Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายกีต้าร์ของ Martin ไม่ดีหรอครับ ไม่ค่อยเห็นมีคนใช้  (อ่าน 30895 ครั้ง)

BestFinal

• member
ผมสงสัยว่าในเมื่อ Martin เป็นกีต้าร์แบรนด์คุณภาพอันดับต้นๆในใจน้าๆหลายๆคน ผมคิดว่าอุปกรณ์ พวกสายกีต้าร์ก็น่าจะมีคุณภาพที่ดีตามแบรนด์ แต่ผมสงสัยว่าทำไม ไม่เห็นมีน้าๆแนะนำให้ใช้สายกีต้าร์ของ Martin เลยครับ เห็นแนะนำแต่ D'Addario ,Elixer หรืออื่นๆ ผมก็เลยสงสัยว่ายี่ห้อที่กล่าวมาข้างต้นนั้น ดีกว่า Martin อย่างไร หรือมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังไง เผื่อจะได้เป็นตัวเลือกในการเลือกใช้เลือกซื้อสายกีตาร์ครับผม

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
สายกีตาร์ Martin เป็นสายที่เสียงดีมากครับ มีหลายคาแล็คเตอร์เสียงให้เลือกใช้คุณภาพเสียงไม่แพ้แบร์นอื่นๆเลยครับ แต่ข้อเสียหลักๆทึ่เห็นคือสายเก่าเร็วครับ เล่นไม่กี่ครั้งสายก็ดำแล้วครับ ว่ากันตรงๆคือมันค่อนข้างไม่ทนเหมือนสาย Dad. และเสียงค่อนข้างด็อบลงเร็วกว่าครับผม....

BestFinal

• member
อ่อ เข้าใจแล้วครับ แล้วเรื่องของราคามีส่วนด้วยรึปล่าวครับ เห็นว่าราคาของสาย Martin จะค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้ออื่น

Mr.Gula101

• member
อ่อ เข้าใจแล้วครับ แล้วเรื่องของราคามีส่วนด้วยรึปล่าวครับ เห็นว่าราคาของสาย Martin จะค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้ออื่น
****.... ไม่ถือว่าแพงหรอกครับ แต่ตามที่น้าๆแจ้งนะแหละเสียงดี แต่หมดอายุเร็ว...

guitarhaha

• member
ถ้าซีเรียสในเรื่องเสียง และไม่เดือนร้อนเรื่องการเงินเท่าใด ก็ใช้สายธรรมดาครับ เพราะเสียงมันมาเต็มกว่าพวกสายเคลือบ แต่สำหรับผมผู้มีรายได้อันน้อยนิด
ขอเลือกความทนทานใช้นานเสียงใช้ได้ เป็นหลักไว้ก่อนครับ ชุดละ 400-600 แต่ใช้ได้ประมาณ 2-3 เดือน กับชุดละ 200-300 บาท แต่ใช้ได้ 2-3 อาทิตย์ ก็เลือกเอาตามความต้องการได้เลยครับ

nantfa

• member
ดีครับ   ดีมากๆ ด้วย

เเต่!  มันหาซื้อ ยาก  ต้องไปห้างอย่างเดียวเลย
เเล้วก็ สายดำ ง่าย 2 อาทิตย์ ของผม สาย 1 + 2  เนี่ย ดำเเล้ว
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ถ้าคุณภาพเสียงดีมากครับ ผมชอบใช้มากที่สุดในสายกีต้าร์ด้วยกัน ;D ;D ;D
noomxman

coolclub

• member
ผมชอบเสียงของสายกีตาร์มาร์ติน
มันแตกต่างกับสายยี่ห้ออื่น เป็นเสน่ห์ของมาร์ตินเฉพาะ
ผมเคยใช้รุ่น FX ได้ประมาณ 2 เดือน (ใช้กับ fast fret)
Return To A=432hz

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
ผมก็ชอบใช้ สาย Martin ครับ
:) 081-791-2223 :)

sayyon

• member
  • Martin & Colling
แล้วแต่ความชอบครับ อ่านมา ฟังมาก็เท่านั้น ไว้เป็นแนวทางและความคาดหวัง สุดท้ายแล้วต้องเอามาลอง บางทีคนนู้นคนนี้บอกว่าดีแต่พอเอามาลองด้วยตัวเองแล้วก็อาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ กีต้าร์หรือสายมันก็มีดีในตัวของมันไม่ว่าจะถูกหรือแพง...อิอิ

pomguitar

• member
ผมชอบมากกว่า elixir อีก เพราะว่า elixir เป็นขลุยง่าย
ด้านคุณภาพ พอๆ กัน แต่ Martin ได้เรื่องความใส และซาวด์ที่จัดจ้าน กว่าครับ
ซึ่งแล้วแต่ว่า แต่ละท่าน จะชอบแบบไหน ทุกวันนี้ผมใช้ Martin String รุ่น LifeSpan SP

pickpanther

• member
    • My Page

ผมใช้สายมาร์ติน 80/20 แบบธรรมดามาตลอดครับ ได้เสียงที่ถูกใจ แต่เปลี่ยนบ่อยครับ
กำลังจะลอง Lifespan ดูครับ
FB/PickFingerstyle

loh

• member

ผมใช้ SP lifespan ครับ ถูกใจมากๆ เพื่อนผมหลายคนก็ใช้ 80/20 ตัวเดิม
แต่ตอนนี้หันมาลอง SP lifespan กันหมดทุกคน

Elixir ผมใช้ใส่กีต้าร์ Taylor เท่านั้น ใส่กีต้าร์ Martin ไม่ค่อยถูกใจ
รวมถึงกีต้าร์ยี่ห้ออื่นๆด้วย ใส่สาย Martin ทั้งหมดครับ

BestFinal

• member
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ก่อนจะตั้งกระทู้พอดีผมเอากีต้าร์ไปทำที่ร้านช่างจงแล้วเลยถือโอกาสเปลี่ยนสายกีต้าร์เลย ตอนแรกก็จะเอาสายของ Dad แต่พอดีมันหมดช่างแกเลยแนะนำของ Martin มา เสียงที่ออกมารู้สึกว่าจะใส่มากครับ ใส่กว่าสาย Dad ที่ติดมากับตัวกีต้าร์ของผมในตอนแรกอีก(ผมใช้ Veelah V1 DCE แต่ใช้มานาน+กับไม่ได้เอาไป Setup) อยากถามว่า สายของ Martin มีสายเคลือบรึเปล่าครับ พอดีอยากจะเปลี่ยนมาใช้แบบใช้งานนาน(งบน้อย)ไม่อยากเปลี่ยนสายบ่อยครับ

Poomjai39

• member
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ สายมาร์ตินรุ่นนี้(Life Span)มันลื่นเหมือน elixer หรือเปล่าวครับ มือใหม่ครับ เคยลอง elixer แล้วรู้สึกมันลื่น และหนากว่าสายไม่เคลือบครับ เล่นไม่ถนัดมือเลย

ปกติชอบสาย Newtone ของร้าน Music City กับ EXP 16 ของ DAD ครับ

ไม่กล้าซื้อมาลองครับ เลยรบกวนถามน้าๆก่อนถ้าลื่นมากคงขอบายครับ

pickpanther

• member
    • My Page
ไม่ลื่นเหมือน Elixer ครับ
FB/PickFingerstyle

Poomjai39

• member
ไม่ลื่นเหมือน Elixer ครับ

ขอบคุณครับน้า Pickpanther

ถ้าฟีลใกล้เคียงกับสายธรรดาคงได้เอามาลองกันสักชุด :D

อัศวเทพ

• member
เสียงดี เด้งดึ๋ง แต่ดำเร็วครับ ส่วนตัวแล้วแบบเคลือบใช้ได้ประมาณเดือนครึ่ง (เช็ดด้วยผ้าทุกครั้งก่อนเก็บในเคส)

Poomjai39

• member
เสียงดี เด้งดึ๋ง แต่ดำเร็วครับ ส่วนตัวแล้วแบบเคลือบใช้ได้ประมาณเดือนครึ่ง (เช็ดด้วยผ้าทุกครั้งก่อนเก็บในเคส)

ขนาดเคลือบยังอยู่ได้เดือนเดียวเองหรอครับน้าอัศวเทพ ถ้าไม่เคลือบนี่คงไปไวมาก

อีกประการครับ ไม่ทราบแนะนำ ตัว 80/20 หรือ phz/bronze ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

coolclub

• member
อย่างน้อย Tommy Emmanuel ก็ใช้นะครับ
ฟังจากบทสัมภาษณ์ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=24899.0
แกว่าใช้สาย Martin FX เบอร์ 13 เสียงนี้สุดยอด
Return To A=432hz