Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแน่น เท่า Jung Sung Ha หรือเซียนหลายๆท่าน  (อ่าน 9621 ครั้ง)

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
อยากจะถามกลับว่า เพลงที่เล่น นับตั้งแต่ จำบทเพลงได้หมด ซ้อมมากีรอบ แล้วครับ ถึง 200 รอบหรือยัง ถ้ายัง ลองซ้อมให้ถึง 200 รอบ แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ
+ 1
facebook.com/byrt21

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ซ้อมไปเรื่อยครับ อย่าเพิ่งท้อล่ะก้น
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

gazz

• member
เคยอ่านมือกีต้าร์ ระดับโลก เขียนไว้ใน Guitar player เมื่อ 10 ปีที่แล้ว เค้าบอกว่า การจะเล่นให้ดีต้องหมั่นซ้อม .. ยิ่งถ้า จะเล่นคอนเสิร์ต แล้วละก็ คุณต้องเล่นให้ได้มากกว่าเดิม 200% เพราะพอไปอยู่หน้าเวทีมันจะเหลือแค่ 100%

ตอนนั้นเค้าสัมภาษณ์ หลายคนทั้ง พอล กิลเบิร์ก ลุงโจ สตีฟวายน์

ฟังแล้วต้องเอาเป็นแรงบันดาลใจเลยครับ

AlvareZ

• member
เคยอ่านมือกีต้าร์ ระดับโลก เขียนไว้ใน Guitar player เมื่อ 10 ปีที่แล้ว เค้าบอกว่า การจะเล่นให้ดีต้องหมั่นซ้อม .. ยิ่งถ้า จะเล่นคอนเสิร์ต แล้วละก็ คุณต้องเล่นให้ได้มากกว่าเดิม 200% เพราะพอไปอยู่หน้าเวทีมันจะเหลือแค่ 100%

ตอนนั้นเค้าสัมภาษณ์ หลายคนทั้ง พอล กิลเบิร์ก ลุงโจ สตีฟวายน์

ฟังแล้วต้องเอาเป็นแรงบันดาลใจเลยครับ
+10 เลยครับ บางทีผมว่าซ้อมไปดีแล้วนะพอจะเล่นจริง มันกลับเล่นไม่ได้อย่างที่ซ้อมไว้ เนื่องจากว่าเรากลัวว่าจะเล่นผิดครับ เน้นความรู้สึกตรงนี้มากไปทำให้สมองสั่งการได้ไม่เต็มที่ ประกอบกับอาการตื่นเต้นทำให้กล้ามเนื้อมันจะเกร็งๆ เลยออกมาไม่ดีครับ ถ้าเล่นได้อย่าง Sung Ha โดยไม่พลาด ผมว่าเก่งเข้าขั้นแล้วแหละครับ เพราะว่าเด็กน้อยคนนี้ฝึกมาแต่เด็ก ผมว่าชีวิตเค้าอยู่กับกีต้าร์มากกว่าไปทำอย่างอื่นแน่นอนครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

kaizer123

• member
ผมสงสัยว่าSungha jungเค้าอัดยังไงให้เสียงคมชัดขนาดนั้นกล้องเค้ามหัศจรรหรือว่าเค้าใชเ้ไมค์อ่ครับ

Mook :)

• member
ผมสงสัยว่าSungha jungเค้าอัดยังไงให้เสียงคมชัดขนาดนั้นกล้องเค้ามหัศจรรหรือว่าเค้าใชเ้ไมค์อ่ครับ
กล้องดี แต่ไมค์ดีมากกว่า ไม่ได้ต่อแอมป์ เล่นสดๆ ยังชัดขนาดนั้น เค้าใช้ไรอัดน๊อ...

kaizer123

• member
ผมว่าเค้าน่าจะอัดทั้งเสียงท้งวีดีโอพร้อมกันแล้วเอาเสียงที่ได้จากไมค์ไปใส่ในวีดีโอโดยตัดเสียงจากวีดีโอที่ถ่ายมาทิ้งไป ไม่รู้เหมือนกันว่าใช่เปล่า 55555

redtopup

• member
การจะเข้าถึงอะไรซักอย่างต้องต่อเนื่องครับ 
นักดนตรีอาชีพ วันๆก็ซ้อมแต่เครื่องมือนั้นๆ  เหมือน คนเราทำงานวันล๊ะ 8 ชั่วโมงครับ
การซ้อมที่ต่อเนื่องจะทำให้นิ้วเราอยู่ตัวไวขึ้นครับ 
เมื่อ อะไรอยู่ตัวแล้ว ทีนี้ก็ ไม่ต้องซ้อมหนักแล้ว
อย่าไปเชื่อ เรื่องพรสวรรค์ครับ   สำหรับผมแล้ว  ผมไม่เชื่อครับเรื่องพรสวรรค์ที่จะทำให้เราไปถึงจุดหมาย
ผมเชื่อ เรื่องมีวินัยมากกว่าครับ มีจิตรวิญญาณเข้าสิง
อย่าเราๆไม่มีพรสวรรค์นี่แหละดีครับ  คนที่มีพรสวรรค์น่าจะเป็นคนที่มีปมด้อย  มากกว่าปมเด่นครับ 
น่าจะเป็นคนที่ไม่สมประกอบครับ  ในช่วงๆหนึ่งของชวิตน่าจะต้องเจอ อุปสรรค์ต่างๆมากกว่าคนปกติครับ 
สรรพสิ่ง ในโลกย่อมต้องมีการถ่วงดุลย์ ในตัวเอง ครับ

คนที่พก พรสวรรค์ติดตัวมาแต่กำเนิด  คงเป็น ไม่เหมือนอย่างเราๆ   น่าจะมี พรที่ไม่ใช่สวรรค์มากกว่าคนทั่วไปอย่างเราๆ   ด้วยซ้ำ  และน่าจะมีจุดบอดต่างๆ ในวัยของชวิตในช่วงระยะเวลาต่างๆ มากกว่าคนทั่วไป อาจเพราะดาวประจำ บนท้องฟ้า คงหาดาวที่มีพรสวรรค์ยาก  ที่จะทำนายดวงได้  เพราะว่าสรรพสิ่งทุกอย่างในโลกมีการถ่วงดุลกันเองทั้งสิ้น
 ดุจดาวบนท้องฟ้าที่มีแรงดึงดูดและโคจรไปรอบๆตัวของมันเอง  ว่าเข้าไปนั่น
 เขาเหล่านั้นน่าจะขาดหลายๆอย่างไม่เหมือนกับคนปกติทั่วๆไป
เรียกว่าผิด มุนษย์ ว่างั้นเถอะ   มองให้ดีๆ อาจเป็นคนที่พิการทาง  หลายๆด้านหากเรามองกลับกัน 
อันนี้ ขอเข้าข้าง คนทั่วไปครับ  อย่าไปมีเลยครับพรสวรรค์  มุ่งไปหาพรสแหวง ดีกว่า 

ตาม น้า fotobeer  เลยครับ  อยากจะถามกลับว่า เพลงที่เล่น นับตั้งแต่ จำบทเพลงได้หมด ซ้อมมากีรอบ แล้วครับ ถึง 200 รอบหรือยัง ถ้ายัง ลองซ้อมให้ถึง 200 รอบ แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ
 ดนตรีไม่ใช่อยู่ที่เก่งหรือไม่เก่ง ดนตรี ที่แท้จริงนั้นก็คือเรามอบความสุขเล็กๆให้กับตัวของเราเองก่อนเป็นอันดับแรก
การจะมอบความสุขให้กับตัวเราเองนั้น ต้องเป็นรักแท้ครับ 
และต้องเอาชนะใจตัวเองให้ได้ ถึงแม้จะยาวนานก็ตาม
เมื่อ เราเอาชนะใจตัวเราเองได้  ทุกอย่างจะค่อยๆมาครับ 
การจะเอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก็ คือ ต้องมีวินัยในการซ้อมครับ 
เมื่อเรา โบ่ม ไปเรื่อยๆ  วันนึง มะม่วงต้องสุก ครับ
เมื่อ วันที่มะม่วงสุก เราก็ เผื่อ แผ่ ออกไปครับ 
ซ้อมให้มากๆให้มันสุกคาต้นนี่แหละดีครับ ถึงจะสุก ช้าหน่อย กว่าคนอื่น  แต่ถ้าสุกแล้ว
มันจะหวานจับใจเลยครับ 
อย่างน้อยๆเราโบ่มมันเองกินมันเองนี่แหละดีครับ  ความสุขเล็กๆอยู่ที่ตัวเราครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

kaizer123

• member
ฟังน้าredtopupแล้วมีกำลังใจเลนย 55555

winnie

• บุคคลทั่วไป
แหม น้า redtopup พูดซะคนมีพรสวรรค์ เป็นคนผิดปกติไปซะขนาดนั้น ถ้าให้คิดแง่บวก ผมก็มองว่า มีพรสวรรค์ก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ทุกอย่างอยู่ที่เราฝึกฝนมากกว่าครับ เพราะทุกอย่างจะเกิดขึ้นมันประกอบด้วยหลายปัจจัยมากมาย ผมว่าสำหรับคนมีพรสวรรค์ เค้าก็อาจจะมีอย่างอื่นพร้อมด้วยครับ

ส่วนที่น้าเบียร์พูดก็ถูกต้องแล้วครับ....

Mook :)

• member
Re: ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแ$
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 20:00:01 »
น้า redtopup พูดซะ หนูชักอยากกินข้าวเหนียวมะม่วง

tang_guitar

• member

PASTRY

• member
Re: ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแ$
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 23:58:19 »
คนพึ่งหัดเล่นก็อยากเล่นเป็นเร็วๆแล้วก็พริ้วๆกับเค้าบ้างนึกแล้วก็อีกนานท้อบ้างบางครั้ง นิ้วมันเจ็บไม่เท่าไหร่แต่จับแล้วบอร์ดนี่สิคะนิ้วก็สั้นเฮ้อๆๆ แต่พออ่านน้าredtopupแล้วความท้อเริ่มจางหาย นึกแล้วอยากหยิบออกมาฝึกซะตอนนี้เลย
แต่กลัวคำว่าวันที่มะม่วงสุกเพราะดันนึกไปถึงสภาพที่นิ้วบวมแดงแล้วยิ่งน้าmugenบอกว่า"ปลายนิ้วมือซ้ายเดี๋ยวซักพักจะมีสภาพสยดสยองมากนะครับคอยดู" T_T ต้องผ่านสภาพนิ้วแบบนั้นก่อนใช่มั้ยคะ ถึงจะหายเจ็บนิ้ว
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ