Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 1666 ครั้ง)

add

• member
สอบถามครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:48:23 »
มีกีต้าอยู่ตัวนึงครับ ตอนซื้อมาเสียงดีมาก แต่ร้างไว้นาน จับมาเล่นอีกที เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ   แนะนำหน่อย

Nupongpsk

• member
Re: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:52:31 »
เปลี่ยนสายครับ ^ ^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 17:54:18 »
เรียนน้า add
สภาพเป็นอย่างไรครับ เก็บไว้ในเคสหรือเปล่า
ลองเอามาเช็ดทำความสะอาด แล้วลองเปลี่ยนสายดูครับ บางทีสายอาจจะหมดสภาพเป็นเหตุให้เสียงทึบไปก็เป็นได้ครับ

add

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 18:15:58 »
เปลี่ยนแล้วครับ ต้องทำไงต่อครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 19:03:47 »
เปลี่ยนแล้วครับ ต้องทำไงต่อครับ

เปลี่ยนแล้ว ตั้ง สาย แล้วก็ดีด ครับ 

ถ้ายังไม่ดี ไม่ถูกใจ เข้าไปหน้าซื้อขายมีให้เลือกเพียบ ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 20:51:09 »
เปลี่ยนแล้วก็ตั้งสายให้ตรงครับ แล้วลองเล่นดู
ถ้าไม่แน่ใจในการปรับตั้งสาย ก็หาจูนเน่อร์ไว้ใช้สักอันก็ดีครับ

add

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 23:07:11 »
คือที่ถามเนี่ยเนี่ย ไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับสาย หรือว่าการตั้งสายนะครับ  ถามถึงว่ากีต้าเก็บไว้นาน แล้วเอามาเล่นแล้วทำไมเสียงมันหาย มันไม่ใส่เหมือนเดิมครับผม  (ตั้งสายเป็นครับ)

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 13:08:40 »
1 เอาแปรงปัดฝุ่นตามร่องนัท
2 ขัดเฟร็ตให้ขึ้นเงา เพราะกีต้าร์ไม่ได้เล่นนานอาจมีตะกรันเกาะตามเฟร็ต ทำให้สายกระทบกับเฟร็ตแล้วเสียงไม่ใส
3 เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียด ลูบที่แซดเดิ้ล เพื่อลบร่องสาย ถ้ามีร่องสายที่แซดเดิ้ลจะทำให้เสียงกีต้าร์ทึบ
4 ถ้าแซดเดิ้ลเป็นพลาสติก ควรเปลี่ยนเป็นกระดูก
5 เปลี่ยนสาย

sonic

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 13:39:59 »
คือที่ถามเนี่ยเนี่ย ไม่ได้มีปัญหาเกี่ยวกับสาย หรือว่าการตั้งสายนะครับ  ถามถึงว่ากีต้าเก็บไว้นาน แล้วเอามาเล่นแล้วทำไมเสียงมันหาย มันไม่ใส่เหมือนเดิมครับผม  (ตั้งสายเป็นครับ)

โอกาสหน้า ผมแนะนำว่า ตั้งกระทู้ แล้วถามให้เคลียๆ เป็น ข้อๆ ประเด็นๆ ไม่งั้นคนตอบก็ งง ไม่รู้จะตอบไง
ตอบไปไม่ถุกใจ ไม่ต้องตรงใจ ไม่ตรงกับที่ต้องการ ผู้ตั้งกระทู้ ก็อารมณ์เสียอีก ผมเห็นน้าๆ หลายๆท่าน
พยายามช่วยตอบ แต่ก็ไม่ตรงประเด็น ไม่ตรงใจเจ้าของกระทู้

ทั้งหมดไม่ได้ติ แต่แสดงความเห็น

กีต้าร์ที่ไม่ได้เล่น ไม่ว่าจะตัวละแสน หรือตัวละพัน เสียงมันก็ไม่มีดีขึ้นหรอกครับ
เหมือนรถจอดไว้นานๆ ใช่ว่าจะดี ต้องเล่น เนื้อตัวมันจะได้ขยับ
ดังนั้น ไม่แปลก ที่ทิ้งไว้นานๆ แล้วเสียงจะด้อยลง วิธีแก้..

- เมื่อเปลี่ยนสาย ตบแต่งทุกๆ อย่างจนพร้อมเล่นแล้ว ก็ลงมือ เล่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ลองเล่นไปสักระยะหนึ่ง เช่น สัก 10 - 20 วัน เล่นมันทุกๆ วัน ผมคิดว่ามันน่าจะดีขึ้น
แต่ถ้าเล่นไปสักระยะหนึ่ง เช่น ผ่านไป 1 เดือนแล้วยังไม่ถูกใจ ก็แนะนำว่า ซื้อใหม่ดีกว่า

add

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:29:27 »
คำตอบนี้ครับที่ต้องการ

add

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:32:00 »
มีกีต้าอยู่ตัวนึงครับ ตอนซื้อมาเสียงดีมาก แต่ร้างไว้นาน จับมาเล่นอีกที เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ   แนะนำหน่อย

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ได้คำตอบที่โดนใจแล้วครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:50:26 »

ต้องการ กีต้าร์ที่เสียงดี คือ กีต้าร์ที่ต้องเล่น สภาพจะเลอะเทอะ ก็ขั่งมัน เพราะเล่นกีต้าร์ มีความสุข ก็คือ กีต้าร์ที่เสียงดี ไม่ใช่สวย
ถ้าต้องการ กีต้าร์ที่สภาพดี คือ กีต้าร์ที่ต้องเก็บไว้เฉยๆ อันนี้ เป็นความสุขทางใจ ว่ากันไม่ได้

ดังนั้น ทางเดียวที่อยากให้กีต้าร์เสียงดีขึ้น ก็คือ เล่น เล่น และเล่น ไปเรื่อยๆ ผมมั่นใจว่า เสียงจะเปิด และดีขึ้นแน่นอนครับ