Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Truss rod ของกีต้าร์คลาสสิค  (อ่าน 7355 ครั้ง)

issi

• member
  • อนาคตกำหนดได้
Truss rod ของกีต้าร์คลาสสิค
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:05:30 »
เรียนถามท่านผู้รู้ครับ คือผมสงสัยว่าทำไมกีต้าร์คลาสสิคถึงไม่ค่อยมีเหล็กขันคอครับ แล้วรุ่นที่มีที่ัขนคอนี่เยอะมั้ยครับ ขอบคุณครับ
คนบ้านฉาง ระยองครับ

Orpheus

• member
Re: Truss rod ของกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:35:03 »
กีต้าร์ที่ขันคอได้ก็มีเยอะเหมือนกัน
 Taka cordoba และกีต้าร์ของ แคนาดา อังกฤษ หลายยี่ห้อ
น่าเสียดายที่กีต้าร์สเปนเสียงดีๆ มักไม่ค่อยใส่ truss rod ให้

Thanoo

• member
Re: Truss rod ของกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 18:08:22 »
นานมาแล้ว ตอนผมซื้อกีตาร์คลาสสิคที่ร้าน ผมก็มีคำถามนี้ ทางร้านบอกว่าถ้าเป็นแบบ Guitar classic แบบดั้งเดิม เขาจะไม่มีเหล็กขันคอ ผมเลยเลือกแบบไม่มีเหล็กขันคอเพราะอยากได้แบบ original ปรากฏว่าผ่านมาประมาณ 10 กว่าปี เล่นๆ หยุดๆ ปรากฏว่าคองอ และ action สูงจนเล่นไม่ไหว ตอนนี้เลยวางไว้เฉยๆ ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นแบบนี้จะสามารถแก้ไขได้หรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกัน เพราะเสียดาย กีตาร์ยังสวยอยู่เลย

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 05:11:21 »
สายเอ็นแรงดึงไม่ค่อยมากนัก จึงไม่ค่อยใส่ truss rod
แต่นานๆไป คอมันก็งอเพราะแรงดึงของสายเอ็น
เลือกกีตาร์ที่มี truss rod ดีที่สุดครับ

hoycivil26

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:47:11 »
คองอ คอโก่ง ส่งเข้าหาคลีนิคกีต้าร์ครับ ช่างสมัยนี้เก่ง เครื่องไม้เครื่องมือพร้อม เทคโนโลยีรุดหน้าไปไกล
อย่าพึ่งถอดใจส่งกีต้าร์ที่รักให้ถึงมือหมอก่อน ครับ ฟังคำวินิจฉัยแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีหนึ่งครับ

owenn

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 20:13:15 »
กีตาร์คลาสสิคผมก็ไม่มีเหล็ก ขันคอ  20 กว่าปีแล้ว ไม่เคยหย่อนสาย คอยังไม่งอ ครับ ผลิตในเกาหลี

vanilla

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:05:14 »
กีตาร์ classic จะมีวิธีการทำที่ไม่ได้เปลี่ยนไปจากเดิมในอดีตมากนักครับ การใส่ truss rod จะทำให้แข็งแรงกว่าก็จริง แต่ก็ไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร เพราะนักเล่นส่วนมากจะใช้และอยากได้กีตาร์ที่ผลิตแบบดั้งเดิมมากกว่าครับ
make guitars not war

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 23:50:48 »

สาเหตุที่กีต้าร์คลาสสิคไม่มีเหล็กดามคอ อย่างนึงตามแบบดั้งเดิม
แต่ประการที่สำคัญที่สุดเลยคือ เหล็กดามคอ ทำให้เสียงของกีต้าร์คลาสสิค เสียงดร๊อปลงครับ
กีต้าร์คลาสสิคเน้น เสียง กังวาลไปได้ไกล และเสียงไม่บาดหู  มันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อให้เลียนเสียงของเปียนโน
ถ้าไปเพิ่มมวลหรือลดมวล ให้ คอกีต้าร์อีกก็เท่ากับว่า การถ่ายทอดพลังงานการสั่นสะเทือนก็จะเสียไป
ก็เท่ากับว่า คอกีต้าร์กลวงเพราะเหล๊กดามคอยังไงก็ไม่มีทางแนบสนิทกับเนื้อไม้ได้  เมื่อ มวลเสียไป ผมว่าเสียงเสียไปแน่นอนครับ
อุดมคติอันนี้ ลองได้ด้วยตัวเองเลยครับ
แม้แค่เพียง ไม้หนาขึ้นหรือบางขึ้นแค่นิดเดียวเสียงเปลี่ยนแล้วครับ
ถ้าไม่เชื่อ ซื้อดินน้ำมัน มา ซัก หลายๆก้อน แล้ว เอา มาแปะที่ หัวกีต้าร์ดู แล้วลองเล่น จะรู้ได้ทันทีเลยว่าเสียงกีต้าร์เปลี่ยนไป มาก 
ขนาดไม้ที่ใช้ทำคอกีต้าร์เปลี่ยนเป็นที่ไม่ใช่แบบดั้งเดิม เสียงก็ออกมา สู้แบบปกติ ที่ใช้ๆกันไม่ได้
ดังนั้น ถ้าเอาเหล็กไปใส่ในคอกีต้าร์  คงต้องใช้เวลาพัฒณา อีกหลายอย่างให้ควบคู่กันไป ด้วย
ถามว่าทำไมต้องยึดแนวเสียงแบบดั้งเดิม
ถ้ากว้างๆ ลองมองภาพ ลองเล่นเพลงคลาสสิคดูซิ แล้ว เราลองใส่ ลูกเล่นต่างๆในตัวโน๊ตลงไปซิ

ในบทเพลง ที่เราชอบ เช่น โน๊ตเขียนให้เราเล่นธรรมดา แต่เราไปเล่น สไลค์สาย เข้า ไปเพิ่ม หรือ เพิ่มลูกเล่น แฮมเมอร์ พลูอ๊อฟ ต่างๆเข้าไป บทเพลงจะออกมา ฟังไม่ได้เลย จริงๆ เพราะ เพลงคลาสสิคนั้นเรียบเรียงมาลงตัวอยู่แล้ว
ซึ่งต่างจากเพลง ป๊อบ แล้วมาเรียบเรียงเป็น อย่างมาก ที่ คนเรียบเรียงมาแบบนี้ เราไม่ชอบ มาใส่ ลูกเล่นใหม่ก็ได้เผลอๆ ใส่ๆเข้าไป เพลงออกมาเพราะ กว่าตันฉบับที่เขาเรียบเรียงมาอีกด้วย
คนโบราณ ไม่มานั่งดูข่าวตอน 2 ทุ่ม ไม่มานั่งดูเกมส์โชว์ ไม่มานั่งดูข่าวทางการเมือง ไม่มาใส่ใจดารา คนโน้นเลิกกับคนนี้ ไม่มานั่งดูละครน้ำเน่า ที่ทำให้จิตรใจ มีหลายด้านในสมอง คนโบราณ ทั้งชวิตก็หมกมุ่นกับสิ่งที่ตนรัก โดยไม่ได้ มานั่งคิดว่า แต่งเพลงๆนี้มามันจะดังรึเปล่า คนโบราณมีความคิด เป็นตัวของตัวเอง ไม่เขว แต่งตามใจตัวเอง เพลงจึงออกมาลงตัวตามฉบับของแต่ล๊ะคน ซึ่งเพลงคลาสสิคนั้น บางเพลงก็ฟังแล้วไม่เห็นจะได้เรื่องเลยก็มีอยู่มาก แต่นั่นก็คือ ผู้เรียบเรียง ตามใจตัวเอง นำเสนออย่างเดียวใครจะชอบรึไม่ชอบไม่สนใจทั้งนั้น ดังนั้นเพลงคลาสสิคมันลงตัวของมันเองอยู่แล้ว
ดังนั้น เหตุผลที่ คอของกีต้าร์คลาสสิคไม่มีเหล็กดามคอนั้น  เกี่ยวกับเสียงล้วนๆเลยครับที่จะตรงยุคในการเรียบเรียงเพลงด้วย  เพราะใส่แล้วทำให้เสียงเปลี่ยนไป  เสียงจะไม่คลาสสิคแล้ว กลายเป็น เสียงแข็งกระด้างขึ้น ซึ่งมันไม่ตรงยุคกับการเรียบเรียงเพลง เหมือน เพลงเก่าๆ ยุค 60-70 ถ้าคุณฟังเพลงยุคนี้ แล้วเอา เครื่องเล่นซีดี ที่มีการรีมาสเตอร์เอาเทปเก่ามารีมาสเตอร์ใหม่ให้เหมือนเสียงดูใสขึ้น ถ้าไปฟังจากแผ่นเสียง ในเพลง ยุด 60-70 ในอัลบั๊มเดียวกัน ยังไงเสียงจากเครื่องเล่นซีดีและแผ่นซีดี ยังไงเสียงก็ละไมสู้แผ่นเสียงไม่ได้ เงื่อนไขคือ ราคาเครื่องเสียงราคาใก้ลเคียงกัน และผู้เล่นแผ่นเสียงตั้งหัวเข็มเป็น
จริงๆแล้วนั้น กีต้าร์คลาสสิคนั้น ถ้ารักษา อย่างถูกวิธี คอไม่โก่งหรอกครับ
ก็ อย่าไปใช้พวกสายแรงดึงสูง ใช้สายแรงดึง ปานกลาง ดีที่สุดครับ เดินสายกลาง
เสียงไม่ขี้เหร่ มากและก็ช่วยรักษา คอกีต้าร์ด้วย ไม่ได้เล่นนานๆ ก็ ผ่อนสายลง
แต่ถ้าเล่นทุกวันก็ไม่มีเหตุจำเป็นที่จะต้องผ่อนสายแต่อย่างใด

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kangaroo

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:28:10 »
น้าเรด ตอบได้ชัดเจนครับ

nong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:50:58 »
คลายความสงสัย....^_^

bestboss

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 13:40:49 »
กระทู้กีต้าร์classicผมชอบเวลาน้าredtopupมาตอบเนี่ยแหละครับ ข้อมูลแน่น+มีเหตุผลมารองรับดี

putitti

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 13:52:56 »
ว้าว ได้ความรู้กลับไปเลย ขอบคุณครับ  ;D
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

samaklen

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:00:31 »
แรงดึงไม่เยอะมาก ไม้ทำคอถ้าอบแห้งมาดี
ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
บางทีก็อยู่ที่การเก็บรักษาด้วย ว่าอยู่ที่สภาพแวดล้่อมแบบไหน
แต่สมัยใหม่ ก็มีการเสริมแรงด้วยวัสดุผสม เช่น คาร์บอนไฟเบอร์
ปัญหาเรื่องคอไม่แข็งแรงน่าจะเบาใจได้
หรือบางเจ้า ก็ดามคอด้วย เอโบนี่  ทั้ง 1 เส้น หรือ สองเส้นแบบ masaki sakurai
แต่ กีตาร์ที่มวลคอเยอะมาก คอหนัก เวลาวาง จะไม่บาลานซ์นะครับ
ไม่เชื่อลองสั่งทำกีตาร์คลาสสิค คอเมเปิลมาลองดูครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:53:36 »
แรงดึงไม่เยอะมาก ไม้ทำคอถ้าอบแห้งมาดี
ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
บางทีก็อยู่ที่การเก็บรักษาด้วย ว่าอยู่ที่สภาพแวดล้่อมแบบไหน
แต่สมัยใหม่ ก็มีการเสริมแรงด้วยวัสดุผสม เช่น คาร์บอนไฟเบอร์
ปัญหาเรื่องคอไม่แข็งแรงน่าจะเบาใจได้
หรือบางเจ้า ก็ดามคอด้วย เอโบนี่  ทั้ง 1 เส้น หรือ สองเส้นแบบ masaki sakurai
แต่ กีตาร์ที่มวลคอเยอะมาก คอหนัก เวลาวาง จะไม่บาลานซ์นะครับ
ไม่เชื่อลองสั่งทำกีตาร์คลาสสิค คอเมเปิลมาลองดูครับ

หายไปนาน เว็บมาสเตอร์มาแยก ห้องสำหรับกีต้าร์คลาสสิคอย่างเดียว ทำให้ค้นดูง่ายขึ้นมาก
เรื่องจริงอย่างที่น้าบอกจริงๆ คือเรื่องการเก็บรักษา ผมว่าสำคัญมากเลยทีเดียว ถ้าเก็บรักษาไม่ดีเล่นทิ้งๆกว้างๆ นึกจะหยิบมาเล่นตอนไหนก็หยิบ ไม่ดูอุณหภูมิรอบตัว คอกีต้าร์ก็โก่งได้ โก่งแล้ว ก็ซ่อมได้ไม่ดีด้วย ถึงซ่อมเสร๊จตรงเหมือนเดิมจากการดัดและอบไอน้ำ รึ ใสแล้วปาดให้ตรงแต่เนื้อกีต้าร์คอบางลง
ซ่อมเสร๊ตใช้ไปอีกซักพัก คอจะแอ่นมากกว่าเดิมอีก
เรื่องเอาคาร์บ้อนมาผสม ผมว่า น่าจะดีเพราะเบา
แต่ส่วนตัวผมชอบ แบบเอาไม้มาเเซมที่คอ ช่วยเพิ่มความแข็งแรงให้คอกีต้าร์  เพราะลายเสี้ยนไม้สวนทิศทางกัน พวกเอาไม้มาแซมที่คอ ผมว่าดีมากเลยครับ สวยด้วย

เรื่องความสมดุลย์ของกีต้าร์เมื่อเอามาวางบนขาเวลาเล่น พวกหนักหัว ถ้ามวลของไม้เพิ่มขึ้น ตรงส่วนคอ หัวก็หนักขึ้น 
ส่วนตัวผมมีความคิดว่า คอกีต้าร์นั้น มีผลกับเสียงด้วย ส่วนประกอบทุกจุดบนกีต้าร์มีผลกับเสียง แม้กระทั่งลูกบิด

ผมมีความเห็นว่ากีต้าร์คอจะโก่งรึไม่โก่ง การเก็บรักษา สำคัญมากจริงๆครับ เวลาเอามาเล่นเนี่ย ต้องระวังเรื่อง อุณหภูมิรอบตัวให้มากๆด้วย ชื้นไม่เอาออกมาเล่น ร้อนเกินไป อย่าเสี่ยง สายแรงดึงสูง ถ้าไม่ได้เล่นนานๆควรหย่อนสายลง
จับกีต้าร์ขึ้นมาเล่นควรอุ้มประคองทั้งตัว ต้อง อุ้มตูดประคองด้วย
จับกีต้าร์จับคอต้องจับที่โคนตรงคอ อย่าจับกลางคอ
นานๆทีนึงทำความสะอาด กีต้าร์
ซิลิโคลนกันชื้น ใส่ในโรงนอน ด้วย ซัก 2 ซองเล้กๆ

ส่วนตัวเลยจริงๆ กีต้าร์คลาสสิคที่คอโก่ง ผมคิดว่ามาจากการเก็บรักษาเกือบทั้งนั้นเลย ไม่ได้เป็นที่โครงสร้างที่คนทำทำผิดมาแต่แรก
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sonic

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 14:11:23 »
เห็นด้วยกับน้า redtopup

ส่วนใหญ่มันพลาดจากการดูแลรักษาของผู้ใช้งานเป็นสำคัญ กีตาร์เพื่อนผมที่มันบ้ารักษาดีๆ สิบกว่าปี ยัง mint อยู่เลย
ส่วนอีกคนเล่นอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ศึกษา แค่ 2 ปี ดูไม่ได้เลย

ผมไม่ชอบกีตาร์ clasic ที่ใส่ truss rod ครับ แต่ถ้าใส่เป็น ebony, rosewood ประมาณนี้ ผมชอบครับ
นอกจากได้แข็งแรง ผมรู้สึกว่า มัน ART ดี  ;D