Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลากำลังเล่นกีตาร์ทำอย่างไรให้ไม่เบื่ออ่ะครับ  (อ่าน 6011 ครั้ง)

sparroo2

• member
เวลาผมเล่นกีตาร์ ถ้าผมคิดว่า เอ้ย อย่างนี้มันถูกไหม ตีคอรืดผิดหรือถูกเนี่ยแบบนี้

ผมชอบคิดอย่างนี้อ่ะครับ อาการเบื่อมันเลยมาอ่าครับ

มีวิธีแนะนำไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

pakinj59

• member
สำหรับผมถ้าไม่ได้เล่นอะเบื่อครับ ^^

MUI

• member
เล่นไปด้วย ร้องไปด้วย พอจบเพลง ไม่เบื่อแน่นอน (อยากจะเล่นซ้ำอีกเรื่อย ๆ)

ohm_pea

• member
อยากเล่นเป็นห้ามเบื่อ แต่ต้องศึกษาหาความรู้ จากผู้รู้ หรือ youtube หรือ google
ไม่ให้เบื่อ คงทำไม่ได้ ยังไงก็เบื่อ แต่ก็อย่างที่บอก อย่างเล่นเป็นอย่าเบื่อ ถ้าเบื่อ ก็เอากีตาร์ไปทำฟืนได้เลย อิอิ
จันทาร ดีกว่า จันไร

Note ReggaeMetal BluesPunk

• member
ถูก ของ พี่ ohm_pea ครับ
แรก ๆ ก็ มี ท้อ บ้าง แต่ ต้อง ห้าม เบื่อ
ต้อง เป็น คน หัด ช่าง สัง เกต ละ เอียด รอบ คอบ ใจ เย็น

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
พัก แล้วกลับมาฝึกหัดเล่นต่อ ครับ
facebook.com/byrt21

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
คนที่เบื่อ คือ คนที่ไม่มีความมุ่งมั่นครับ

panupong

• member
ผมซ้อมเพลงเดียวเป็น เดือนผมยัง ไม่เบื่อ เพราะผมเล่นอย่างสนุกอ่าครับ  ถ้าเล่นหวังได้ แต่เราเล่นไม่ได้อ่า แบบนั้นอ่าเเบื่อแน่นอน

Mook :)

• member
เล่นแล้วเบื่อ ก็ไม่ต้องเล่นค่ะ อย่าฝืนอารมณ์เลย อยากเล่นเมื่อไหร่ก็เล่น เราจะทำได้ดีกว่า
เรื่องกลัวเล่นผิด อย่าไปซีเรียส ยึดติดกับมันมากนักเลยค่ะ ตีคอร์ดร้องเพลงจนจบ จังหวะได้เหมือนต้นฉบับ แค่นี้ก็เยี่ยมแล้ว

brightt123

• member
ลองตีคอร์ดซัก10นาที แล้วลองฝึกโครมาติกสเกล 10 นาทีแล้วหัดฝึกpattern10นาที แล้วหัดไล่สเกล10นาที แล้วลองกลับมาตีคอร์ด ดูครับ

วิธีฝึกไม่ให้เบื่อของผม ลองดูครับ ^^
goo.gl/VS15K

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
สำหรับผม แค่ได้เล่นก็ไม่เบื่อแล้วครับ ^^

touchBCC161

• member
ผมก้อเล่นไม่ค่อยเก่งคับ แต่เวลาผมเล่นเวลาแกะเพลงเวลาที่เราได้รู้บทเพลงและทำนองใหม่ๆมันยิ่งทำให้เราสนุกกับมันคับ

ลองหาเพลงที่เล่นง่ายๆเล่นก่อนจะทำให้เราไม่ท้อ แล้วค่อยไปเพลงที่ยากขึ้นเวลาที่เล่นไม่ได้ค่อยย้อนกลับไปเพลงที่ง่ายๆเพลงนั้นพอเล่นมันจบ.

เราก้อกลับมาฝึกเพลงที่ยากๆเราต่อทีละนิดๆหน่อยๆ ยิ่งถ้าเปนเพลงที่ยาก เราก้ออาจจะคิดว่า 1ห้องของเพลงที่ยากมันเท่ากับเพลงที่ง่าย1เพลงมันก้อ

ต้องใช้เวลามากขึ้น หรือไม่ก้อเวลาเบื่อจิงๆก้อเล่นมั่วๆแม้งตามอารมเลยจนกว่าจะพอใจแล้วค่อยกลับมาเล่นใหม่ ความคิดส่วนตัวนะคับ*-*

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
ผมว่า ต้องหาดูคนอื่นเล่นสด แต่ต้องคนที่เล่นเก่งกว่าเรานะ มันจะช่วยกระตุ้นให้ตัวเองมีไฟครับ

ASDFasdfASDF

• member
 ลองถามใจตัวเองดูครับว่าชอบมันหรือเปล่า

kaizer123

• member
ผมก็เป็นไม่รู้มันผิดหรือถูกเสียงถูกแล้วแ่กลัวนิ้วมันไม่เหมือนคนแต่งเพลง เครียดอยู่นานพ่งคิดได้ว่าตัวเองเล่นได้ก็พอ :D

paperhover1

• member
ผิดถูกไม่สำคัญหรอกครับ คิดว่าเล่นแล้วเราพอใจ
มันก็สนุกเองครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
แกะเพลงเองครับ ไม่เบื่อ เพราะเราได้ใช้ความคิดเราเอง
ถึงมันจะไม่เพราะแต่ก็เร้าใจครับ อิอิ
:)

ohm_mayer

• member
ลองใช้วิ๊นี้ดูนะครับ
หากเล่นเพลงซักเพลง หรือแกะท่อนบางท่อนแล้วยังม่ายได้ เริ่มล้า หรือท้อ วางGuitar ไปดูหนังฟังเพลง หรือหากิจกรรมอื่นทำ จนมีความอยากเล่นอีก ก้อกลับมาทบทวนสิ่งที่คุณซ้อมค้างไว้ แต่ถ้าหากยังไม่ดีขึ้น เล่นแล้วยังเบื่อ ผมว่าคุณอาจจะไม่ได้ชอบดนตรีมากเท่าไหร่ ขำขำพอครับ อย่าซีเรียส...

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ผมว่า ต้องหาดูคนอื่นเล่นสด แต่ต้องคนที่เล่นเก่งกว่าเรานะ มันจะช่วยกระตุ้นให้ตัวเองมีไฟครับ

นั้นสิครับ...........บางทีผมไปนั่งกินเหล้าตามร้าน เห็นมือกีต้าร์เก่งๆเล่นแล้ว อยากจะรีบกลับบ้านไปเล่นกีต้าร์มั่ง..............

Beatles Beatles

• member
ผมคิดว่าเบือ่ได้ครับ ทุกคนก็ต้องมีความรู้สึกนี้บ้างเปนธรรมดา ไม่มีหรอกครับ คนที่จะไม่เบื่ออะไรเลยเเต่ท่าใจเรารักเเล้วถึงเบื่อก็เเค่เบื่อเเปปเดียวเเหละเเล้วก็กลับ มาเล่นต่อพยายามอย่าให้ความเบื่อความขี้เกียจชนะเราครับ พยายามเล่นให้สนุกอย่าไปกดดันตัวเองว่าจะต้องเก่งเหมือนคนนู้น คนนี้มากเกินบางทีก็ทำให้เบื่อได้เล่นชิวๆไปครับ