Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: - + - มีใครใช้ อลาสก้าปิ๊ค มั้ยครับ - + -  (อ่าน 1632 ครั้ง)

SALAMANDER

• member
- + - มีใครใช้ อลาสก้าปิ๊ค มั้ยครับ - + -
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 21:46:31 »
พอดีผมอยากลองเลยซื้อมาใช้ดู มันเล่นไม่ค่อยถนัดอ่ะครับ

แถมรัดนิ้วอีกต่างหาก (ไซร์ L นะ ไซร์ XL ใหญ่ไปเกี่ยวไม่ได้)

เล่นไปแล้วมันชอบไปเกี่ยวสายอื่นอ่ะครับ หรือผมยังอ่อนเกินไป ฮ่าๆ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: - + - มีใครใช้ อลาสก้าปิ๊ค มั้ยครับ - + -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:13:01 »
ปกติแล้วหลังจากซื้อมมาผมจะฝนให้ได้เหลียมมุมตามต้องการนะครับ ถ้าซื้อมาแล้วใช้เลยนั้นผมก็ไม่ถนัดเหมือนกันครับ ควรจะฝนให้เหลือปลายมันแค่เราถนัดก็พอครับ ที่มันยาวๆนั้นเขาทำมาให้เราปรับแต่งเองนะครับ.เอาถูกกับกระดาษทรายกรือพวกตะไบได้เลยครับ ฝนไปลองเล่นไปเอาตามเราถนัดก่อนครับ

SALAMANDER

• member
Re: - + - มีใครใช้ อลาสก้าปิ๊ค มั้ยครับ - + -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:24:46 »
แล้วปัญหาที่มันรัดนิ้วอ่ะครับ เจ็บอ่ะ T^T

หลวมไปมันก็หลุด แน่นไปก็เจ็บ

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:45:32 »
อ่อ รู้สึกว่า thumb pik มันยาวไปอ่ะ ดีดไม่ถนัด ถ้าจะฝนออกนี่มันจะมีปัญหาอ่ะป่าวครับ

กลัวเสียงมันเปลี่ยน

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 22:53:14 »
นั่นล่ะครับคือสิ่งที่ผมพยายามอธิบาย ฝนให้มันเหลือแค่ 1cmก็น่าจะเล่นง่ายขึ้นครับ ของผมตั้งแตาซื้อมาก็ขัดกับกระดาษทรายเลยครับ เสียงไม่เปลี่ยนครับ บางครั้งจะรู้สึกว่ามันแข็งๆไปก็ฝนให้บางลงได้อีกครับปรับแต่ได้ตามความถนัดเลยครับ ส่วนเรื่องมันแน่เกินไปก็ใช้มือง้างๆออกบ้างก็ได้ครับ ใส่ไปสักพักก็จะเริ่มหลวมเองครับ

coolclub

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 00:39:50 »
ดูกระทู้นี้เลย
วิธีทำให้ Thumb Pick, aLaska Pik สวมใส่สบายพอดีนิ้ว
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=19574.0

หรือตามที่เวบของเขาแนะนำ
http://www.alaskapik.com/fitting

ต้องเข้าใจว่าเราใช้ alaska pik แทนเล็บ
เพราะฉะนั้นต้องตะไบขัดปรับแต่ง ให้ใกล้เคียงเล็บ และไปตามการเล่นกีตาร์แต่ละแนว
อย่างการขัดเล็บแบบเล่นกีตาร์คลาสสิค ก็มีแบบตะไบเล็บให้กลมมน และเล็บแหลมเฉียง

อันนี้ภาพมือขวาของ david russell นักกีตาร์คลาสสิคผู้มีชื่อเสียง

ผมใช้ alaska pik จนแตกหักไปหมดแล้ว
อยู่ต่างจังหวัดขี้เกียจสั่งซื้อ เลยทำ DIY alaska pik ไว้ใช้เอง
โดยเอาแบบจาก alaska pik เดิม ไปวาดลงบนบัตรโทรศัพท์เก่า
แล้วตัดแต่งดัดให้เข้ารูปโดยใช้น้ำร้อน (ตามกระทู้ด้านบน)

หมายเหตุ DIY คือ Do It Yourself
Return To A=432hz

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 10:15:43 »
ผมพึ่งลองใช้ก็เสียงดีครับความยาวมันเอากรรไหรตัดเล็บ+ตะไปแต่งได้ครับ แต่ถ้าเล่นพวก slap มันชอบติดข้างล่าง เลยว่าจะไปต่อเล็บ acrylic แบบพวก fingerstyle ชอบทำกัน