไม่ต้องไฟฟ้าครับ โดยรบกวนยังไม่ต้องดูแนวการเล่นนะครับ เพราะจะได้จดเอาไว้ ไปหาลองจับลองเสียงในกรุงเทพฯซักหน่อย .. ไหนๆจะจัดแล้ว ก็อยากให้ถูกใจ เล่นไปยันลูกยันหลานไปเลยครับ ;D - ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ครับ  :)

TOM1869

• member
Re: ตั้งงบไว้ 38,500 มีตัวไหนอยู่ในงบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:21:14 »
L10 All Solid Made in Japan ครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ตั้งงบไว้ 38,500 มีตัวไหนอยู่ในงบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 14:24:36 »

มือหนึ่ง หรือมือสองครับ
noomxman

s_asit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:01:47 »
รบกวนขอมือหนึ่งด้วยครับ เนื่องจากดูของมือสองไม่เป็นเอาซะเลยครับ กัวพลาด  :P ขอบคุณครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:26:07 »
ถ้าเป็นฝั่งญี่ปุ่น มือ 1 แนะนำ Takamine กับ K.Yairi ครับ ไปดูได้ที่ นครหลวงการดนตรี กับ ฮงเซ้ง มิวสิคฯ ถ้าเป็นฝั้่ง USA ก็ Martin, Taylor เลือกได้ที่
Music Collection จะให้ดีลองของตามกระแสอย่าง Veelah กับ Walden ก็ดีนะครับ เผื่อถูกใจ ตัวท็อปของ Walden ถ้าไม่มีภาคไฟฟ้าแต่ All Solid ก็ราวๆ ไม่เกินครึ่งนึงของงบที่น้าตั้งมาหละครับ นอกจากนี้ยังมียี่ห้อ ที่ไม่ควรพลาดอย่างเช่น Recording King, Crafter ฯลฯ บางทีตัวที่ถูกใจน้า อาจไม่อยู่ในลิสต์ที่ว่ามาก็เป็นได้ ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความชอบล้วนๆ ครับ

s_asit

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:41:18 »
ถ้าเป็นฝั่งญี่ปุ่น มือ 1 แนะนำ Takamine กับ K.Yairi ครับ ไปดูได้ที่ นครหลวงการดนตรี กับ ฮงเซ้ง มิวสิคฯ ถ้าเป็นฝั้่ง USA ก็ Martin, Taylor เลือกได้ที่
Music Collection จะให้ดีลองของตามกระแสอย่าง Veelah กับ Walden ก็ดีนะครับ เผื่อถูกใจ ตัวท็อปของ Walden ถ้าไม่มีภาคไฟฟ้าแต่ All Solid ก็ราวๆ ไม่เกินครึ่งนึงของงบที่น้าตั้งมาหละครับ นอกจากนี้ยังมียี่ห้อ ที่ไม่ควรพลาดอย่างเช่น Recording King, Crafter ฯลฯ บางทีตัวที่ถูกใจน้า อาจไม่อยู่ในลิสต์ที่ว่ามาก็เป็นได้ ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความชอบล้วนๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ ช่วงธันวาคมวันหยุดเยอะ เด๋วต้องเข้าไปเที่ยวกทม.ซะหน่อย :D

jojujim

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 15:54:27 »
ขอให้เจอเนื้อคู่ ได้ตัวไหนอย่าลืมเอามาใชว์ด้วยครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 16:12:30 »
Guild ด้วยครับ

s_asit

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 17:26:08 »
ขอบคุณมากครับ ช่วงธันวาคมวันหยุดเยอะ เด๋วต้องเข้าไปเที่ยวกทม.ซะหน่อย :D
อีกอย่างก็อยู่ที่วาสนาด้วยละครับ ว่าจะได้เจอได้ลองรึเปล่า ตะกี้เข้าไปลองหาฟังเสียง Walden ก็ชอบนะ แต่จะได้ลองฟังตัวจริงเสียงจริงรึเปล่าน้อ เพราะเห็นว่าของไม่ค่อยจะมีของเท่าไหร่ ถึงกะต้องจองกันรุย แถมต้องบุกเข้าไปถึงกลางกทม.ซะด้วย :P

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 18:24:28 »
รบกวนขอมือหนึ่งด้วยครับ เนื่องจากดูของมือสองไม่เป็นเอาซะเลยครับ กัวพลาด  :P ขอบคุณครับ

งบนี้ ผมไม่ซื้อกีต้าร์ มือ 1 เด็ดขาด   ดูกีต้าร์ไม่เป็น กีต้าร์มือ 1 ก็พลาดได้ ถ้าไม่ ศึกษา ไม่หาความรู้ไว้ก่อน น้าๆ ในนี้หลายท่าน พร้อมที่ จะให้คำแนะนำอยู่แล้วครับ

ซื้อกีต้าร์มือ 1  เบื่อ ขายออกเจ็บตัวมากหน่อย  มือ 2 เบื่อ ขายออกยังกำไรใช้

ดังนั้น ควรไปลองแยอะ กับกีต้าร์ที่น้าๆ ลงขายในหน้าซื้อ ขาย ยังไม่ต้องซื้อ แต่ถ้าจะซื้อ ให้เลือกตัวที่สภาพใหม่สุด ไม่มีตำหนิได้ยิ่งดี  จาก น้าๆ ที่มีผลงานการขายไว้  นานๆ แล้ว เช่น

น้า hemp ,น้า Ake_Iam , น้าBluebird ,น้า 3x , น้า noomxman  และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม  ไปลองเสียงให้ครบก่อน 

แต่ถ้าอยากได้ มือ 1  ไปลอง K.yairi ด้วยเผื่อจะถูกโฉลก

ตัวไหน ไม่กล้าซื้อ กลัวโดนหลอก เมล์มาถามผมก็ได้ครับ

[email protected]
Line id: 081-8718003

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:23:52 »
Cole clark FL1A. ครับไม่ผิดหวัง

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:36:14 »

งบนี้ ผมไม่ซื้อกีต้าร์ มือ 1 เด็ดขาด   ดูกีต้าร์ไม่เป็น กีต้าร์มือ 1 ก็พลาดได้ ถ้าไม่ ศึกษา ไม่หาความรู้ไว้ก่อน น้าๆ ในนี้หลายท่าน พร้อมที่ จะให้คำแนะนำอยู่แล้วครับ
ซื้อกีต้าร์มือ 1  เบื่อ ขายออกเจ็บตัวมากหน่อย  มือ 2 เบื่อ ขายออกยังกำไรใช้
ดังนั้น ควรไปลองแยอะ กับกีต้าร์ที่น้าๆ ลงขายในหน้าซื้อ ขาย ยังไม่ต้องซื้อ แต่ถ้าจะซื้อ ให้เลือกตัวที่สภาพใหม่สุด ไม่มีตำหนิได้ยิ่งดี  จาก น้าๆ ที่มีผลงานการขายไว้  นานๆ แล้ว เช่น
น้า hemp ,น้า Ake_Iam , น้าBluebird ,น้า 3x , น้า noomxman  และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม  ไปลองเสียงให้ครบก่อน 
แต่ถ้าอยากได้ มือ 1  ไปลอง K.yairi ด้วยเผื่อจะถูกโฉลก
ตัวไหน ไม่กล้าซื้อ กลัวโดนหลอก เมล์มาถามผมก็ได้ครับ

[email protected]
เห็นด้วยครับ งบขนาดนี้ได้กีต้าร์มือสอง ดี ๆ เลยครับ
...ถามน้าทอม แล้วไม่ผิดหวังครับ วงการกีต้าร์มือสอง มันแคบ กีต้าร์ผ่านมือใครมาบ้างสืบไม่ยากครับ ตัวไหนมีตำหนิ หรือย้อมแมวมาขาย ... ทางที่ดีซื้อกีต้าร์มือสอง ควรหาเพื่อนที่รู้จักกีต้าร์ไปดูด้วยครับ อย่าไว้ใจคนขายที่ไม่รับประกันคืนสินค้า 
;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 23:14:40 »
TAYLOR DN3 + L.R.BAGGS M1 ACTIVE 38,000 เห็นมีอยู่ตัว ที่ กตท

sakchai21

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:12:28 »
คอวินเทจ

FG 580 3xxxx
FG 700 4xxxx

ความชอบอาจไม่เหมือนกัน ทางออกที่ดีที่สุด ลองก่อนซื้อเพื่อความเข้าใจที่ตรงกันทั้งสองฝ่ายครับ

แนวที่เล่นก็สำคัญนะครับ ทั้งรูปทรงและวัตถุดิบ เพื่อได้บบรลุครบในสิ่งที่ต้องการ หากไม่เน้นก็ซื้อกลางๆเป็นทรง D spruce+rosewood ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 13:45:05 »
นอกจากที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้แล้ว
ลองดู K.Yairi ด้วยครับ

s_asit

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:34:38 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ .. คงต้องค่อยๆทดลองตัวจริงเสียงจริงให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ แต่คงจะต้องใช้เวลาหน่อย เพราะอยู่เมืองชลน่ะครับ แต่ละยี่ห้อก็ต้องตระเวณไปแต่ละที่ ถ้าร้านอยู่ตามห้างก็ยังพอคลำๆไปได้ แต่ถ้าโซนวรจักร เวิ้งฯ ไม่สันทัดถนนเท่าไหร่ครับ คงต้องอาศัยรถเมล์หรือแท๊กซี่ลุยเข้าไป ช่วงนี้ปลายปีหาช่องว่างเข้าไปยากครับ คงจะรอวันหยุดปีใหม่ ให้คนอยู่กทม.ออกไปเที่ยวปีใหม่กันก่อน คนเมืองชลอย่างผมจะได้เข้าไปเที่ยวกทม.แทน ฮ่า

ming

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:29:12 »
เหมือนผมเลยครับอยู่ชลบุรีจะหาซื้อกีต้าร์ยากครับต้องเข้ากรุงผมก็ไม่ถนัดครับ ตอนนี้ก็ได้น้าๆในบ้านนี้แนะนำครับมือใหม่เหมือนกันครับ งบผมก็พอๆกับน้าเลยครับตอนนี้กำลังอยากลอง K.Yairi ครับต้องไปลองเสียงดูครับว่าถูกใจไหม ครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 03:26:09 »
ขึ้นอยู่กับว่าจะซื้อมาเล่นหรือว่าซื้อมาสะสมครับ ถ้าเอามาเล่น แนะนำว่ามือ2ไม่ต้องยี่ห้อดังก็ได้ เอาให้ได้เสียงแบบที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ โปรดแนบอีกครั้ง]

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:18:30 »
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณน้าทอมเป็นอย่างสูงครับ ^ ^

ขอชวนน้า s_asit มาที่บ้านผมเลย ( พระรามสอง กทม. ) มีให้ลองหลายตัว หลายแบบ หลายแบรนด์ มีทั้งของเก่าและของใหม่ เซตเองทุกตัวครับ ^ ^
ลองหลายๆแบบ เพื่อการตัดสินใจที่ง่ายขึ้นครับ เข้าใจอารมณ์มือใหม่ครับ ไม่จำเป็นจะต้องมาซื้อขายกัน น้าจะได้เดินไปถูกทางครับ อาจจะถูกใจตัวที่ต่ำกว่างบก็ได้นะครับ ^ ^
ปัจจุบันลงขายอยู่พอสมควร ประมูลบ้างไรบ้าง และมีสะสมอีกนิสสสหน่อยครับ มาลองโลดดดดครับ หรือจะโทรมาคุยกันก่อนก็ได้นะครับ ^ ^

ปล. เด๋วผมสอนวิธีดูกีต้าร์วินเทจแบบเบื้องต้นให้มือใหม่เอาไว้เป็นวิชาป้องกันตัวครับ ^ ^

ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^ ^

ขอแปะลิ๊งค์นิสสนุงนะ ^ ^

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25795.0
★Acoustic Ministry★

novouing

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:26:04 »
งบขนาดนี้ ได้กีต้าร์ดี ๆ เยอะเลยคับน้า