Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *สอบถาม* ผมอยากเปลี่ยนเปียโซ่ของ Fishman Isys T ของเจ้า V1-DCE เป็นแบบแท่งครับ  (อ่าน 4178 ครั้ง)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
น้าๆครับผมรบกวนขอยี่ห้อที่ราคาถูกของเปียโซ่ แต่คุณภาพคุ้มราคา มาใส่ Fishman Isys T ของเจ้า V1-DCE แทนแบบถักให้ด้วยครับ

อ้อ..แล้วสามารถเปลี่ยนเองได้ไหมครับ หรือให้ช่างทำให้ดี ขอบคุณน้าๆที่ตอบครับ  :)
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

TOM1869

• member
ราคาเป็นไปตามคุณภาพ ครับ  ผมใช้ martin thinline สัญญาณแรงดี Balance ง่าย

ทำเองได้ครับ ถ้าทำเป็น และ มี router เซาะร่อง แต่ ช่างบางคนก็ไม่ได้ใช้ ครับ

Line id: 081-8718003

WarDog

• member
ขอบคุณน้า TOM1869 เป็นอย่างสูงครับ
สงสัยต้องหาช่างอีกซะแล้วงานนี้ router เซาะร่องพอหาได้แต่ใช้ไม่เป็น
(ความจริงใช้เป็นแต่มิกล้าทำกับกีต้าร์ กลัวกีต้าร์มันกลายเป็นฟืนเชื้อไฟฮ่าๆๆ  ;D)

guitarhaha

• member
คิดเห็นเหมือนน้าทอมครับ ถ้าได้ช่างที่ใช้ router เซาะร่องให้ และทำเป็นแบบถูกวิธี คุณจะได้เสียงออกแอมป์ที่สุดยอดเลยทีเดียว

tao

• member
ไม่ทราบสาเหตุที่ต้องการเปลี่ยนว่าเพราะอะไร  ถ้าเปลี่ยนแบบแท่งผมว่าไม่ต้องใช้  router เซาะร่องก็ได้เพราะความหนาของเปียโซ่แบบถักหนากว่าแบบแท่งประมาณเกือบสองเท่า  ถ้าใช้ของดีราคาอาจเท่ากับเปลี่ยน PU ตัวใหม่ได้เลย ถ้าแบบแท่งถูกลองดู artac ต้องดัดแปลงหน่อยเพราะส่วนปลายจะสายเป็นแจ็ค  ทำเองได้ถ้ามีหัวแร้งบัดกรีค่อยๆสังเกตุแผงวงจรเชื่อมต่อแค่สองสาย ลองดูครับไม่อยาก

WarDog

• member
ไม่ทราบสาเหตุที่ต้องการเปลี่ยนว่าเพราะอะไร  ถ้าเปลี่ยนแบบแท่งผมว่าไม่ต้องใช้  router เซาะร่องก็ได้เพราะความหนาของเปียโซ่แบบถักหนากว่าแบบแท่งประมาณเกือบสองเท่า  ถ้าใช้ของดีราคาอาจเท่ากับเปลี่ยน PU ตัวใหม่ได้เลย ถ้าแบบแท่งถูกลองดู artac ต้องดัดแปลงหน่อยเพราะส่วนปลายจะสายเป็นแจ็ค  ทำเองได้ถ้ามีหัวแร้งบัดกรีค่อยๆสังเกตุแผงวงจรเชื่อมต่อแค่สองสาย ลองดูครับไม่อยาก

ตอบน้า tao ครับ
ผมอยากเปลี่ยนลองดูเฉยๆครับเหตุผลแค่อยากลอง (ไม่ได้ตอบกวนนะครับแค่อยากลองจริงๆ)
อย่างน้าๆว่ายิ่งอ่านมากยิ่งศึกษามากยิ่งเสียเงินมาก ฮ่าๆๆๆ อ่านไปอ่านมาเกิดอารมณ์อยากลองซะงั้น - -"
แต่ตอนนี้น้องมดแดงวีหนึ่งก็ไม่มีปัญหาใดๆกับเสียง เท่าที่อ่านผ่านตามาเห็นว่าแบบแท่งน่าจะดีกว่าเลยอยากลองซะงั้น
แล้วก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลของเปียโซ่ต่ออีกซักหน่อย (ไม่แน่อาจเปลี่ยนใจไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ)
งบ ตั้งไว้ไม่เกิน 5000 ครับ แต่ตอนนี้มีลังเลว่าจะเก็บเงินตัวนี้ไว้สบทบกีต้าร์ตัวที่สองในชีวิตดีไหม  :D

tao

• member

ตอบน้า tao ครับ
ผมอยากเปลี่ยนลองดูเฉยๆครับเหตุผลแค่อยากลอง (ไม่ได้ตอบกวนนะครับแค่อยากลองจริงๆ)
อย่างน้าๆว่ายิ่งอ่านมากยิ่งศึกษามากยิ่งเสียเงินมาก ฮ่าๆๆๆ อ่านไปอ่านมาเกิดอารมณ์อยากลองซะงั้น - -"
แต่ตอนนี้น้องมดแดงวีหนึ่งก็ไม่มีปัญหาใดๆกับเสียง เท่าที่อ่านผ่านตามาเห็นว่าแบบแท่งน่าจะดีกว่าเลยอยากลองซะงั้น
แล้วก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลของเปียโซ่ต่ออีกซักหน่อย (ไม่แน่อาจเปลี่ยนใจไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ)
งบ ตั้งไว้ไม่เกิน 5000 ครับ แต่ตอนนี้มีลังเลว่าจะเก็บเงินตัวนี้ไว้สบทบกีต้าร์ตัวที่สองในชีวิตดีไหม  :D

ผมก็อยากลองแบบเดียวกัน สุดท้ายก็ได้ลอง แต่เป็น fishman presys เปลี่ยนเปียโซ่ เป็น fishman แบบแท่ง ลองเทียบเสียงกับตัวที่ใช้เปียโซ่เดิมเสียงต่างกันชัดเจนคมชัดความของแรงสัญญาณเพิ่มขึ้นประมาณ 40-50 %

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
น้าเต๋า ใช้แบบแท่ง รุ่นไหนครับ
:)

peterr

• member
ผมอยากรู้ข้อเด่นข้อต่างระหว่างเปียโซ่ martinthinๆ 2900 กับ เปียโซ่ fishman 2500 เอาตัวไหนดีใครเคยลองทั้งสองแล้วแนะนำหน่อยครับผมเองก็อยากเปลี่ยน ผมใช้ fishman presy นะครับ ทีแรกว่าจะเปลี่ยนเป็นprefix แต่งบไม่พอยังไงน้าๆช่วยผมเลือกเปียโซ่ทีตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ใช้ on state ประจำครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
prefix เลยครับ เสียงนุ่มมากครับ

solamazon

• member
เรียน น้า WarDog

ผมว่าน้าเก็บเงินส่วนนี้ ไว้ซื้อกีต้าร์ตัวใหม่เลยดีกว่าครับ
// ป.ล ตัวที่ 2 นี่เล่น All solid + PU เจ๋งๆ ไปเลยครับ เรียกว่าจัดเต็ม ;D ;D

WarDog

• member
เรียน น้า WarDog

ผมว่าน้าเก็บเงินส่วนนี้ ไว้ซื้อกีต้าร์ตัวใหม่เลยดีกว่าครับ
// ป.ล ตัวที่ 2 นี่เล่น All solid + PU เจ๋งๆ ไปเลยครับ เรียกว่าจัดเต็ม ;D ;D
เอาอย่างนั้นเลยเหรอครับน้า solamazon ^^

tao

• member
น้าเต๋า ใช้แบบแท่ง รุ่นไหนครับ

ผมใช้ Fishman แบบแท่งสีขาวซื้อต่อในบ้านใม้ครับ น้ายินยอม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ขอบคุณครับ
:)