Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การบันทึกภาพและเสียงจากอุปกรณ์ที่มีอยู่  (อ่าน 3040 ครั้ง)

akeprawat

• member
ผมอยากจะทำวิดีโอเล่นๆ แต่แอบจริงจังเรื่องคุณภาพเสียง (แนวเดียวกับ Room39) เน้นทั้งเสียงร้องและเสียงกีต้าร์บนพื้นฐานอุปกรณ์ที่ผมมีอยู่ เมื่อวานผมลองทดสอบดูแล้วปรากฏว่าเสียงร้องพอไหวแต่เสียงกีต้าร์ผมไม่พอใจเลยครับ เสียงมันอู้อี้ ไม่ชัดเจน พอเอาไมโครโฟนออกห่างก็ไม่ค่อยได้ยิน จึงมีคำถามดังนี้ครับ
1.   จากอุปกรณ์ที่ผมมีอยู่ มีวิธีการ set up แบบไหนที่ทำให้เสียงบันทึกออกมาได้ดีกว่านี้ครับ
2.   ผมควรเพิ่มอะไรดี ระหว่าง Pick up LR Baggs M1 หรือ Condenser ไมโครโฟน SHURE PG27-LC, SHURE PG42-LC
3.   ลงทุนซื้อ Portable Recorder ตัวเดียวเลย เช่น Zoom H2n, Tascam DR-08

อุปกรณ์ที่ผมมีอยู่ตอนนี้
1.   Acoustic Guitar: Martin D-1GT
2.   Mixer: Yamaha MG82CX
3.   Microphone: Shure PG48 (Dynamic cartridge) มีอยู่ 2 ตัว
4.   Headphone: Marshall Major
5.   Video recorder: Apple iPhone4S
6.   Computer: Apple iMac (2.5GHz quad-core Intel Core i5)
7.   Software: GarageBand’11

หากน้าๆ มีข้อคิดเห็นอย่างไร รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ ส่วนเรื่องงบประมาณที่ตั้งไว้ประมาณ 8,000 บาทครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: การบันทึกภาพและเสียงจากอุปกรณ์ที่มีอยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:09:09 »
How to Record Guitar for Youtube Videos by Adam Rafferty - Part 1

How to Record Guitar for Youtube Videos by Adam Rafferty - Part 2

ลองดูครับ
:)

ยินยอม

• member
Re: การบันทึกภาพและเสียงจากอุปกรณ์ที่มีอยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:11:25 »
ซาวด์พี่แกจะออกมาแบบนี้

"In My Life" - Adam Rafferty - Beatles Solo Fingerstyle Guitar

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:15:42 »
sound อลังการมากครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

akeprawat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:52:17 »
สุดยอด...ได้แนวทางละ
ขอบคุณครับผม  :)

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:06:19 »
ฝากถามด้วยครับ

จะอัดเสียงกีตาร์แยกเสียงรบกวนไงครับ

บ้านติดถนนใหญ่รถวิ่งผ่านทั้งวัน

เสียงบีบแตรชอบเข้ามาแทรก T^T

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:13:09 »
ฝากถามด้วยครับ

จะอัดเสียงกีตาร์แยกเสียงรบกวนไงครับ

บ้านติดถนนใหญ่รถวิ่งผ่านทั้งวัน

เสียงบีบแตรชอบเข้ามาแทรก T^T

ถ้าไม่มีที่เงียบๆ อัดผ่านปิกอัพก็ได้ครับ เสียบต่อตรงเข้า audio interface หรือผ่านแอมป์อคูสติกแล้ว line out เข้า audio interface ครับ
แบบหลังจะปรับเสียงได้ด้วยครับ หรือเอาเข้าปรับ EQ ในโปรแกรมแต่งเสียงอีกทีครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:14:56 »
หรือไม่มีปิกอัพก็อัดในรถเก๋งแบบนี้ก็ได้ครับ ฮ่าๆๆ

コーヒールンバ  coffee rhumba パコ・デ・ルシア風cover!?

ในคลิปน้าแกใช้ Zoom Q3HD อัดในรถ ก็จะเก็บเสียงดีเลยครับ

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:18:05 »
หรือไม่มีปิกอัพก็อัดในรถเก๋งแบบนี้ก็ได้ครับ ฮ่าๆๆ

コーヒールンバ  coffee rhumba パコ・デ・ルシア風cover!?

ในคลิปน้าแกใช้ Zoom Q3HD อัดในรถ ก็จะเก็บเสียงดีเลยครับ

ไม่มีปิคอัพ ก็รถเก๋งก็ได้ โอ้ยยย ทำไมผมฮาจัง 555+

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:19:31 »
กลัวจะแป้กอยู่ครับ อิอิ

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:22:07 »
ฝากถามอีกนิดนืงครับ

พอดีไม่รุ้จริงๆ ว่า

pick up กับ pre amp ต่างกันยังไงครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:28:38 »
pickup เป็นตัวรับสัญญาณ อาจรวมมีปรีแอมป์ในตัวหรือไม่มีก็เรียกว่าปิกอัพได้ครับ
รับสัญญาณ จาก เปียโซ, เซนเซอร์, ไมค์ในตัว

ส่วนปรีแอมป์จะเป็นภาคแต่งเสียง ขยายสัญญาณเสียงก่อนส่งออกไปขยายจริงที่แอมป์ครับผม  ;D

http://en.wikipedia.org/wiki/Pickup_(music_technology)

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:42:45 »
กลัวจะแป้กอยู่ครับ อิอิ

มุขเยี่ยมครับน้า 555+
*-_-*

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:46:31 »
ขอบคุณคร้าบ ^^

furch1975

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 00:18:34 »
แจ๋วเลย..ได้ความรู้เรื่องการบันทึกเสียงอีกแบบนึงขอบคุณครับน้า..
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..