Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การค้นหาสุดยอดสายกีตาร์ ครั้งที่ 2 < "Wyres" สายเคลือบ ที่เสียงดี >  (อ่าน 48198 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
พี่ต๋องครับ   ผมเป็นคนที่เหงื่อ เค็มมากๆ จริงๆ ครับ ( รุ่นน้องผม มันเล่นสาย ธรรมดา ธรรมดา ไม่ได้เคลือบ ยังอยู่ได้ 2 เดือน ผมนี่ อิจฉาจะตายครับ  คน อาไร โชคดีจริงๆ  เมื่อก่อนตอนผมใส่ สายที่ไม่ได้เคลือบ ผมต้องเปลี่ยน ทุกเดือน  เดือนละชุดครับ )

ปัจจุบัน  ผมก็ถวิล หาสายเคลือบใหม่ๆ มาตลอดทั้งชีวิต  ถ้าผมรู้ว่า มีสายยี่ห้อใหม่ๆ เข้ามา  ผมต้องหามาลองให้ได้ครับ หวังว่า จะเจอสาย เสียงโดนๆ และ ทนๆ

ขอบคุณครับ

**** สายเริ่ม ดำ   ไม่ได้หมายความว่า เสียงของสายจะเสื่อม นะครับ  ต้องลองใช้งานดูจริงๆ ว่า เสียงจะเริ่มเสื่อมเมื่อไหร่ครับ*****

Walden Guitar

• member
สงสัยคุณ FOTOBEER ต้องลองเจลทำความสะอาดมือก่อนเล่นของ Graphtech ดูครับ
(ขายของอีกแล้ว ฮา ;D)
เจลจะลดกรดในมือก่อนเล่นครับ คงจะทำให้ใช้สายกีตาร์ได้นานขึ้นอีกหน่อยครับ
ขวดนึงไม่ถูกเท่าไหร่ครับ ประมาณ 500 ใช้เช็ดมือได้ประมาณ 200 ครั้งครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
มีของพร้อมส่งเลยมั๊ยครับ พี่.........ถ้ามีเดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมโทรหา ครับ  วันจันทร์ ค่อยส่งมาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ปล...ตอนนี้ BOSS micro br80  อยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ..........ขอบคุณครับ

• member
ตอนนี้มีของครับคุณ FOTOBEER
แต่พรุ่งนี้ ผมต้องอยู่งาน Roland ทั้งวันเลยครับ
คุยกันวันจันทร์ได้ไหมครับ
BR-80 ราคาลดแล้วอยู่ที่ 9600 บาทครับ

nesta kaka

• member
ไม่ทราบว่าเคลือบทั้ง 6 สายเลยหรือไม่ครับ และสู้กับยี่ห้อ Elixer ไหวไหมครับ ท่านใดลองใช้มาเเล้วเเชร์ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

• member
ลองพิมพ์คำว่า Wyres Elxir ดูใน Google สืครับ ;D

view666

• member
โอนแล้วครับผม 830.02 บาทตอน 9.41น.
phosphor bronze. 12-54  2 ชุด

ส่งที่
อุกฤษฎ์ อัตตโชติ
26/28 พหลโยธิน30 ถ.พหลโยธิน แขวงจันทรเกษม เขตจตุจักร กทม 10900

ขอบคุณครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ตีคอร์ดหนักๆ ใช้ตัวไหนดีครับ ท่านไหน่ลองแล้วบอกต่อด้วย
รักเธอนะ....กีต้าร์

Sert

• member
ผลการลองใส่เจ้า Wyres P/B เบอร์ .011  ใส่ปุ๊บยังไม่ชินไม่ค่อยเข้าหูนักครับ เทียบกับ Newtone แล้วของนิวโทนใส่ปุ๊บเสียงเล่นได้เลย ยิ่งเบิร์นซักพักก็จะยิ่งดี
ส่วน Wyres ใส่ปุ๊บ(สำหรับกีตาร์ผม)  ยังไม่ค่อยเข้าที่  คงต้องรอพรุ่งนี้ หรืออีกซักสองสามวันตามที่น้าต๋องบอก แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
จะใส่ Songwriter Gibson ใช้รุ่นไหนดีครับ

conannicky

• member
ขอสอบถามหน่อยครับ ตัวผมอยู่ จ สุรินทร์นะครับแต่ได้ไปซื้อสายมาวันศุกร์ที่ผ่านมา เดินทางกลับบ้านวันนี้และได้ลองใส่สายนี้เบอร์12
กับเจ้า d550 ของผม ซึ่งส่วนตัวคิดว่า กดง่ายดีนะครับสายนุ่มมือ แต่เสียงมันแปลกๆ ออกแหลมๆหรือเป็นเพราะว่าเพิ่งใส่

สงสัยอะครับเทียบกับสายตัวเก่าที่ติดมากับกีตาร์แล้วเสียงอันนั้นนุ่มๆสบายหูดี ตัวนี้เหมือนสาวๆมากรี๊ดใส่ยังไงไม่รู้

แบบนี้ผิดปกติรึป่าวครับ

musashi

• member
phosphor bronze. 12-54  1ชุด ครับ

ส่งที่
อดุลวิทย์ นทีทวีศักดิ์
20/21 ถ.แม่หลวน ต.ตลาดเหนือ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
089-8997334

genkicon

• member
สั่งสาย พรุ้งนี้ไปโอนครับ
สาย Phosphor Bronze 12-54 2 ชุด
สาย Phosphor Bronze 11-52 3 ชุด

ส่งที่  103 หมู่ 5 ต.ลีเล็ด อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี 84130  ธิติพัฒน์  ชัญจุกณ์   
    ติดต่อ 082-4217248

chatree

• member
Phosphor Bronze   เบอร์ 11-52  3 ชุด
Phosphor Bronze   เบอร์ 12-54  1 ชุด

ส่งที่

ชาตรี  ราชบัณฑิต
สนง.เขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 1  บริเวณศูนย์ราชการจังหวัดหนองคาย
ต.หนองกอมเกาะ  อ.เมือง  จ.หนองคาย 43000
โทร.089 862 4279
โอนแล้วครับวันนี้ (18/11/55) เวลา 10.58 น. ยอดเงิน 1,620.06 บาท ครับ แต่ขอเปลี่ยนแปลงเป็นดังนี้
Phosphor Bronze   เบอร์ 11-52  2 ชุด
Phosphor Bronze   เบอร์ 12-54  1 ชุด
และสายคลาดสิค  extra tension  1 ชุด   รวมทั้งสิ้น 4 ชุดเท่าเดิม ทันรึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

Sert

• member
ผลการลองใส่เจ้า Wyres P/B เบอร์ .011  ใส่ปุ๊บยังไม่ชินไม่ค่อยเข้าหูนักครับ เทียบกับ Newtone แล้วของนิวโทนใส่ปุ๊บเสียงเล่นได้เลย ยิ่งเบิร์นซักพักก็จะยิ่งดี
ส่วน Wyres ใส่ปุ๊บ(สำหรับกีตาร์ผม)  ยังไม่ค่อยเข้าที่  คงต้องรอพรุ่งนี้ หรืออีกซักสองสามวันตามที่น้าต๋องบอก แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

มา Update ครับ หลังจากใส่ไปหลายชั่วโมง ตอนกลางคืนจับมาเล่น เสียงเริ่มเข้าที่เข้าทาง ชัดเจนทุกสาย กังวาลก็จัดว่าแจ่มเลยครับ 
เรื่องความนุ่มมือ ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มากกว่า D'Ad EXP ที่ผมใส่กับกีตาร์ตัวนี้ก่อนหน้าที่จะจับมาใส่ Wyres ความรู้สึกถึงความตึงของสาย
ไม่หนีกันมากครับ  ส่วนเรื่องการจับเล่น รู้สึกว่าสายติดนิ้วดีครับ ไม่ลื่นไหล ใครชอบแนวที่สายติดนิ้วจับแล้วแนบแน่นดีไม่ควรพลาด

ด้านเสียงต้องให้น้าๆ ที่หูดีๆ แยกความถี่เสียงเก่งๆ มาคอมเม้นท์อีกทีครับ ผมหูไม่ค่อยดี ใส่แล้วผมก็ชอบ เหมือนใส่สายมาร์ตินรุ่นสูงๆ ตัวนี้ใส่ก็
ไม่หนีกันเลยครับ   ต้องรอดูระยะเวลาการใช้งานอีกทีครับ ว่าจะใช้ได้ยาวนานแค่ไหน  ส่วนตัวผมชักจะชอบแล้วหละครับ เพิ่งใส่ไปชุดเดียว เดี๋ยวต้อง
ลองเอามาใส่ตัวอื่นๆ อีกบ้าง ว่าใส่แล้วได้อารมณ์ใดบ้าง

น้าๆ ท่านอื่นใส่แล้วรบกวนมาโพสต์ติชมสายกันบ้างเน้อครับ  น้าๆ ที่ไม่ได้ซื้อไปลองจะได้ชั่งใจได้ครับ ผมยังหูไม่ดีมาก อาจยังจับความแจ่มของสายไม่เป็นครับ

cort

• member
ซื้อมาวันจันทร์ที่ผ่านมาที่พระรามเก้า  เพราะมีแผนจะขึ้นเล่นวันอาทิตย์ กว่าจะเปิดกล่องได้ก็ปาเจ้าไปวันศุกร์  เปิดแล้วก็หน้าตาบ้านๆ โคดๆ. สายหนึงและสองมีจุดดำๆหน่อยๆก็เอาว๊ะ ไม่อะไร. เพราะว่าเจ้าแด๊ดแบบเคลือบมันก็แบบนี้แหละ. สายที่เหลือสีเหลืองอร่ามสวยดี สัมพัสแรก มันลื่นมือดีจังท่าทางจะนิ่มไม่น้อย. ด้วยไม่มีเวลามาก เพราะแอบหนีงามมา ก็เลยรีบๆขึ้นสาย.

ด้วยความที่ต้องใช้วันอาทิตย์ กลัวจะเผาสายไม่ทัน เลยใช้วิธีลัดโดยตั้งสายหนึ่งเป็น G ซะเลย พอไล่ครบ ดีดเป้งเข้าให้ จ๊ากกกก มันเข้าท่าเว้ยเฮ้ย เสียงกระจ่างดี แถมนิ่มด้วย ทั้งๆที่ไม่ได้จับมาสามวันและพึ่งลอกนิ้วมาหยกๆ.  รีบกลับไปทำงานต่อ ตกเย็นมาซ้อมเพลง สายก็หย่อนลงเล็กน้อยน่าจะเข้าที่ไม่มียืดแล้ว ก็จับตั้งสายE  เสียงก็บางลงตามธรรมดา.

หลังจากเล่นไปราวๆชั่วโมงกว่าๆ สิ่งที่ได้จากเสียงโปร่ง บอกได้ว่า เหมือนเดิมครับ เหมือนสายไม่เคลือบทั่วไป ไม่ว่าจะแด๊ด จากเออร์นี่บอล แต่ดีกว่าสายหอยนอติลุทเคลือบทองคำ ตรงที่ไม่เจ็บนิ้วเลยแม้แต่น้อย คาดว่ามือใหม่ถอดด้าม น่าจะมีบ่นเล็กน้อย แต่ถ้ามือเก่าๆเล่นจนนิ้วหนาเหมือนหนัง(  ีน) บอกได้เลยว่าต้องชอบแน่นอน เพราะว่ายิ่งเล่นนานยิ่งคันนิ้ว มันไม่เจ็บครับ คือเวลาซ้อมปรติจะถนอมมือมาก เพราะต้องใช้เวลานาน ต้องแช่คอร์ดเพื่อหาเสียงร้อง ต้องซ้ำคอร์ด เพื่อแก้สำเนียง กว่าจะลงตัวนี้นานพอดู  ที่รี้พอลงตัสก็จะกดแรงเพราะแม่นจังหวะแล้ว แต่กว่าจะแม่นได้มันก็จะเจ็บเสียก่อน

ไอ่นี่มันไม่เจ็บครับ แค่คันๆ ช่วงซ้อม แต่พอได้จังหวะ แล้วเล่นจริง สนุกมาาก เลิกซ้อมแล้วยังเหมือนพึ่งเริ่ม.

วันรุ่งขึ้น(เมื่อวาน) ผมเริ่มซ้อมตั้งแต่เที่ยง เพื่อขึ้นเล่นตอนบ่าย ภรรยาบอกว่า เล่นเบาๆเอาแปร๊บๆ นะ แด๋วขึ้นจริงจะเจ็บนิ้วอีก.

ผมบอกได้เลยว่าผมใส่เต็มๆข้อทุกเพลง ในทุกรอบการซ้อม ไม่มีอาการเจ็บแม้แต่น้อย อย่างดีก็คันๆ อย่างที่เล่าไป.

ส่วนเสียงเมื่อออกแอมป์ ยังไม่สามารถบอกได้แบบตรวๆ เพราะ ลำโพงมอนิเตอร์ มันเหมือนเจ็งโบ้ง เอาเป็นว่า ผมเปิดใช้แหลมสุด และเบสสุด ส่วนมีเดียมไว้ตรงกลาง เสียงก็พอจะได้ ไม่อย่างนั้นมันออกจะเบลอๆ ถ้าลดเบสมาอยู่ตรงกลาง มันก็แหลมไปนินส์

อย่างไร วันพุธนี้จะลองอีกที น่าจะพ้นระยะ เผาแล้วจะมารายงานต่อครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ผมแนะนำว่า ลองดันสายดูคับ
ขา Acoustic Rock ชอบแน่คับ ดันสายได้สบายมากจริงๆ อิอิ
ปล.ผมลองดันสาย ณ เบอร์ 13

• member
ขอบคุณพี่ Sert และคุณ Cort มากๆครับ ที่กรุณามาบอกเล่าประสบการณ์กับสาย Wyres ครับ
ยินดีที่พี่ทั้งสองคนชอบสาย Wyres ครับ

จากข้อมูลที่ผมค้นหาจากฝรั่งผู้ใช้ก่อนสั่งสายยี่ห้อนี้ Wyres เป็นสายเคลือบ แต่ให้เสียงที่ดี เป็นธรรมชาติ เหมือนสายไม่เคลือบ อายุการใช้งาน ก็นานใช้ได้ แถมมีสัมผัสที่นุ่มมือ ไม่ลื่นไหล และ Bend สายได้ง่ายอย่างที่คุณ SML3xD บอก

ระยะเวลาการเบรินสาย 3-4 วัน บางคนบอกว่าอาทิตย์นึง เบสถึงจะแจ่ม อันนี้ก็ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ที่เหมือนกันคือ แรกๆบอกว่าก็ใช้ได้ แต่เล่นไปเล่นไป บอกว่าแจ๋วทุกคน ก็หวังว่าพี่ๆเพื่อนๆที่ได้สายไป คงจะรู้สึกเช่นเดียวกันครับ

Sert

• member
เย็นวันนี้ กะจะเอาอีกชุดมาลงใน Walden ดูครับ ไม่รู้จะเข้ากันไม๊นะครับ เดี๋ยวลองแล้วผลเป็นเช่นไรจะกลับมาบอกอีกทีครับ

ไหนๆ ก็ซื้อสายของร้านธีระ ก็สมควรลองกับกีตาร์ที่ร้านธีระนำเข้าซักกะหน่อยว่าเข้ากันโดยธรรมชาติหรือเปล่า ต้องลอง และต้องลองครับ

• member
ขอบคุณคุณ view666 คุณ chatree และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นที่ได้โอนเงินค่าสายมาครับ
ผมขอเวลาสักวัน แล้วจะจัดส่งสายให้นะครับ

คุณ หำน้อย_นะ_สกลนคร ลองใส่สาย 80/20 เบอร์ 12 ดูก่อนละกันนะครับ
อันนี้ผมไม่รู้ว่าชอบแนวแบบ 80/20 หรือเปล่า หรือจะลอง PB คงต้องลองเทียบดูนะครับ

คุณ Protong ครับ อย่างที่ผมตอบคุณ หำน้อย_นะ_สกลนคร ครับ
คือถ้าเป็นไปได้ อยากให้ลองเทียบ ทั้ง 80/20 และ PB ดูนะครับ ว่าเราเองชอบเสียงแนวไหน มากกว่าครับ
เรื่องเสียงนี่ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ
คนส่วนใหญ่เวลาซื้อสาย จะชอบซื้อ PB มากกว่าครับ แต่ถ้ามีโอกาสได้ลอง 80/20 ของยี่ห้อที่เราไม่เคยลอง ก็อาจจะชอบได้เช่นกันครับ

ขอบคุณครับคุณ musashi และคุณ genkicon ผมได้แจ้งยอดโอน ไว้ที่หน้าแรกนะครับ

คุณ conannicky รอสักสองสามวันนะครับ สาย Wyres มีระยะเวลาการเบริน นิดหน่อยครับ
อีกอย่างคือชนิดของวัสดุของสาย ไม่ทราบ Wyres ที่ซื้อไปเป็น PB หรือ 80/20 ครับ
ถ้าสายของเดิมเป็น PB และใส่สาย 80/20 เปลี่ยนแทน ถ้าเทียบเสียงกัน เสียงตัวใหม่ก็น่าจะสดใสกว่า PB พอสมควรครับ

ขอบคุณครับพี่ Sert ลองแล้วสายเข้ากับ Walden ที่พี่มีหรือเปล่า พี่ลองแล้วชอบหรือไม่ชอบ ยังไงผมรบกวนพี่มาช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ