Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีข้อสงสัยบางประการ โปรดช่วยให้คำแนะนำผมทีครับ !!  (อ่าน 1055 ครั้ง)

moonine

• member
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อกีตาร์ตัวใหม่ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยบางประการจึงอยากจะรบกวนถามครับ (อ่อผมจะซื้อ gs mini ครับ) ผมขออนุญาติถามเป็นข้อ ๆ เลย นะครับ
1.หากว่าผมซื้อเจ้า gs มาแล้ว มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับกับการ setup เพราะผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าการ setup นั้นเค้าทำอะไรกีต้าร์เราบ้าง ทำไปเพื่ออะไร
2.ผมยังเืลือกไม่ถูกครับว่าจะเอา gs รุ่นไหนดีใจจริงก็ชอบ มะฮอก แต่ตอนไปลองเสียงที่ร้านกลับรู้สึกว่า โรสวู๊ด เสียงเบสมันอิ่มกว่า เลยอยากขอความเห็นนิดนึงว่าผมควรจบที่ตัวไหนดีครับ

naisema

• member
1.จริง ๆ Taylor ส่วนมากจะปรับ action มาเล่นง่ายอยู่แล้ว อาจจะไม่ต้องปรับอะไรมากถ้าเล่นแล้วไม่เมื่อยมือ
2.บางทีเราต้องเลือกกีต้าร์ที่เราชอบที่สุดทั้งเรื่องเสียงและรูปร่าง เพราะมันจะทำให้เราอยากเอามาเล่นทุกครั้งที่มองเห็น
line id: naisema

AMNAJ2513

• member
1 การเซ็ตอัพทำเพื่อให้สายต่ำลง เพื่อให้เล่นได้ง่ายขึ้น เล่นได้นานขึ้น รู้สึกดีกับกีต้าร์ เล่นแล้วไม่อยากวาง และไม่เจ็บนิ้ว   บางตัวอาจจะแค่ขันคออย่างเดียว บางตัวอาจจะฝนแซดเดิ้ลและนัทลงนิดหน่อยในกรณีที่สายยังต่ำไม่พอ ไม่มีผลเสียอะไรกับกีต้าร์ ถ้าทำโดยช่างที่ชำนาญ แต่ถ้าคุณพอใจกับแอคชั่นในกีต้าร์ที่พึ่งซื้อมาก็ไม่ต้องทำอะไรก็ได้ครับ
2 เลือกตัวที่คุณชอบที่สุดครับ อย่าเลือกตามคำแนะนำของคนอื่น แต่ให้ฟังคำแนะนำของคนอื่นเพื่อศึกษาเป็นแนวทางในการเลือกสำเนียงหรือเสียงของกีต้าร์ เพราะแต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกัน บางคนชอบฟิงเกอร์ บางคนชอบตีคอร์ด

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ชอบตัวไหนเอาตัวนั้น
การ Setup ก็เหมือนแต่งรถหละคับ :D

moonine

• member
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับผม

nhoy

• member
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อกีตาร์ตัวใหม่ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยบางประการจึงอยากจะรบกวนถามครับ (อ่อผมจะซื้อ gs mini ครับ) ผมขออนุญาติถามเป็นข้อ ๆ เลย นะครับ
1.หากว่าผมซื้อเจ้า gs มาแล้ว มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับกับการ setup เพราะผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าการ setup นั้นเค้าทำอะไรกีต้าร์เราบ้าง ทำไปเพื่ออะไร
2.ผมยังเืลือกไม่ถูกครับว่าจะเอา gs รุ่นไหนดีใจจริงก็ชอบ มะฮอก แต่ตอนไปลองเสียงที่ร้านกลับรู้สึกว่า โรสวู๊ด เสียงเบสมันอิ่มกว่า เลยอยากขอความเห็นนิดนึงว่าผมควรจบที่ตัวไหนดีครับ
ขออนุญาตเรียนน้า moonine ดังนี้ครับ.-
1. กีต้าร์ที่ได้รับการเซทอัพแล้วจะทำให้เล่นได้สบายขึ้นมากครับ ถ้าชอบ GS mini เวลาจะซื้อก็ให้ทางร้านเค้าเซทให้เลยก็สะดวกดีครับ
2. ตอนนี้ได้ข่าวว่า GS mini รุ่น Maple และ Blackwood เข้ามาแล้วครับ สองตัวนี้น่าเล่นมากทีเดียว ลองติดต่อทาง "มิวสิคคอลเลคชั่น" ดูครับ
    สำหรับรุ่นที่เข้ามาขายก่อนหน้านี้คือ Spruce, Mahogany, และ Rosewood สำหรับความรู้สึกของผมแล้ว Rosewood น่าเล่นครับ
    แต่ราคาก็แพงกว่าบ้างด้วยเช่นกันครับ

moonine

• member
ขออนุญาตเรียนน้า moonine ดังนี้ครับ.-
1. กีต้าร์ที่ได้รับการเซทอัพแล้วจะทำให้เล่นได้สบายขึ้นมากครับ ถ้าชอบ GS mini เวลาจะซื้อก็ให้ทางร้านเค้าเซทให้เลยก็สะดวกดีครับ
2. ตอนนี้ได้ข่าวว่า GS mini รุ่น Maple และ Blackwood เข้ามาแล้วครับ สองตัวนี้น่าเล่นมากทีเดียว ลองติดต่อทาง "มิวสิคคอลเลคชั่น" ดูครับ
    สำหรับรุ่นที่เข้ามาขายก่อนหน้านี้คือ Spruce, Mahogany, และ Rosewood สำหรับความรู้สึกของผมแล้ว Rosewood น่าเล่นครับ
    แต่ราคาก็แพงกว่าบ้างด้วยเช่นกันครับ
ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำแนะนำ ผมเองก็คิดว่าจะเล่น Rosewood ครับ เพราะตอนไปลองมา Rosewood เบสเด่นมากครับ