Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Adirondack Spruce & German Spruce  (อ่าน 15791 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: Adirondack Spruce & German Spruce
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 22:58:17 »
ผมยังไม่รู้ความเรื่องเรื่อง deep body เลยครับ ถามเพื่อนเป็นความรู้เพิ่มเติม
อ่านเจอมาแค่นิดหน่อยเท่านั้น ผมคงไม่สั่งทำกีต้าร์ที่เป็น deep body เพราะส่วนตัวผมรู้สึกว่า
rosewood เสียงเบสพอและ deep อยู่แล้ว บางเพลงที่เล่นผมยังรู้สึกว่ามากไปนิดนึง ^^"
ที่อยากรู้คือ deep body นั้นให้เสียงต่างจากปกติอย่างไร (ถ้าทุกอย่างเหมือนกันหมดยกเว้น deep)
เฉพาะทรงเล็กหรือเปล่าที่ควรทำ deep หากว่าทรงกลาง-ใหญ่ทำ จะมีผลอย่างไร
ผมคงไม่ได้เข้ามาอ่านนานเลย เพราะกลับต่างจังหวัด ยังไงรบกวนน้าโก้ และน้าท่านอื่นๆ
ที่ยินดีให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอโทษทีให้รอครับ...
คือ deep หลักการง่ายๆ เลยครับ คือ ถ้า Sound box ใหญ่ เสียงก็จะใหญ่ หรือ หนาขึ้น ครับ
การ deep คือการทำให้ Sound box ใหญ่ขึ้นครับ ดังนั้น มันจึงทำให้เสียง ใหญ่ขึ้น และหนาขึ้นครับ
หมายถึง เราจะได้เสียงเบส เพิ่มขึ้น เสียงแหลม จะหนาขึ้น ครับ
กลับกัน ถ้าทรงบาง Sound box เล็ก เสียงที่ได้ก็ บาง ครับ แต่จะได้ความพุ่งมาแทน

แต่ถ้าเราลองสังเกตุ กีตาร์แต่ละทรง มันมีความหนา ไม่เท่ากัน (แบบมาตรฐาน)
ยิ่งทรงใหญ่ มันยิ่งหนามาก เช่น จัมโบ้ นี่ หนาสุดเลยครับ รองลงมากับ D กับ GA หนาพอๆกัน
ส่วนพวกทรง ตระกูล O ต่างๆ อันนี้ บางสุดครับ รวมถึงกีตาร์ทรงอื่น ที่ขนาดประมาณนี้ หรือเล็กกว่านี้ ครับ
มันเป็นเช่นนั้น ก็เพราะ ไม้หน้า คือแหล่งกำเนิดเสียง ภายใน Sound Box
เมื่อทรงใหญ่ เราจะได้พื้นที่ไม้หน้า ใหญ่ หรือ กว้าง มันทำให้ได้แหล่งกำเนิดเสียงที่มาก
และทรงเล็ก เราจะได้พื้นที่ไม้หน้า เล็ก หรือ แคบ มันทำให้ได้แหล่งกำเนิดเสียงน้อยลง
ซึ่ง ขนาดพื้นที่ของ ซาวน์บอร์ด มีผลต่อความดัง โดยตรงครับ พูดง่ายๆ คือ ยื่งใหญ่ ยิ่งดัง
ถ้าเราลองนึกดูนะครับ ว่า ถ้าเรา ยืนอยู่ใน โรงยิม ใหญ่ๆ แล้วเราตะโกน ให้ดังสุดเสียง
กับ เราอยู่ในห้องนั่งเล่นที่บ้าน เล็กๆ ขนาดประมาณ 5 x 5 m แล้วเราตะโกนด้วยความดังเท่านั้น
เสียงที่เราได้ยินจากห้องเล็กๆ ย่อมดังกว่าห้องใหญ่ๆแน่นอนครับ เพราะ ระยะสะท้อนมันใกล้ และแคบ กีตาร์ก็เช่นกันครับ
ในเมื่อ กีตาร์ใหญ่ ไม้หน้าให้เสียงที่ดังมากๆได้ มันจึงสามารถ มี ห้องเสียง ที่ใหญ่ขึ้นได้
(Sound Box ผมของเรียก ห้องเสียง เป็นถาษาไทยละกันครับ ขีเกียจเปลี่ยนภาษา 555+)
หมายถึง มันสามารถ มีความหนาของตัวกีตาร์ ได้มากขึ้น โดยที่ไม่ทำให้เสียงจมอยู่ในกีตาร์
และ กีตาร์ทรงเล็ก ไม้หน้าเล็ก แหล่งกำเนิดเสียงน้อง ทำให้ไม่สามารถ มีห้องเสียงที่ใหญ่ หรือลึกมากๆได้
เพราะ พลังเสียงที่ไม้หน้าเปล่งเสียงออกมา มันไม่มีพลังพอที่จะสะท้อนกับไม้หลังในความลึกขนาดนั้นครับ
จึงทำให้ กีตาร์ขนาดมาตรฐานทั่วไป จึงมีความหนาไม่เท่ากันในแต่ละทรงครับ ด้วยความจำกัดที่กล่าวมาครับ

น้า Sihadej ถามว่า "เฉพาะทรงเล็กหรือเปล่าที่ควรทำ deep หากว่าทรงกลาง-ใหญ่ทำ จะมีผลอย่างไร"
ผมมี คำพูดอยู่ประโยคนึง ของ"ช่างมด"ครับ ท่านได้บอกไว้(ประมาณ)ว่า "เมื่อเราทำกีตาร์ทรงใหญ่ สิ่งที่เราควรระวังคือ เสียงเบสที่มากเกินไป"
ผมเหนด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ และย้อนกลับไปที่คำถามของน้า Sihadej กับการทำ deep ของทรง กลาง-ใหญ่
ผมว่า มันจะให้เสียงที่ ใหญ่ หนา เกินไปครับ จนมันทำให้เสียง บวม ครับ ซึ่งผมเห็นว่า ทรงกลาย-ใหญ่ (GA D J) ไม่ควรทำครับ
เพราะ โดยตัวมัน ก็หนาพออยู่แล้วครับ ปัจจัยต่างๆ เรียกได้ว่าสมบูรณ์แล้วครับ ซึ่งทรงเล็กยังขาด และควรทำ Deep ครับ

แต่... อย่างที่ผมได้เขียนไว้ข้างต้นแล้ว คือเรื่องขนาดและ การเปล่งเสียงของไม้หน้า
เมื่อทรงเล็ก ไม้หน้าเล็ก พลังในการเปล่งเสียงน้อย ถ้าเราทำ deep เกินไป มันก็ไม่มีพลังพอที่จะไปสะท้อนกับไม้หลังครับ
ทำให้เสียงจม ดังนั้น ถ้าเราจะทำ deep ในกีตาร์ทรงเล็ก เราก็ไม่ควรจะ deep มากเกินไปครับ

แต่...(อีกแล้ว) สำหรับกีตาร์ Custom ที่เป็น Handmade
ช่างแต่ละคน จะมีความสามารถ ในการ จูนซาวน์บอร์ด ให้ได้เสียงที่มีพลัง และดังกว่ากีตาร์ทั่วไปครับ
หรือ การทำให้ไม้หน้า เปล่งเสียงออกมาให้เต็มเม็ดเต็มหน่วย มากที่สุด จึงทำให้เราได้พลังเสียงเพิ่มขึ้น
ทีนี้ ถึงไม้หน้าจะเล็ก แต่เสียงดัง สามารถมีห้องเสียงที่ใหญ่ขึ้นได้ ถึงเราจะ deep เสียงมันก็ไม่จมแน่นอนครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Sihadej

• member
Re: Adirondack Spruce & German Spruce
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 22:20:21 »
เพิ่งจะมีเวลาเข้ามาอ่าน ^^" ขอบคุณมากครับน้าโก้ ได้ความรู้มากๆครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 11:19:04 »
ผมเคยลอง 4000rs ให้เสียงการเล่นแบบ ฟิงเกอร์สไตล์ ที่ดีมากครับ เสียงนุ่ม ทุ้ม ชัด ใส ตีคอร์ดก็ดีนะครับแต่รู้สึกว่าฟังแล้วไม่โดดเด่นเหมือนที่ปิ๊กกิ้งเขาทำได้ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ ดีทั้งสองแบบแต่ปิ๊กกิ้งทำได้เด่นจนทึ่งครับ แต่ก็แล้วแต่บุคคลด้วยครับ เรื่องเสียง ความไพเราะ นี่มันเฉพาะบุคคลมากๆ พอมาอ่านกระทู้นี้แล้วจึงถึงบางอ้อว่า เป็นเพราะไม้ German Spruce นี่เอง เพราะตอนลองนั้นผมไม่ทราบว่าไม้อะไร รู้แต่เป็นสปรู๊ซ

Sihadej

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:35:56 »
ยินดีกับน้า Paxx ด้วยครับที่่เจอกีต้าร์ที่เสียงถูกใจ
ถ้าเสียงเป็นแบบที่เราชอบแล้ว ไม่ต้องสนไม้หรอกครับ เพราะบางครั้งเราก็โชคดีไปเจอกีต้าร์
ตัวที่เสียงเกินมาตรฐาน ซึ่งเป็นเรื่องที่เ้ป็นไปได้ครับ กีต้าร์ brand เดียวกันรุ่นเดียวกัน เสียงก็ต่างกันครับ
อยากให้น้า Paxx รักษาความโชคดีไว้ จริงๆถ้าผมเล่นกีต้าร์ไม้อัดแล้วเสียงดีและผมชอบกว่าไม้ solid ผมก็ยินดีครับ
แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยเจอกีต้าร์พิเศษแบบนั้นครับ อาจเป็นเพราะผมถนัดซ้ายด้วย ตัวเลือกมีไม่มาก ^^