Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Sadle เป็น Tusq เปลี่ยน Bride Pin เป็นกระดูกแร้วจะเป็นอย่างไร  (อ่าน 1362 ครั้ง)

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
เพิ่งซื้อแซดเดิ้ลทรัสมาใหม่จะเอาไปเปลี่ยนกับพลาสติกของเดิม ไม่รู้ว่่าเสียงจะดีขึ้นตามคำร่ำลือรึปล่าว อันนี้สอบถามหน่อยครับถ้าเราไม่ใช้ภาคไฟฟ้าเสียงมันจะต่างจากพลาสติกเดิมมั้ยน๊ะ กำลังเดินทางกลับ ใจร้อน ได้ของเล่นมาเย๊อะเอิ้กๆ แต่บริทพินเนี่ย ไม่แน่ใจว่าของเดิมเป็นอะไรจำไม่ได้ว่าเคยเปลี่ยนไปรึยังเดี่ยวเปลี่ยนแร้วจะมาเล่าความแตกต่างให้ฟังกันครับ

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
เปลี่ยนแซดเดิ้ลเรียบร้อยครับเสียงวิ้งๆขึ้นจิงๆด้วย นี่ขนาดไม่ออกภาคไฟฟ้านะครับดีจิงๆด้วย พุ่งใสวิ้งเรยครับคุณเก๋ เดี่ยววันจันทร์จะเปลี่ยนหมุดเปนกะดูกดูครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยากรู้ผล
ทดลองเอาเลยคับ ฟังเปรียบเทียบ

ยกตัวอย่างทดสอบ Nut นะคับ
ผมใช้สายเก่า Elixir สาย ขนาด 56 Tusq saddle สีขาว และ Black Horn Bridge Pin
ครั้งแรกผมใช้ Fossalite ได้เสียงที่ทุ้มเล็กน้อย เนื้อเสียงเยอะ แต่ขาดความคมชัด
ครั้งที่สองผมใช้ Bone ได้เสียงที่สดใสกังวาล แต่เหมือนพลังเสียงน้อยลง เบสน้อยกว่า Fossalite
ครั้งสุดท้ายผมใช้ Black Tusq ได้เสียงที่ดีเหมือนกระดูก แต่มีเบสมากกว่า Fossalite และ เสียงดังกว่า เนื้อเสียงมาเต็ม

ทั้งหมดนี้ผมใช้วัสดุเดียวกันหมด เปลี่ยนแค่ Nut
ลองทำดูก้ได้นะคับ แนะนำให้ลองกับสาย 6 เพราะขาดยากดี ขึ้นสาย ผ่อนสาย
ฟัง ชอบอันไหนก็ใส่อันนั้น อิอิ

ปล.อย่าเชื่อผม ลองเอาเองละกันคับ

gttle

• member
สำหรับผมมีผลทั้งคู่นะทั้ง saddle ทั้ง bridge pin ลองฟังดูเองครับ

Peavey

• member
ส่วนตัวผมว่าถ้าสายเปิด Nut และ saddle มีผล แต่ถ้า คาดคาโป้แล้ว Saddle ล้วนๆ เลย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ก็จะได้เสียตังครับ
:)

sayyon

• member
  • Martin & Colling
มีผลจริงๆครับ ลองแล้วจะรู้ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ผมเปลี่ยนแค่หมุดชุดเดียวจากของเดิมที่มากับตัวเป็น Ebony pin ต่างกันอย่างสังเกตุได้เลยครับ เสียงเปิดขึ้น ดังขึ้น หวานขึ้นด้วยครับ

havaj

• member
บริด พิน อะไรเหมาะสุด ตามอ่าน ผมเปลี่ยน แซดเดิลเป็นกระดูก แล้วครับผมใ๙้  GD 100S ครับ