Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายของ AC3R  (อ่าน 1188 ครั้ง)

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
สายของ AC3R
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:55:48 »
อยากทราบผู็ใช้ A series ของ Yamaha ครับ
ว่าสาย AC3R ที่มันติดนี่มันเบอร์ อะไรครับ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนสาย ควรเปลี่ยนเป็นสาย อะไร เบอร์ไหนดีครับ
ตอนนี้รู้สึกว่า action สูงนิดนึง แล้ว สายหกเหมือนจะติดเฟส ตอนสตั้มแรงๆ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

The nate

• member
Re: สายของ AC3R
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 00:15:24 »
ของเดิม เป็นเบอร์  .11 ครับ    ส่วนจะเปลี่ยนเป็นสายเบอร์อะไร อันนี้แล้วแต่ บอกไม่ถูกขึ้นอยู่กับความต้องการและความเข้าใจว่า  สายแต่ละเบอร์ที่แตกต่างกันมันจะมีอะไรแตกต่างกันบ้าง เช่น  สายเบอร์ที่ใหญ่ขึ้น เสียงอาจจะเต็มขึ้น หนาขึ้น แต่อาจจะเล่นยาก เจ็บนิ้ว  ดีหรือไม่ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวด้วย บางคนชอบบางคนไม่ชอบ  ส่วนตัวผมใช้เบอร์ .11 สำหรับรุ่นนี้  แต่เอาไปตั้ง action มาเพิ่มเติม ทำให้เล่นง่ายขึ้น สมูทขึ้น ตอนเลื่อนนิ้ว  ผมเองก็ชอบตีคอร์ดแบบหนักๆ เพื่อเล่นกับอารมณ์และ dynamic ของเสียงด้วย  ลองดูนะครับ ^^

^^

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:47:41 »
ขอบคุณ น้า The nate มากครับที่แนะนำ
ตอนนี้ก็กำลังทำความรู้จักกับเจ้า AC3R อยู่ครับ
อาจจะเป็นเพราะเคยเล่นแต่กีตาร์ที่ฟิงเกอร์บอร์ดมันนูนๆ แบบ F310
พอมาจับ เจ้า AC3R ที่ฟิงเกอร์บอร์ดมันเรียบๆ แล้วไม่ชิน กดไม่แน่น
เลยเกิดเสียงเหมือนเสียงบัสขึ้นเวลาสตั้มคอร์ด
แล้วของน้า The nate ได้มาทีแรกมีเสียงบัสเหมือนกันไหมครับเสียงเหมือนสายติดเฟสอะไรประมาณนี้
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

The nate

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 17:48:14 »
ขอบคุณ น้า The nate มากครับที่แนะนำ
ตอนนี้ก็กำลังทำความรู้จักกับเจ้า AC3R อยู่ครับ
อาจจะเป็นเพราะเคยเล่นแต่กีตาร์ที่ฟิงเกอร์บอร์ดมันนูนๆ แบบ F310
พอมาจับ เจ้า AC3R ที่ฟิงเกอร์บอร์ดมันเรียบๆ แล้วไม่ชิน กดไม่แน่น
เลยเกิดเสียงเหมือนเสียงบัสขึ้นเวลาสตั้มคอร์ด
แล้วของน้า The nate ได้มาทีแรกมีเสียงบัสเหมือนกันไหมครับเสียงเหมือนสายติดเฟสอะไรประมาณนี้
  ของผมไม่เป็นนะครับ    สะดุดตรงข้อความ "พอมาจับ เจ้า AC3R ที่ฟิงเกอร์บอร์ดมันเรียบๆ แล้วไม่ชิน กดไม่แน่น " น่าจะเป็นคำตอบได้นะครับ สำหรับเสียงสายตีเฟร็ืท   ^^