Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแน่น เท่า Jung Sung Ha หรือเซียนหลายๆท่าน  (อ่าน 9623 ครั้ง)

manopsopjing

• member
อัดคลิปดูตัวเองเล่นแล้ว ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแน่น ไม่ธรรมชาติ ในทุกๆ จังหวะ เท่า Jung Sung Ha หรือเซียนหลายๆท่านครับ
ทั้งๆที่ก็ฝึกซ้อมอยู่ประจำ บางครั้งเล่นได้ดี บางครั้งเล่นได้แ๊ป๊ก ทั้งๆที่เล่นวันเดียวกัน ห่างกันแค่ไม่กี่นาที

หรือว่าผมฝึกซ้อมอย่างไม่ถูกวิธีครับ ฝึกอย่างไรให้พัฒนาอย่างต่อเนื่อง ให้เล่นได้ดีอย่างสม่ำเสมอ ไม่ใช่สามวันดี สี่วันไข้อ่ะครับ
ผมซ้อมวันล่ะประมาณ 1 ชม. นานๆที ก็เว้นวัน สองวันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

kaizer123

• member
Sungha jung เป็นไอดอลผม ผมกว่าจะอัดได้เพอเฟ็คนี่เครียดเลยอัดทีละไม่รู้กี่ชั่วโมงยังไม่ดีเลยยิ่งตอนใส่หูฟังอัดเสียงนี่ยิ่งกดดันเล่นไม่ถูกอยากจะโยนกีตาร์ทิ้ง ผมมีวิธีคือไว้อัดตอนอารมณ์ดี ได้ผลทุกทีเลย 5555

katika

• member
  • Feel good~
คิดเหมือนผมเลย ผมเคยคิดว่าเขาคงอัดหลายรอบกว่าจะได้ดีแบบนี้ แต่พอดูที่เขาแสดงสด เขาก็เล่นได้ดีอย่างไม่น่าเชื่อ ฝีมือผมตอนนี้เล่นมาสองปี ยังเทียบไม่ได้กับตอนแกเล่นใหม่ๆเลยครับ

panupong

• member
Sungha jung ก็เป็นไอด้อลผมเหมือนกัน ผมก็ค่อยลองอัดเล่นๆเอาไว้ดูเอง ก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับ  แต่เวลาผมเล่น ผมเริ่มเล่นจากช้าๆให้คล่องก่อนแล้วค่อยไปเร็วครับ

เอาคลิปนี้ไปดูเป็นกำลังใจนะครับ

Sungha Jung - Practice

Mook :)

• member
Re: ทำไมเล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแ$
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 21:08:17 »
บางทีเล่นแป้ก บางทีเล่นดี ในเวลาห่างกันไม่กี่่นาที ก็แสดงว่าฝีมือยังไม่คงที่ ต้องฝึกๆ ๆ และฝึกต่อไป
อัดคลิปดูแล้ว เล่นได้ไม่พริ้ว ไม่เนียน ไม่หนักแน่น ไม่ธรรมชาติ อยู่ที่น้ำหนักมือ เสียงของกีตาร์ อุปกรณ์ปรับแต่งและอัดด้วย

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
บางทีเล่นแป้ก บางทีเล่นดี ในเวลาห่างกันไม่กี่่นาที ก็แสดงว่าฝีมือยังไม่คงที่ ต้องฝึกๆ ๆ และฝึกต่อไป
อัดคลิปดูแล้ว เล่นได้ไม่พริ้ม ไม่เนียน ไม่หนักแน่น ไม่ธรรมชาติ อยู่ที่น้ำหนักมือ เสียงของกีตาร์ อุปกรณ์ปรับแต่งและอัดด้วย

:o น้องมุกตอบได้เทพมาก  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Mook :)

• member
เปลี่ยนเป็น LivE แล้ว
ไม่แอ๊บแบ๊ว แบบ รักทุกคน จุ๊บๆ  55+ ;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ไม่แอ๊บแบ๊ว แบบ รักทุกคน จุ๊บๆ  55+ ;D

พี่อายตัวเอง 5555555555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
Sungha jung ก็เป็นไอด้อลผมเหมือนกัน ผมก็ค่อยลองอัดเล่นๆเอาไว้ดูเอง ก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับ  แต่เวลาผมเล่น ผมเริ่มเล่นจากช้าๆให้คล่องก่อนแล้วค่อยไปเร็วครับ

เอาคลิปนี้ไปดูเป็นกำลังใจนะครับ

Sungha Jung - Practice

นี่ถ้าเพิ่งเห็นโน็ตครั้งแรก และวางฟอร์ม คอร์ดได้ automatic จริงๆ นี่เทพเลยยยยย
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ต่อให้เป็น Tab แต่ถ้าเปิดมาครั้งแรกเล่นได้แบบนี้เลย.......โอยยยยยยยยยยยยยย

Yoshio

• member
เห็นแล้วเล่นได้แบบนี้เลย เก่งมากกกก

KRiS

• member
ผมฝึกวันละประมาณ 4-5 ชั่วโมงอ่ะครับ โดยเฉพาะตอนฝึกเพลงใหม่ๆ แต่กระนั้น เพลงที่เล่นได้ก่อนหน้านี้ แล้วเล่นประจำทุกวัน มันก็ยังแป้กบ้าง
ผมก็คิดว่า ตัวเองยังฝึกไม่พอ ก็ฝึกไปเรื่อยๆ ผมเพิ่งหัดได้ 2 ปี ตอนนี้ เรียนแพทย์ด้วย เวลาอื่นนอกจากเรียน ผมก็ให้เพื่อนหมด(ซึ่งกีตาร์ ก็คือเพื่อนคนสำคัญของผมเช่นกัน)
ซักวัน มันต้องเห็นผลครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

Anat

• บุคคลทั่วไป
เล่นไม่เนียน แข็งโป๊ก  เพราะว่า พยายามเล่นให้เหมือนเค้าเกินไป  
เล่นตามโน้ต ตามแถ่บ มากเกินไป
พยายามหาตัวเอง  หา sound ของตัวเองให้เจอ

จนกระทั่งเป็นธรรมชาติของตัวเอง
.......วันนั้นเราจะเล่นเนียนเอง.....

เพราะไม่มีวิญญาณคนอื่นมาเข้าสิง  ไม่ได้เป็นร่างทรงของใคร
เราพูด เราเล่น เราร้อง ด้วยความเป็นตัวของเราเอง คร้าบบบบ

Anat

• บุคคลทั่วไป

ชั้นยังอายแทนแกเลย  อีตาพระจันทร์

altobIue

• member
เล่นไม่เนียน แข็งโป๊ก  เพราะว่า พยายามเล่นให้เหมือนเค้าเกินไป  
เล่นตามโน้ต ตามแถ่บ มากเกินไป
พยายามหาตัวเอง  หา sound ของตัวเองให้เจอ

จนกระทั่งเป็นธรรมชาติของตัวเอง
.......วันนั้นเราจะเล่นเนียนเอง.....

เพราะไม่มีวิญญาณคนอื่นมาเข้าสิง  ไม่ได้เป็นร่างทรงของใคร
เราพูด เเรเล่น เราร้อง ด้วยความเป็นตัวของเราเอง คร้าบบบบ
+1 1 1 1 1 1

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

ชั้นยังอายแทนแกเลย  อีตาพระจันทร์

+1 ค้าบ
:)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดานะครับ พวกที่เล่นเก่ง ๆ เนียน ๆ ต้องถามว่าเค้าจับกีตาร์วันละกี่ชั่วโมง ฝึกกันยังไง แล้วเราจับกีตาร์วันละกี่ชั่วโมง (หรือนาที) แล้วที่หยิบมาฝึก ๆ เล่น ๆ นั่น เล่นอะไรฝึกอะไรบ้าง

ถ้าไม่นับเรื่องพรสวรรค์ ก็คือต้องให้เวลากับมันมาก ๆ ๆ เท่าที่จะมากได้ครับ ดนตรีไม่มีทางลัดครับ จะให้จับนิด ๆ หน่อย ๆ แล้วเล่นไหลลื่นเป็นสไลด์เดอร์สวนสยามเลยคงยากครับ ผมเองก็เล่นมา 20 ปีแล้ว ก็ได้เท่าที่เห็นครับ ยังสู้น้อง Jung ไม่ได้เลย แต่วันนึงผมได้จับกีตาร์ซักครึ่งชั่วโมงก็หรูแล้วครับ ยกเว้นวันหยุดอาจได้จับนานหน่อย บางวันก็ได้แต่มอง ๆ ลูบ ๆ คลำ ๆ เพราะเล่นไม่ไหวแล้วกว่าจะกลับบ้าน ดังนั้นอย่าไปคิดมากครับ เล่นให้มีความสุขดีกว่า 555

panupong

• member
ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดานะครับ พวกที่เล่นเก่ง ๆ เนียน ๆ ต้องถามว่าเค้าจับกีตาร์วันละกี่ชั่วโมง ฝึกกันยังไง แล้วเราจับกีตาร์วันละกี่ชั่วโมง (หรือนาที) แล้วที่หยิบมาฝึก ๆ เล่น ๆ นั่น เล่นอะไรฝึกอะไรบ้าง

ถ้าไม่นับเรื่องพรสวรรค์ ก็คือต้องให้เวลากับมันมาก ๆ ๆ เท่าที่จะมากได้ครับ ดนตรีไม่มีทางลัดครับ จะให้จับนิด ๆ หน่อย ๆ แล้วเล่นไหลลื่นเป็นสไลด์เดอร์สวนสยามเลยคงยากครับ ผมเองก็เล่นมา 20 ปีแล้ว ก็ได้เท่าที่เห็นครับ ยังสู้น้อง Jung ไม่ได้เลย แต่วันนึงผมได้จับกีตาร์ซักครึ่งชั่วโมงก็หรูแล้วครับ ยกเว้นวันหยุดอาจได้จับนานหน่อย บางวันก็ได้แต่มอง ๆ ลูบ ๆ คลำ ๆ เพราะเล่นไม่ไหวแล้วกว่าจะกลับบ้าน ดังนั้นอย่าไปคิดมากครับ เล่นให้มีความสุขดีกว่า 555
  ผมชอบคุณน้า sontaya มากเลยครับ ที่ให้คำสั่งสอน

Mubintmin

• member
โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่า คนเหล่านั้นเค้าได้คลอเคลียกับกีตาร์ทั้งวันทั้งคืน จากที่เล่นโดยใช้ความจำกลายเป็นการเล่นโดยใช้ความเคยชินครับ ส่วนการอัดที่ออกมาเนียน ๆ นั้นไม่ใช่ว่าเทคเดียวผ่านทุกคน หรือบางครั้งอาจมีการลบตรงนั้น แต่งตรงนี้ ให้เสียงออกมาดูมีมิติมากขึ้นทำให้ฟังแล้วเคลิ้มครับ ถ้าจะดูกันจริง ๆ ให้ดูคลิบที่เป็นการเล่นสดจะดีกว่าครับ อาจจะแป๊กมีเสียง Buzz หรืออะไรก๊อก ๆ แก๊ก ๆ บ้าง อิอิ ดูให้มีกำลังใจเล่น ๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
อยากจะถามกลับว่า เพลงที่เล่น นับตั้งแต่ จำบทเพลงได้หมด ซ้อมมากีรอบ แล้วครับ ถึง 200 รอบหรือยัง ถ้ายัง ลองซ้อมให้ถึง 200 รอบ แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ