Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องคอกีตาร์มาร์ตินครับ  (อ่าน 2580 ครั้ง)

ooz

• member
เพิ่งมีมาร์ตินครับ ตอนซื้อมือหนึ่งจากร้านตัวแทน เขาตั้งคอให้ตรงดี แต่หลังจากนั้นเล่นไปประมาณสี่อาทิตย์ รู้สึกว่าแอ้คชั่นสูงขึ้นนิดหน่อย คอยกขึ้นนิดนึง ถามว่าเป็นธรรมชาติของมาร์ตินรึเปล่า

ขอบคุณครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามเรื่องคอกีตาร์มาร์ตินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 13:32:56 »
กลับไปเซ็ทอีกรอบก็น่าจะไม่มีัญหาอะไรครับ คิดว่าไปเช็คดูด้วย

putter

• member
Re: ขอสอบถามเรื่องคอกีตาร์มาร์ตินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 01:00:22 »
เพิ่งมีมาร์ตินครับ ตอนซื้อมือหนึ่งจากร้านตัวแทน เขาตั้งคอให้ตรงดี แต่หลังจากนั้นเล่นไปประมาณสี่อาทิตย์ รู้สึกว่าแอ้คชั่นสูงขึ้นนิดหน่อย คอยกขึ้นนิดนึง ถามว่าเป็นธรรมชาติของมาร์ตินรึเปล่า

ขอบคุณครับ
1.ถ้าคอ"แค่งอ"เพิ่มก็สามารถดัดความตึงของเหล็กดัดคอเพิ่มได้เลยครับ(ให้ร้านนั้นทำนะ)
2.ให้ตรวจดูที่"จ๊อยคอ"ว่ามีรอยแยกรึป่าว ถ้ามีจนสามารถมองเห็นได้ชัดทั้งในส่วนของ"ใต้ฟิงเกอร์บอร์ดบริเวรด้านท๊อบ"
และจ๊อยคอในส่วนที่อยู่ด้านล่าง(ตรงสามเหลี่ยม)นะครับ ถ้ามีรอยแยก ขอเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเลยครับ
***เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ เพราะไม่รู้ว่า 1 หรือ 2 ***
ปล. อ่ออย่าลืมดูที่บริด(หย่อง)ด้วยนะครับ ว่ามันอ่ารึป่าวครับ....

ooz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:49:32 »
ขอบคุณพี่พัตเตอร์มากครับ ตรวจสอบแล้ว ตัวกีตาร์ปกติดีทุกอย่าง ไม่มีรอยแยกใดๆ รึเป็นปกติของมาร์ติน เพราะเคยได้ยินว่า มาร์ติน จะมีระยะ releive ของคอค่อนข้างเยอะ หรือ เป็นเพราะความชื้นฝน

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 16:16:27 »
รบกวนถามคุณ putter หน่อยครับ
กีต้าร์ taylor ผมเห็นมันถอดคอมารีเซ็ตใหม่ง่ายดี
ถ้าองศาคอไม่ผิดปกติ แต่อยากตั้งให้เฟรตบอร์ดส่วนท้ายมันกระดกขึ้น โดยการรองแผ่นชิม
เพื่อผลในการลดaction แทนการ ฝน saddle สามารถทำได้ไหมครับ มีผลเสียอย่างไรหรือไม่
ตอนนี้ action ประมาณ 2.9 mm อยากลดลงแค่ 0.5 mm ครับ

RepairGuitar.com Presents: How to Reset A Taylor Guitar Neck

putter

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:40:00 »
ขอบคุณพี่พัตเตอร์มากครับ ตรวจสอบแล้ว ตัวกีตาร์ปกติดีทุกอย่าง ไม่มีรอยแยกใดๆ รึเป็นปกติของมาร์ติน เพราะเคยได้ยินว่า มาร์ติน จะมีระยะ releive ของคอค่อนข้างเยอะ หรือ เป็นเพราะความชื้นฝน
ไม่อยากใช้คำว่า ปกติหรือไม่ปกติ ของยี่ห้อนั้นๆครับ
ยังไงแล้วแต่ขอให้ลองตรวจสอบความตรงของคออย่างสม่ำเสมอครับ
โดยการกดที่fretที่1 กับfretสุดท้าย ของสาย6 แล้วดูระยะความห่างระหว่างfretกับสายของช่วงfret 8(หาข้อมูลเพื่มดูนะครับ)
แล้วจำความสูงดูคราวๆครับ ตรวจดูสักอาทิตย์ละครั้งครับ ว่ามันห่างมากขึ้นรึป่าว หรือเท่าเดิม
เพราะมันเป็นไม้ครับ บางทีดัดคอไปก็ปกติดี ผ่านไป 3วันคอแอ่นซะงัน เรื่องแบบนี้พบได้กับกีตาร์ทุกตัวครับ
ส่วน อากาศ มีผลกับไม้ทุกอากาศครับ ขึ้นอยู่กับสิ่งที่จะเป็นในตัวนั้นๆครับ คำนวนเผื่อไม่ได้เลยครับ...
ปล.ไม่งงนะ...

putter

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:53:10 »
รบกวนถามคุณ putter หน่อยครับ
กีต้าร์ taylor ผมเห็นมันถอดคอมารีเซ็ตใหม่ง่ายดี
ถ้าองศาคอไม่ผิดปกติ แต่อยากตั้งให้เฟรตบอร์ดส่วนท้ายมันกระดกขึ้น โดยการรองแผ่นชิม
เพื่อผลในการลดaction แทนการ ฝน saddle สามารถทำได้ไหมครับ มีผลเสียอย่างไรหรือไม่
ตอนนี้ action ประมาณ 2.9 mm อยากลดลงแค่ 0.5 mm ครับ

RepairGuitar.com Presents: How to Reset A Taylor Guitar Neck

ต้องขอโทษด้วยครับ
ข้อเสียของผมคือผมไม่สามารถจำรุ่นหรือรหัสของกีตาร์แต่ละยี่ห้อได้ครับ(ทั้งโปร่งทั้งไฟฟ้าทั้งอุปกรณ์เสริม)จำไม่ไหวครับ
ทีนี้ในส่วนของกีตาร์ Taylor ในบางรุ่นไม่สามารถถอดออกมาได้โดยการถอดน๊อต(ก็ถือว่าทำไม่ได้ครับ อันตรายไปไม่คุ้ม)
แต่ในส่วนเช่น Baby สามารถถอดคอออกได้ด้วยน๊อต 2ตัวด้านบนครับ
และจะมีบางรุ่นจะสามารถถอดน๊อตใต้คอภายในได้ครับ(รุ่นใหม่ๆจะมี) เอามือลวงเข้าไปดูครับ ถ้ามีหัวหกเหลี่ยมนูนๆก็สบายครับ
สรุป ถอดได้หรือไม่อยู่ที่น๊อตครับ ถ้าไม่มีน๊อตคือกาวล้วนๆครับ
ปล.ผมยังไม่ได้ดูคลิปนะครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 18:02:41 »
ขอบคุณครับพี่พัตเตอร์

peak

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:37:17 »
คุณ PUTTER ครับ ของผมเป็นแบบข้อ 2 แต่จ๊อยคอในส่วนที่อยู่ด้านล่าง(ตรงสามเหลี่ยม)ดูสนิทปกติ พอจะซ่อมได้ไหมครับ(ผมลูกค้าเก่าลุงจง)
ถ้าพอทำได้ก็จะได้ยกไปให้ลุงแกทำให้(บ้านไกล)

1.ถ้าคอ"แค่งอ"เพิ่มก็สามารถดัดความตึงของเหล็กดัดคอเพิ่มได้เลยครับ(ให้ร้านนั้นทำนะ)
2.ให้ตรวจดูที่"จ๊อยคอ"ว่ามีรอยแยกรึป่าว ถ้ามีจนสามารถมองเห็นได้ชัดทั้งในส่วนของ"ใต้ฟิงเกอร์บอร์ดบริเวรด้านท๊อบ"
และจ๊อยคอในส่วนที่อยู่ด้านล่าง(ตรงสามเหลี่ยม)นะครับ ถ้ามีรอยแยก ขอเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเลยครับ
***เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ เพราะไม่รู้ว่า 1 หรือ 2 ***
ปล. อ่ออย่าลืมดูที่บริด(หย่อง)ด้วยนะครับ ว่ามันอ่ารึป่าวครับ....
Acoustic only

gman

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:04:09 »

การเปลี่ยนชิมนั้นจุดประสงค์เพื่อเปลี่ยนองศาคอครับ
เวลาเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งคู่คือทั้งชิ้นที่รองใต้ฟิงเกอร์บอร์ดและชิ้นที่รอง heel ครับ ไม่ควรเปลี่ยนอันใดอันหนึ่ง
ลักษณะมันเหมือนกับมุมฉากที่มุมอยู่ที่เฟร็ต 14 และเป็นจุดหมุนครับ ต้องไปด้วยกันทั้งสองด้าน
แต่ถ้าองศาคอไม่ผิดปกติก็ไม่ควรปรับครับ

ไม่ทราบว่าแอ็คชั่น 2.9 มม. นี่สายอะไรครับ ถ้าเป็นสาย 6 ก็สูงกว่าสเป็ค Taylor ที่ 2.4 มม. (ที่รีลีฟเฟร็ต 6 ที่ 0.25 มม.)
แต่ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติครับ ส่วนองศาคอจะปกติหรือไม่ต้องเช็คครับ;
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=12397.msg210686#msg210686