Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนsaddleเสียงไม่เพี้ยนแต่ฝนนัทไปหน่อยนึงเสียงเพี้ยนไม่บาล้านกันเลย  (อ่าน 1239 ครั้ง)

punning

• member
กีต้าร์ผม jd27 เหมือนนัทมันสูงไปเอากระดาษทรายฝนnutให้พอดีแต่ปรากฏว่าเสียงเพี้ยนอะครับ มันเหมือนไม่บาล้านกันเลย มีวิธีแก้ไหมครับ

bbom

• member
รอผู้รู้มาตอบบครับ...  แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเอากีต้าร์ไปเซทอัพ ช่างจะฝน saddle ก่อน(ส่วนใหญ่) ไม่ค่อยมีใครฝนนัทเท่าไรครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าฝนพื้นด้านล่างของนัท ไม่น่าเพี๊ยนนะครับ แต่ถ้าฝนร่องนัท มีโอกาสเพี๊ยนได้ครับ
การฝนร่องนัท ต้องฝนด้วยมุมเอียงครับ ถ้าตอนฝนไม่ทำตะไบเป็นมุมเอียง อินโทเนชั่นจะเพี๊ยนได้ครับ
ตอนฝนต้องตั้งตะไบให้เอียง บริเวณด้ามจับของตะไบ ตอนฝนจะหันหัวไปทางซาวน์โฮล ให้ยกขึ้นเอียงสูงกว่า หัวตะไบให้กดลงครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ฝนนัท มีความเสี่ยงสูง ควรให้ช่างพิจารณาทำดีกว่าครับ
เท่าที่คุยกะช่างมาไม่กี่คน ยังไม่เคยเห็นใครแนะนำให้ฝนเลยครับ
:)

guitarhaha

• member
ถ้าไม่มีความรู้ และประสบการณ์ ไม่แนะนำให้ทำเองครับ ส่งให้ช่างดูดีที่สุด

Orpheus

• member
เดี๋ยวนี้ผมจะซื้อกีต้าร์ใหม่
จะไม่เลือกเอาเสียงอย่างเดียว เลือก เซ็ทอัพ ให้ดีเล่นง่ายจากโรงงานเลย
อาจจะมีการขันคอปรับนิดหน่อย
เคยซื้อกีต้าร์ตัวละหมื่นกว่าไปให้ช่างลองปรับแอ๊คชั่นให้ intonation สาย 4-5-6 เพีย้นหมดเลย
ไม่รู้ช่างคนไหนเก่งจริงด้วยมีตั้ง 10 กว่าคน

punning

• member
ไม่น่าซนเลยเราาา