Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวเพลง blues คืออะไร  (อ่าน 18975 ครั้ง)

Bukjay

• member
แนวเพลง blues คืออะไร
« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:01:05 »
อธิบายขยายความให้ทีค่ะ ขณะนี้แยกไม่ออกว่าอันไหน country อันไหน blue มันมีตรงไหนต่างกัน แล้วเราจะใช้อะไรเป็นเกณฑ์เพื่อแยกประเภทของมัน หรือต้องใช้ประสบการณ์ในการฟังอย่างเดียว

ป๊อบ ร็อค เมทัล ลูกทุ่ง ลูกกรุง แยกออก  ;)

แล้วเพลงไทยมีแนว blue ไหมคะ ขอยกตัวอย่างด้วยค่ะ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: แนวเพลง blue คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:25:35 »
ลองหาคำนี้ ในกูเกิ้ล  อ่านประวัติ และ ศึกษา ดูก็จะรู้ครับ หลังจากนั้น ก็ไปหาคำนี้ ใน ยูทูป แล้วก็ศึกษา และ ลองฟังดูครับ

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 13:27:44 »
พี่กรู รู้ทุกอย่างจริงๆ ครับพี่เบียร์
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:16:02 »
blues ต้องมี"s"ด้วยนะครับ คันทรี่ฟังง่ายๆ ก็ต้องเปน ยอดรัก สลักใจ หรือ สายัญ สํญญาครับ   ฟังของนอกก็น่าจะเป็น The Eagles  เป็นต้น  ส่วนบลูส์ อืมม เขาจะมีแพทเทิร์นของเขา ต้องฟังอย่างที่น้าเบียร์ ฟังง่ายครับสำหรับ บลูส์  แต่อยากรู้ลึก เขามีหนังสือขายเกี่ยวกับประวัติ บลูส์แจ๊สเลยครับ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:20:40 »
B.B. King - Blues Boys Tune

B.B King "Blues Man"

คนนี้เทพ ครับ
Duke Robillard - Uptown Blues, Jazz Rock and Swing DVD

Bukjay

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:22:37 »
ลองหาคำนี้ ในกูเกิ้ล  อ่านประวัติ และ ศึกษา ดูก็จะรู้ครับ หลังจากนั้น ก็ไปหาคำนี้ ใน ยูทูป แล้วก็ศึกษา และ ลองฟังดูครับ

จ้าน้าเบียร์ อันที่จริงก่อนมาตั้งกระทู้ก็เซิสดูบ้างแล้ว แต่อยากรับฟังความคิดเห็นเพิ่มเติมของน้าๆ บ้านไม้ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลที่ต่างจากในกูเกิ้ลน่ะค่ะ และอีกอย่างถ้ามีคำถามเพิ่มเติมก็จะได้โพสถามกันเลย

Bukjay

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:24:56 »
ขอบคุณน้า Biaj_man สำหรับคลิปค่ะ คงต้องฟังหลายๆ รอบก่อน

xibo

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:30:17 »
เหมือนน้าข้างบนบอก ต้องเป็น blues นะครับถ้าหมายถึงแนวเพลง
ถ้าวิธีแยกเอาแบบฟังเลย คันทรี จะโยกหัวตามแบบลูกทุ่งๆใสๆหน่อยครับ ส่วนบลูส์นี่จะออกแนวขึ้นๆลงๆ กดๆหน่อยน่ะครับ
ผมทำให้งงมากขึ้นมั้ยเนี่ย ฮ่าๆ

Bukjay

• member
Re: แนวเพลง blues คืออะไร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 15:40:05 »
เหมือนน้าข้างบนบอก ต้องเป็น blues นะครับถ้าหมายถึงแนวเพลง
ถ้าวิธีแยกเอาแบบฟังเลย คันทรี จะโยกหัวตามแบบลูกทุ่งๆใสๆหน่อยครับ ส่วนบลูส์นี่จะออกแนวขึ้นๆลงๆ กดๆหน่อยน่ะครับ
ผมทำให้งงมากขึ้นมั้ยเนี่ย ฮ่าๆ

แก้ไขหัวกระทู้แล้วค่ะ

คำแนะนำนี่ อืมมม เด๊วต้องไปหาฟังเยอะๆ แล้วดูว่าจะเข้าใจตามที่บอกมารึป่าว

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:19:35 »
มาดูเฉย ๆ
ระบบคือหัวใจ

Note ReggaeMetal BluesPunk

• member

กีตาร์ป่อง

• member
  • สัจจะต้องมีในหมู่นักดนตรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:28:00 »
มาดู (สมาชิกเก่าแต่ใหม่)กิกิ
สัจจะต้องมีในหมู่นักดนตรี

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:36:53 »
อีก อัน ที่ น่า จะ บอก ได้ ดี คือ ทาง คอร์ด Blues จะเป็น พวกติด 7 สะส่วน ใหญ่
แต่ ใช้ Pentatonic Miner โซ่โล่ สร้าง วลี สวย วลีจะออก มาได้ ก้ อยู่ ที่ เรา ฝึก ไล่ Scal Pentatonic 5 ฟอร์ม ทั่ว ทั้ง คอ
ลองดู ครับ รับ รอง มันส์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:39:02 »
12 Bar Blues ลอง
 ดูนะ ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 18:52:06 »
ต้องเริ่มฟังจาก Tradition Blues (บูลซ์ แบบดั้งเดิม)  พวก BB.King

ทางเดินคอร์ด ก็จะเป็น 12  bars Blues   เช่น KEY E

E7 4ห้อง
A7 2ห้อง
E7 2ห้อง
B7 1ห้อง
A7 1ห้อง
E7 1ห้อง
B7 1ห้อง

Blues มีหลายแบบ เช่น ดังขั้นต้น และ ย้งมี Blues  Rock   / ฺ Blues Jass   /  chicago blues  / blues glass  และ อื่นอีกมามาก
แต่มันก็ไม่สำคัญหล่อก  ถ้าอยากศึกษาจริงให้ ฟัง แบบ ดั้งเดิม เยอะๆ ไว้ก่อนครับ ฟังจนให้รู้ ว่ามันเป็นยังงัย การโซโล่  แบบ Blues เน้นที่อารมย์ ล้วนๆ ต้องเข้าถึง จริงๆ ถึงเราจะรู้ ว่าใช้ สเกล Blues ( Pentatonic Scale ที่เติม ตัว b5 เข้าไป) มาโซโล่ แต่ถ้าเราไม่เข้าใจ ไม่เคยฟังเพลง Blues โซโล่ ให้ตายยัง ก็ไม่มีทางเป็นเสียงของ BLUES

ปล. มันยังมีทางคอร์ด ของ Blues อีกนะ.....อิอิ  แต่ผมเล่นไม่เป็นหล่อก Blues  เนี่ย เล่นเป็นแต่น้อง Blue  (น้องฟ้า)......อิอิ

Biaj_man

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 19:24:01 »
ต้องเริ่มฟังจาก Tradition Blues (บูลซ์ แบบดั้งเดิม)  พวก BB.King

ทางเดินคอร์ด ก็จะเป็น 12  bars Blues   เช่น KEY E

E7 4ห้อง
A7 2ห้อง
E7 2ห้อง
B7 1ห้อง
A7 1ห้อง
E7 1ห้อง
B7 1ห้อง

Blues มีหลายแบบ เช่น ดังขั้นต้น และ ย้งมี Blues  Rock   / ฺ Blues Jass   /  chicago blues  / blues glass  และ อื่นอีกมามาก
แต่มันก็ไม่สำคัญหล่อก  ถ้าอยากศึกษาจริงให้ ฟัง แบบ ดั้งเดิม เยอะๆ ไว้ก่อนครับ ฟังจนให้รู้ ว่ามันเป็นยังงัย การโซโล่  แบบ Blues เน้นที่อารมย์ ล้วนๆ ต้องเข้าถึง จริงๆ ถึงเราจะรู้ ว่าใช้ สเกล Blues ( Pentatonic Scale ที่เติม ตัว b5 เข้าไป) มาโซโล่ แต่ถ้าเราไม่เข้าใจ ไม่เคยฟังเพลง Blues โซโล่ ให้ตายยัง ก็ไม่มีทางเป็นเสียงของ BLUES

ปล. มันยังมีทางคอร์ด ของ Blues อีกนะ.....อิอิ  แต่ผมเล่นไม่เป็นหล่อก Blues  เนี่ย เล่นเป็นแต่น้อง Blue  (น้องฟ้า)......อิอิ
ขออนุญาตเสริมน้าเบียร์นิดๆ นะครับ บลูส์มีผสมหลายแบบครับ ดังนั้นหลักสำคัญในการฟังก็คือศึกษา เสกลที่เป็นบลูส์ หรือที่เขาเรียกว่า บลูส์เสกล นั่นแหละครับ

Bukjay

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:48:38 »
โห้ ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่แบ่งปันความรู้ค่ะ แค่นี้ก็ไม่รู้จะเอาเวลาที่ไหนมาศึกษาให้เข้าใจดนตรีบลูส์อย่างถ่องแท้ จะค่อยๆ ศึกษาไปค่ะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:12:56 »
เอามาให้อ่านเพิ่มเติมครับ ^^

บลูส์ (Blues) ซึ่งเป็นดนตรีที่คงรูปแบบเดิม ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เป็นรูปแบบของดนตรีประเภทหนึ่ง เกิดจากสภาพชีวิตและความเป็นอยู่ของคนดำที่หลั่งไหลเข้าสู่สหรัฐอเมริกาเพื่อการเป็นทาส สภาพชีวิตที่คับแค้นของพวกเขาได้ถูกนำเสนอผ่านบทเพลงด้วยการร้อง หรือสวดอ้อนวอนในทางศาสนาที่ เป็นท่วงทำนองที่น่าเศร้า อันเป็นเอกลักษณ์ของการร้องและท่วงทำนองที่เกิดจากเครื่องดนตรีที่ไม่มีคุณภาพจากความแร้นแค้น และความรู้ในด้านทฤษฎีดนตรีที่ผิดเพี้ยนไปจากเดิม ทำให้มีเสียงหรือคอร์ดความเพี้ยนซึ่งต่อมาก็ได้สร้างความแปลกหู จนเป็นลักษณะและเอกลักษณ์เฉพาะ

ลักษณะสำคัญของเพลงบลูส์คือ การใช้เสียงร้อง หรือเสียงของเครื่องดนตรีที่เพี้ยนจากเสียงในบันไดเสียง ซึ่งเรียกกันว่า เบนท์ หรือ บลูโน้ต และการสไลด์เสียง ปกติเพลงบลูส์เป็นเพลงในอัตราจังหวะ 4/4 ใน 1 วรรคจะมี 12 ห้องเพลง การร้องแต่ละวรรคจะมีการอิมโพรไวเซชั่นไปจากทำนองเดิม เช่นเดียวกับการบรรเลงโดยเครื่องดนตรี

ลักษณะเฉพาะของเพลงบลูส์ถูกวางด้วยด้วยรากฐานจากความเจ็บปวดแร้นแค้น ทุกข์ทรมาน ของชีวิต เนื้อเพลง และสำเนียงของบลูส์จึงแฝงความเจ็บปวดคล้ายการสะอึกสะอื้นเวลาร้องให้ จึงใช้แสดงอารมณ์เศร้าได้ดี นอกจากนั้น เรื่องของจังหวะ (rhythm) ของบลูส์ที่โดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ และเป็นแบบแผนนำไปสู่ดนตรีรูปแบบอื่นมากมาย เช่น ฟังค์,โซลฟังค์,ริทึ่ม แอนด์ บลูส์, ร็อก แอนด์ โรล เป็นต้น

ศิลปินบลูส์ที่น่าสนใจมีด้วยกันในหลายยุค เช่น BB.king ("You Know I Love You," "Woke Up This Morning," "Please Love Me,"), Muddy Waters, Buddy Guy, Stevie Ray Vaughan, Eric Clapton, John Lee Hooker,Jimi Hendrix

ที่มาของคำว่า บลูส์ ในภาษาอังกฤษ blues หมายถึง อาการโศกเศร้า ในประโยคเช่น I feel blues.

ถ้าจะฟังบลูส์ ให้ได้อารมณ์จริง ๆ ต้องยุคนี้เลย ^^

Son House - Death Letter Blues

John Lee Hooker - Hobo Blues

Mississippi Fred McDowell - Goin Down to the River

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:16:45 »
เคยได้ยินเทพเขาบอกว่า  เพลงบลูส์เล่นง่าย.....แต่เพราะยาก
เพราะมันเน้นฟีลลิ่งมากกว่าเทคนิค...

( ป.ล.  ง่ายของเทพเขาเนี่ย....ผมยังเล่นได้แค่ บลูส์ 12 ห้องเอง....แหะๆ )

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:04:55 »
ลองฟังอัลบั้ม Still Got The Blues ของ Gary Moore ดูสิครับ ผมว่าป้าน่าจะชอบนะ ฟังง่ายดีครับ ทำนองติดหู ที่ดังมากๆก็เพลงชื่อเดียวกับอัลบั้มนั่นแหล่ะ มีอีก 2 เพลงที่ผมชอบมาก Midnight Blues กะ As The Years Go Passing By เศร้าสมกับคำว่า Blues เลย สุดยอดครับ