Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่องสายกีต้าร์โปร่งที่ครับ  (อ่าน 17989 ครั้ง)

MHOONIM

• member
สวัสดีครับ ผมพึ่งจะเล่นบอร์ดนี้เป็นวันแรก ^^
อยากจะขอคำแนะนำน้าๆทุกคนหน่อยนะครับ พอดีว่าผมมี Veelah V1-D อยู่ตัวนึงหน่ะครับ
ผมใช้มานานแล้ว(ครึ่งปีหล่ะครับ) ผมชอบเล่นแนวเกาๆ Fingerstyle อะครับพอดีอยากจะเปลี่ยนสายมันหน่อย แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
เลยอยากจะให้น้าๆช่วยแนะนำเรื่องสายกีต้าร์ให้หน่อยหน่ะครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะขอความรู้เรื่องนี้หน่อยนะครับ ^^ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
Re: ช่วยแนะนำเรื่องสายกีต้าร์โปร่งที่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 23:50:34 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
สำหรับ Veelah V1-D ผมแนะนำ EXP26 ซึ่งเป็นสายเคลือบเบอร์ 11 ของ D'ad  แต่ถ้าชอบเบอร์ 12 ก็ EXP16 ครับ
V1-D เป็นกีต้าร์ที่เสียงดี และน่าเล่นเลยครับ

oomkids

• member
Re: ช่วยแนะนำเรื่องสายกีต้าร์โปร่งที่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 00:37:09 »
ส่วนตัวผมชอบ elixir 80/20 ครับ
ถ้าชอบเล่นฟิงเกอร์ ก็แนะนำ เบอร์12
ยี่ห้อนี้ค่อนข้างทนทาน ใช้ได้นานมาก คุณภาพของเสียงดรอบลงไม่มากเมื่อเก่า ยังอยู่ในระดับที่ดีอยู่ เสียงจะออกเนื้อๆหน่อย
ส่วนสายเคลือบ แรงดึงของสายจะมีมากกว่าสายธรรมดา เสียงจะออกไบร์ๆหน่อย (อาจจะไบร์เกินไปสำหรับผม)
ถ้ายังไม่เคยลอง แนะนำ ลองเหอะ เชื่อผม ราคาประมาณ 500บาทต่อชุด  ซื้อได้ที่ร้านน้าตะวัน

แต่สุดท้ายยังไง มันอยู่ที่ผู้เล่นว่าชอบมั้ย?  สายยี่ห้อไหน เหมาะกับตัวไหนมั้ย?

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 01:16:47 »
Elixer Nonoweb Phosphor Bronze 12-53 ครับ ผมซื้อที่ร้าน Music Collection 600 บาท ที่อื่นอาจจะมีถูกกว่าแต่ผมไม่เคยดูนะครับ แรกๆที่ซื้อก็รู้สึกว่าสายมันแพงจังฟระ แต่พอใช้แล้วคุ้มครับ เปลี่ยนครั้งเดียวถ้าไม่ค่อยเล่นก็ร่วมปีครับกว่าจะเปลี่ยนใหม่ ถ้าเล่นบ่อยก็ 4 - 5 เดือน คุณภาพเสียงค่อนข้างคงที่ไม่ดรอปมากเมื่อผ่านไปนานๆ ผิดกับสายยี่ห้ออื่นๆที่เคยลองในร้าน Music Collection ผมได้ลองใช้สายนี้เพราะ Furch ครับ ก่อนนี้ก็ใช้สายยี่ห้ออื่นสลับไปมาหลายตัว แต่คุณภาพเสียงดรอปค่อนข้างไวมาก บางตัวเล่นไป 2 - 3 อาทิตย์ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว ความเห็นส่วนตัวนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 05:58:19 »
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมว่า การจะใช้สายยี่ห้อใดควรพิจารณาว่าจะเหมาะสมกับกีต้าร์นั้นๆ หรือไม่ด้วยครับ
ยกตัวอย่างเช่น สายของ Elixir จะเหมาะกับกีต้าร์ของ Taylor ในขณะที่ถ้าเป็น Martin ผมว่าสาย EXP น่าจะเหมาะกว่า เป็นต้น
สายที่เหมาะกับกีต้าร์ตัวหนึ่งอาจจะไม่เหมาะกับกีต้าร์อีกตัวหนึ่งก็เป็นได้ครับ
ผมเองชอบและใช้อยู่ทั้ง Elixir Nanoweb Phosphor Bronze และ EXP ของ D'ad แต่จะพิจารณาว่าใช้กับกีต้าร์ตัวไหนจึงจะเหมาะเป็นสำคัญครับ

MHOONIM

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:40:28 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ และความรู้จาก พี่ๆทุกคนนะครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:56:26 »
ลองเปลี่ยนใชดูทุกยี่ห้อก็ได้ครับ เดี๋ยวก็รูว่าชอบโทนเสียงของสายยี่ห้ออะไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:25:00 »
ลองเปลี่ยนใชดูทุกยี่ห้อก็ได้ครับ เดี๋ยวก็รูว่าชอบโทนเสียงของสายยี่ห้ออะไร

ใช่ครับ โดน เขา ไม่โดนเรา...............อิอิ  แต่ส่วนตัว ใช้ Elixir 80/20  Nano web  12-56  สาย 6 ใหญ่ จะเหมาะ กับการจูนแบบ ดรอปสาย  และที่สำคัญ มันอยู่ได้นาน ยังไงก็คุ้ม  เดี๋ยวนี้ ผมจะไม่เลือกสาย ที่เสียงแล้ว  ถ้าเสียงดี แล้ว เสื่อมไว มันก้เปลืองเงิน  สายทนอยูได้นาน แต่เสียงไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ หูเราก็จะชินไปเองครับ  แต่ถ้าเป็นกีตาร์ วีร่า ผมแนะนำให้ ใส่สาย เบอร์ 11 ไว้ก่อนครับ แล้วค่อยสังเกตุดูว่า ท้องมันป่องขึ้นหรือเปล่า โยเราสังเกตุง่ายคือ ถ้าเล่น แล้วรู้สึก ว่า แอ๊คชั่นมันสูงขึ้นเรื่อยๆ นั่น ก็หมายความว่า กีตาร์ คุณ เริ่มตั้ง ท้องแล้ว 

ปล..กีตาร์ทุกตัวขึ้นสายแล้วท้องต้องป่องนิดนึงแล้วหยุดป่อง ถึงจะถือว่า มันเป็นกีตาร์ที่ปกติ  แต่ถ้ามันป่องขึ้นเรื่อยๆ นั่นก็ถือว่ากีตาร์ตัวนั้นไม่ปกติครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:43:47 »

ใช่ครับ โดน เขา ไม่โดนเรา...............อิอิ  แต่ส่วนตัว ใช้ Elixir 80/20  Nano web  12-56  สาย 6 ใหญ่ จะเหมาะ กับการจูนแบบ ดรอปสาย  และที่สำคัญ มันอยู่ได้นาน ยังไงก็คุ้ม  เดี๋ยวนี้ ผมจะไม่เลือกสาย ที่เสียงแล้ว  ถ้าเสียงดี แล้ว เสื่อมไว มันก้เปลืองเงิน  สายทนอยูได้นาน แต่เสียงไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ หูเราก็จะชินไปเองครับ  แต่ถ้าเป็นกีตาร์ วีร่า ผมแนะนำให้ ใส่สาย เบอร์ 11 ไว้ก่อนครับ แล้วค่อยสังเกตุดูว่า ท้องมันป่องขึ้นหรือเปล่า โยเราสังเกตุง่ายคือ ถ้าเล่น แล้วรู้สึก ว่า แอ๊คชั่นมันสูงขึ้นเรื่อยๆ นั่น ก็หมายความว่า กีตาร์ คุณ เริ่มตั้ง ท้องแล้ว 

ปล..กีตาร์ทุกตัวขึ้นสายแล้วท้องต้องป่องนิดนึงแล้วหยุดป่อง ถึงจะถือว่า มันเป็นกีตาร์ที่ปกติ  แต่ถ้ามันป่องขึ้นเรื่อยๆ นั่นก็ถือว่ากีตาร์ตัวนั้นไม่ปกติครับ
อิอิ กีต้าร์ตั้งทองแนะนำให้รีบไปฝากท้องน๊ะครับ อิอิ

ปล.ของปล. เดี๋ยวนี้ผมใช้แต่ของ แดด รุ่นที่ถูกที่สุดครับ เพราะหูชินกับเสียงของมัน เลยคิดว่าเสียงมันดีที่สุด 55555+

MHOONIM

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 12:10:57 »

แอคชั่น คือ อะไรอ่ะครับ ? แล้วถ้าท้องป่องแล้วต้องทำยังไงอ่ะครับ ผมไม่รู้จริงๆนะครับ =.=

ittipontong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:52:52 »
ผทใช้ takamine ควรใช้สายยี่ห้ออะไรดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 13:05:10 »
ลอง dad exp เบอร์ 11
Line id: 081-8718003

Pocha Shipping

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 14:05:59 »
ผมใช้ Yamaha CPX500II  ไม่ทราบว่า ผมควรใช้สายขนาดไหน ตอนนี้ ผมใช้ของ Elixir เบอร์11 อยู่ครับ ขอผู้ที่ใช้ Yamaha แนะนำด้วยครับ
..ขอบคุณมากครับ..

jewaros

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 14:46:35 »
อยู่ที่ความชอบของหูแต่ละคนล้วนๆเลยครับ ส่วนตัวผมชอบ สาย exp16 ครับทน ราคาถูกกว่า elixir
และเสียงถูกหู มากกว่า elixir ซึ่งผมรู้สึกว่ามันแหลมบาดหู เหลือเกิน ต้องลองเปรียบเทียบดูครับ

Pocha Shipping

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 08:14:19 »
อยู่ที่ความชอบของหูแต่ละคนล้วนๆเลยครับ ส่วนตัวผมชอบ สาย exp16 ครับทน ราคาถูกกว่า elixir
และเสียงถูกหู มากกว่า elixir ซึ่งผมรู้สึกว่ามันแหลมบาดหู เหลือเกิน ต้องลองเปรียบเทียบดูครับ
ขอบคุณมากครับ (ได้ความรู้ครับ)
-ถึงว่า เวลาออกแอมป์ผมต้องปรับ เสียงกลางและแหลม ลงเกือบสุด