Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#  (อ่าน 16095 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:42:25 »
ฟัง ไมเคิ้ล จากข้างบนแล้ว 
มา จิม โคเซ่  หนวดงาม ดันชอบเพลง ที่มีในอัลบั๊มไม่เหมือนกับคนอื่นอีกผม

Jim Croce - Time In A Bottle (1973)
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Re: มือกีต้าร์คนโปรดของน้าๆ เป็นใครกันครั&#
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:44:54 »
[uel]http://www.youtube.com/watch?v=Y-pxgUyC_V4[/url]
เล่นกีต้าร์ตัวเดียวผมชอบแกะเพลงที่มีจังหวะตีคอรท์ที่เป็นจังหวะจะโคน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:46:15 »
Lobo - I'd Love You To Want Me (The video's owner prevents external embedding)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:47:52 »
Gilbert O'Sullivan - Alone Again (original version) (The video's owner prevents external embedding)
ลีดกีต้าร์คลาสสิค ได้ ดิบๆดีมาก

redtopup

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:50:36 »
โพสจน เอาวิดิโอขึ้นไม่ได้แล้ว กำลังมันส์เลยตอนนี้
ก็ชอบหลายคนเลยครับ กำลังจะเข้าไคลเม็ก  แล้วก็ขอหยุดโพสก่อนครับ
ต้องขอโทษสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ ที่โพสมากไปหน่อยครับ เพราะดันลืมตัวนานไปหน่อย
ยังไงก็ขอโทษด้วยครับ ก็ขอเข้ามาแชร์ล๊ะกันครับ

staryu

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 19:47:33 »
น้า  redtopup มาเป็นชุดเลย 5555

" Always learning new song  song will be your teacher"

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 22:11:26 »
ของเรา Sungha Jung
เป็นแรงบันดาลใจ ให้เราอยากเล่นกีตาร์อีกครั้ง
เหมือนกันเลยครับ เล่นงูๆปลาๆ เล่นไม่เก่งซักทีเลยท้อเลิกปล่อยฝุ่นเกาะไป แต่พอเห็นคริบครั้งแรกแล้ว รู้เลยว่าตัวเองจะกลายเป็นคนท้อ เลยไม่ยอมแพ้!!!

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:30:40 »
น้า redtopup อยู่แถวไหนหล่ะครับ

ฮ่า ๆ ๆ

ผมโดนพ่อ พี่ ลุง ปลูกฝังมา เลยชอบ 60 70 กะเค้าไปด้วย

เล็ก vintage

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:34:43 »
คนไทยผมชอบ อารักษ์ อาภากาศ ครับ อีกคนก็ มาโนช พุฒตาล ;D

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
กระบี่อยู่ที่ใจ มีไว้ติดลับให้คม

redtopup

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:30:56 »
บ้านผมอยู่เสรีไทยครับ อยู่ เลยแยกนิด้า มาซอยแรก เลียบกับบึงเลยครับ
ผมเป็นคนที่ชอบสะสมแผ่นเสียงมากๆ สะสม มาร่วม 20 ปีแล้ว
จนถึงขนาดเปิดร้านขายแผ่นเสียงเป็นงานอดิเรก ตอนนั้นเปิดตอนกลางคืนสมัยก่อน ชื่อ ว่า the record house มีแต่คอแผ่นเสียงขาเก๋าๆไปตามล่าทั้งนั้น
แต่ก่อน ขึ้นไปขายบนเยาฮัน หน้าร้าน ไฮไฟคลับเป็นคนแรกเลย
ก่อนหน้านั้น ก็ไปหนุกๆขายที่คลองถมตอนกลางคืน วันเสาร์ 
เนื่องจากพี่สาวบุญธรรมผม บินไปมา อเมริกาอเมริโกยประจำ เลย ซื้อ แผ่นมาทีนึง เป็นหมื่นแผ่น
ผมขายไปขายมาตัดใจไม่ได้เพราะ แผ่นบางแผ่นผมไม่ขาย และก็ไม่เอามาโชว์ด้วยแต่ลูกค้าขอดูปรากฎว่า ขอซื้อ บางคนซื้อแผ่นผมที่นึงแสนกว่าบาท ผมก็จำต้องให้
ผมขายไปแล้วก็หาไม่ได้ เพราะบางแผ่น พี่สามผมก็ไปซื้อในงานโชว์แผ่นเสียง ขนาดในงานยังหาไม่ได้เลยบางแผ่น
พอผมปิดร้านไป คนอื่น ที่อยู่ในวงการดันเอาชื่อของผม จดเป็นเว็บไซค์ไปซะฉิบ

เอาชื่อ ร้านผมไป the record house  ไปจดเป็นชื่อ เว็บไปซะฉิบ
แต่แผ่นเด็ดๆผม มีค่อนข้างมากครับ 
เพลงไทย สรุพล ศรคีรี นั้น มีครบเกือบทุกชุด คาราบาวนั้น เกือบครบเซ๊ท
เพลงสากล ยุค 60-70 นี่ไม่ต้องสืบ มีครบทุกวง และเกือบครบทุกอัลบั๊ม
โอดี้ ลึกลงไป ก่อน 60 มีครบเช่นกัน เช่น  สกิตเตอร์เดวิส  ซูทอมสัน  คอนนี่ฟรานซิส  ดอริสเดย์  ซันโต้แอนจอหน์นี่ 
แผ่นเด็ดๆ พวก เบลาฟรองเต้  เดอะวีเวอร์ หรือ พวกแจ๊ส มีครอบคลุมหมด  คลาสสิคมีน้อย มีแต่เพลงดังๆ 
วันไหนว่างๆมาฟัง แผ่นเสียง กันครับ  รับประกันครับ เสียงจากซีดีนั้นยังห่างชั้นจากแผ่นเสียงมากครับ  ถ้าคนเล่นแผ่นนั้น เล่นเป็น
ตอนนี้ก็ออกสะสมเรื่อยๆครับ หาแต่เพลงไทยแล้วเพลงไทยลูกทุ่งนั้น หายากจริงๆ 
เด็กรุ่นใหม่ ตอนนี้ก้มีบางกลุ่มที่หันมาเล่นแผ่นเสียง
ถ้าอยากเล่นแผ่นเสียง ปรึษาได้ครับ และ เรื่องการสร้างห้องฟังเพลง ผมพอมีประสพการณ์อันยาวนานครับ
เล่นแผ่นเสียงนั้นดีมากเลยครับ มองปกก็มีความสุข เปิดฟังก็ได้ ฟังไปอ่านไป มีความสุขมากๆ
ที่สำคัญ ราคาขายครับ  ไม่มีคำว่าราคาตกมีแต่จะขึ้นครับ
ถ้าจำทำกำไร ซื้อเพลงไทยครับ  ซื้อ มาโบ่มเอาไว้ซัก 10 กว่าปี  เอายุค พวก หลังจากพวก ปั่น และวงเฉลียงขึ้นมา รอโบ่มอีก 10 กว่าปี
รอจน คนอายุ  20 กว่าปี จนกลายเป็นคนอายุ 40-50 กว่าปี คนเหล่านี้พอพร้อมเรื่องเงิน เขาก็จะซื้อครับ เพราะ เป็นเพลงที่ดัง ในยุคของเขา
เก็บสะสมแผ่นเสียงนอกจากเรามีความสุขแล้ว เมื่อ ไหร่ที่จะขาย คนจะมายืนรอหน้าบ้านเราเลยครับ มันเป็นอะไรที่ขายง่ายมากจริงๆถ้า สะสมเป็น
อยู่ที่ว่าเราจะขายรึเปล่า  ตัดใจได้รึเปล่า
จะมาเมื่อไหร่ ก็เมล์มาคุยกันได้ครับ  [email protected]

ekkarat17

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 13:49:40 »
sungha jung
tommy emanuel
Eric clapton ฮะ

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 19:34:19 »
ของผม พี่เมธี moderndog ครับ เวลาใช้กีต้าร์สตรัมคอร์ดของโมเดิร์นด๊อกทีไรทำไมมันสนุกสุดๆก็ไม่รู้

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:40:45 »
ของผมคู่ดูโอจากยุ่นปี่ ครับ Depapepe นั่นเองครับ

Peng

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:51:30 »
Depapepe
Andy Mcky
Jack Johnson ครับ
เป็นกระทู้หลอกถามอายุรึเปล่าครับเนี่ย
อิอิ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:05:22 »
Tommy Emmanuel
Eric Clapton
Slash
Earl klugh 
Andy Mcky
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 13:37:30 »
ส่วนผมชอบ " ตัวผมเอง " ครับ

ไม่คิดว่าตัวเองจะเล่นกีต้าร์ได้

ยิ่งตอนนี้ได้กีต้าร์ มาใหม่ ยิ่งชอบตัวเองเข้าไปกันใหญ่ ชอบจนโงหัวไม่ขึ้นเลยหละ

ปล. มีคนชอบแบบผมมั้ย
รักเธอนะ....กีต้าร์