Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแปลกๆ มีคนรู้จักของท่านใด หัดกีต้าร์อย่างไงก็เล่นไม่เป็นบ้างไหมครับ?  (อ่าน 3747 ครั้ง)

remember

• member
แฮ่ๆ ตอนนี้เหมือนคิดไปเองหรือปล่าวไม่แน่ใจ อิมือซ้ายที่ไม่รักดี เหมือนจะจับคอร์ดได้ดีขึ้น ตอนแรกc,d ตอนนี้ขยับมาหลายคอร์ดขึ้นแล้วครับ อาการเจ็บนิ้วตอนเล่นลดลง จับได้นานขึ้น เพราะเกิดอาการนิ้วชาระยะยาว แฮ่ๆ ตื่น ยันมึด นิ้วก็ชาก็เลยเล่นได้นานๆ ก็เลยได้ลองขยับอุ้งมือ ขยับนิ้วโป้งประคองคอเพื่อช่วยแรงกดให้ดีขึ้น กีต้าร์เพื่อนผมก็แย่จริงๆ สายสอง สูงกว่าสายอื่นๆทุกสาย กดยากมาก

ตอนนี้ระหว่างทำงาน ผมใช้วิธีฝึกนิ้วตาม youtube สองคลิปนี้ครับ

กีต้าโปร่ง การฝึกพลังนิ้วมือ
  ของจารย์แดง (ว่าแต่แกเป็นใครหรอครับ เห็นคลิปนึงฮาแกมากๆ แต่ฝีมือแกเก่งจัง) ไว้ทำระหว่างวัน ตอนทำงาน หรือขับรถ ผมทำทั้งวัน ต่อเนื่องมาสามสี่วันได้แระ

บทแรก-การฝึกนิ้ว
  อันนี้ก่อนเล่นทุกวัน

ตอนนี้มีข้อจำกัดอีกอย่าง ย่าผมมาพักที่บ้าน T_T นอนแต่วันเลย ไอ้ผมจะดีดเล่นก็เกรงใจ เสียงรบกวนพ่อ แม่ก็พอแล้ว มีย่ามาอีก T_T