Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ  (อ่าน 46972 ครั้ง)

labella

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:34:51 »
ขอบคุณท่าน 123 และท่าน chin-guitar ครับ สำหรับข้อมูล ปึ้กจริงๆ ครับ

คำถามเพิ่มเติมครับ กีตาร์คลาสสิคที่เคลือบแบบมัน กับ เคลือบแบบด้าน มีผลต่อเสียงแตกต่างกันหรือไม่ครับ

TKCN

• member
Re: ท่านใดเคยสั่งทำกีตาร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:38:28 »
ขอบคุณท่าน 123 และท่าน chin-guitar ครับ สำหรับข้อมูล ปึ้กจริงๆ ครับ

คำถามเพิ่มเติมครับ กีตาร์คลาสสิคที่เคลือบแบบมัน กับ เคลือบแบบด้าน มีผลต่อเสียงแตกต่างกันหรือไม่ครับ
มันหรือด้านไม่มีผลครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเคลือบหนาหรือบาง
ยิ่งบางยิ่งดีครับ เสียงจะพุ่งแล้วเปิด

ปล.แต่ผมรู้สึกว่ากีตาร์ที่เคลือบมันเสียงจะทึบครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 23:52:13 »

มันหรือด้านไม่มีผลครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเคลือบหนาหรือบาง
ยิ่งบางยิ่งดีครับ เสียงจะพุ่งแล้วเปิด

ปล.แต่ผมรู้สึกว่ากีตาร์ที่เคลือบมันเสียงจะทึบครับ

ตอบโดนใจผมมากเลยครับ โดยส่วนตัวผมชอบแบบเคลือบด้านมากกว่า
คลาสสิคดี แต่เหมือนจะดูแลยากกว่ารึเปล่าครับ

ว่าแต่ท่าน chin นอนดึกจริงๆ ครับ นึกว่าคนในบอร์ดไปนอนกันหมดแล้ว

TKCN

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:11:21 »
ใช่ครับ เคลือบด้านรอยจะขึ้นง่ายกว่าถ้าถูกกระแทก

labella

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 00:36:44 »
จริงๆไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิคนั้น
ดูให้ดีๆครับ มันจะไม่เป็นแผ่นเรียบๆด้วยครับ มันจะมีสโล๊ปหน่อยๆโค้งนิดๆ  
ไม้หลังของกีต้าร์คลาสสิค จะแบ่งครึ่งครับ คือ แบ่งครึง่ กลางแล้วเอามาต่อกัน
ผมเห็น อยู่ 2 แบบครับ คือ แบ่งครึ่ง เท่ากันเลย แล้วก็มาต่อกัน
กับ แบ่งครึ่ง กลาง แต่ เอาไม้ อีก ชนิดมาแซม  ให้เป็น ร่องกว้างขึ้น  คล้ายๆรูปตัว v  
รามิเรส แบ่งครึ้งเท่ากัน  ตามในวิดิโอ
ไม้หลังในกีต้าร์คลาสสิค แบ่งครึ่ง ทั้งนั้นครับ  ที่บางทีเห็นเหมือนเป็นแผ่นเดียวกันไม่ได้ต่อ  เพราะ  ช่างบางคนไม่ใส่ คลิบสีเข้าไป  แต่ส่วนมากจะใส่ หรือไม่ก็ใส่สีให้เข้มขึ้นเป็นแนว

คิดยังไงกับเรื่อง เอาไม้มาแทรกระหว่างไม้ 2 แผ่นครับ (ไม้หลัง)
วันก่อนได้คุยกับช่างไทยเรื่้องนี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน

คิดว่าการเอาไม้หลัง 2 แผ่นมาชนกันธรรมดา
กับเอาไม้มาแทรก (ไม่แน่ใจว่าเพื่อผลในเรื่องความสวยงามหรือเปล่า)
จะมีผลต่อเสียงหรือไม่ครับ

ภาพจาก
http://elderly.com/images/new_instruments/28N/SOLISTA_body-back.jpg

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

labella

• member
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 18:06:57 »
อ้างถึง
ของช่างเดชามีสองรุ่นครับ รุ่นธรรมคา กับรุ่นท็อปเกรด สเป็คไม้เหมือนกันทั้งสองรุ่นครับ ต่างกันแค่คุณภาพกับความสวยงามครับ รุ่นท็อปเกรดจะใช้ไม้คุณภาพสูงสุดครับความสวยงามก็จะมากกว่า สเป็คไม้ของช่างเดชาถูกกำหนดไว้ตายตัวครับ ลูกค้า(อย่างผม)ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ มันเป็นไม้ที่เค้าถนัดและมีความชำนาญเป็นพิเศษเพราะทำส้ป็คนี้มาทั้งชีวิต ทำจนกระทั่งแกหลุดปากบอกกับผมว่า "ลืมไปแล้วว่าSpruceทำยังไง" และเค้าคิดว่ามันสุดๆ แล้วสำหรับกีตาร์ของเค้า ราคารุ่นธรรมคา 40000 บาท(ปลายปี53) รุ่นท็อปเกรด 80000(ปลายปี53) ไม่เอากล่อง -5000 บาท เอาลูกบิดมาเองก็ลดอีกครับตามราคาลูกบิดที่ช่างใช้(Sloane; Ebony knobs, black rollers )หรือตามกลงกันครับ ส่วนสเป็คไม้ก็ดังนี้ครับ ซีดาร์(ท็อปเกรด)/อินเดีย สำหรับรุ่นธรรมคา และ ซีดาร์(ท็อปเกรด)/อินเดีย(ท็อปเกรด) สำหรับรุ่นท็อป   ส่วนของช่างณรงค์ศักดิ์ รุ่นท็อป 115000 ขึ้นไป รุ่นรองอยู่ที่ 90000 บาท รุ่นธรรมดาและรุ่นนักเรียนราคาก็จะลดลงมาตามลำดับครับ

ไม้ข้างและไม้หลังของกีตาร์ช่างเดชา เป็นไม้อะไรครับ ทั้งรุ่น 40000 และรุ่น 80000
ช่างเดชาจะมางาน Asia International Guitar Festival and Competition 2011 ที่โรงแรมสยามซิตี้ รึเปล่าครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 19:42:14 »
อ้างถึง
ของช่างเดชามีสองรุ่นครับ รุ่นธรรมคา กับรุ่นท็อปเกรด สเป็คไม้เหมือนกันทั้งสองรุ่นครับ ต่างกันแค่คุณภาพกับความสวยงามครับ รุ่นท็อปเกรดจะใช้ไม้คุณภาพสูงสุดครับความสวยงามก็จะมากกว่า สเป็คไม้ของช่างเดชาถูกกำหนดไว้ตายตัวครับ ลูกค้า(อย่างผม)ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ มันเป็นไม้ที่เค้าถนัดและมีความชำนาญเป็นพิเศษเพราะทำส้ป็คนี้มาทั้งชีวิต ทำจนกระทั่งแกหลุดปากบอกกับผมว่า "ลืมไปแล้วว่าSpruceทำยังไง" และเค้าคิดว่ามันสุดๆ แล้วสำหรับกีตาร์ของเค้า ราคารุ่นธรรมคา 40000 บาท(ปลายปี53) รุ่นท็อปเกรด 80000(ปลายปี53) ไม่เอากล่อง -5000 บาท เอาลูกบิดมาเองก็ลดอีกครับตามราคาลูกบิดที่ช่างใช้(Sloane; Ebony knobs, black rollers )หรือตามกลงกันครับ ส่วนสเป็คไม้ก็ดังนี้ครับ ซีดาร์(ท็อปเกรด)/อินเดีย สำหรับรุ่นธรรมคา และ ซีดาร์(ท็อปเกรด)/อินเดีย(ท็อปเกรด) สำหรับรุ่นท็อป   ส่วนของช่างณรงค์ศักดิ์ รุ่นท็อป 115000 ขึ้นไป รุ่นรองอยู่ที่ 90000 บาท รุ่นธรรมดาและรุ่นนักเรียนราคาก็จะลดลงมาตามลำดับครับ

ไม้ข้างและไม้หลังของกีตาร์ช่างเดชา เป็นไม้อะไรครับ ทั้งรุ่น 40000 และรุ่น 80000
ช่างเดชาจะมางาน Asia International Guitar Festival and Competition 2011 ที่โรงแรมสยามซิตี้ รึเปล่าครับ

40000 เป็น indian rosewood ครับ 80000 ไม่ทราบครับ
คุณเดชาไม่เคยเข้าร่วมพวก festival ครับ งานแกเยอะมาก 555+

labella

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:04:13 »
ขอบคุณท่าน chin มากครับ
พอมีตัวอย่างคลิปให้ฟังเสียงกีตาร์ช่างเดชาบ้างมั้ยครับ
youtube หรือ เว็บอื่นก็ได้ครับ ผมหาไม่ได้เลย

TKCN

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:16:43 »
ไม่มีเลยครับ
ศิลปินไม่ค่อยใช้

labella

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:46:06 »
ขอบคุณครับ แสดงว่าคนไทยส่วนใหญ่นิยม spruce ของช่างไทยมากกว่าหรือครับ
ส่วนใหญ่มุ่งไปที่ช่างนิด ช่างกบ ช่างณรงค์ ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:17:08 »
คนไทยนิยมกีตาร์แบรนด์ครับ ไม่ค่อยมีใครสั่งทำ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:18:26 »
พวก yamaha almansa alhambra คนไทยนิยมพวกนี้ครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 23:12:35 »

เอ่อ ผมหมายถึงในบรรดาช่างไทยด้วยกันน่ะครับ  :D

รบกวนถามเป็นความรู้นิดนึงครับ เพลงนี้ชื่อเพลงอะไรครับ

H.Rodriges- Kumparsita Guitar of Alhambra 5p

แล้วอันนี้เพลงเดียวกันรึเปล่าครับ

KAARE NORGE - LA CUMPARSITA - TANGO by GERARDO.H.M.RODRIGUES

หากมีโน้ตรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:44:44 »
คิดว่าเพลงเดียวกันครับ จากที่ฟังดู
ส่วนโน้ตผมหาใน google ไม่เจอครับ - -*

TKCN

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 12:45:56 »
ในบรรดาช่างไทย คนไทยชอบใช้ของช่างนิดครับ(ช่างวิรูฬ)
ผมเจอบ่อยมาก เสียงหวานๆ หนาๆ แต่ไม่ค่อยพุ่ง

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 13:13:40 »
ผมขออนุญาตถามนะครับว่า top spruce กับ cedar อันไหนเสียงพุ่งและคม อันไหนเสียงนุ่มกว่ากันครับ สับสนมากเลย ขอบคุณครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 14:11:54 »
ผมขออนุญาตถามนะครับว่า top spruce กับ cedar อันไหนเสียงพุ่งและคม อันไหนเสียงนุ่มกว่ากันครับ สับสนมากเลย ขอบคุณครับ

ถ้า กีต้าร์  ในระดับ นักเรียนใช้  ซีด้า  จะอบอุ่น และ นุ่ม กว่า สปูร๊ท  
ในระดับ  เกรด  ไม่สูงมาก สปรู๊ท  จะ  คมและ พุ่ง กว่า  เสียง ออกมา ด้านหน้า  
คำว่า พุ่ง นี่  เสียง มัน พุ่ง ออกไป  ข้างหน้า  หรือ  รอบ ตัวกีต้าร์  ครับ
ซีด้า ให้ เสียง รอบ ตัว ด้าน ข้างได้ ดี  กว่า  สปูร๊ท  

ผมเคย ลอง เบอนาเบ้  เป็น ซีด้า  เสียง กลับ คม และ พุ่ง มากกว่า สปูร๊ท ในรุ่น เดียวกัน  แต่ ต่างเวลา ในการ เปรียญเทียบ
 เสียง กลับ เป็นเส้นเล็กๆ  มากกว่า สปูร๊ท  
โดยมาก คนไทย จะ ชอบ สปูร๊ท  รวมทั้งผมด้วย  ในกีต้าร์  ที่ราคา ไม่เกิน 2 แสน บาท  ถ้า ระดับ ราคา นี้ สปูร๊ท  พุ่ง กว่า ซีด้า  
สปรู๊ท มี ข้อได้ เปรียญ ซีด้า  ตรง ความ คมชัด แต่ ในขณะเดียวกัน ซีด้า กลับ ให้ บรรยากาศที่ดี  กว่า สำหรับคนฟัง  อันนี้ใน ความรู้สึกของผม  
ซึ่งในความหมาย  บรรยากาศที่ดี นี่ คือ เสียงพุ่ง รึเปล่าก็ไม่รู้  

สปรู๊ท จะออก คมและใส  กว่า ซีด้า  อันนี้  ในเกรด นักเรียนใช้  ที่ไม่ใช่กีต้าร์ เกรดคอนเสิรท์  
มีกีต้าร์ บางยี่ห้อที่เป็นซีด้า  ก็  ออกแนว สปรู๊ท  และก็ มี สปรู๊ท บางยี่ห้อ ที่ ออกแนว ซีด้า  
อย่าไป มุ่ง ประเด็น เสียง พุ่ง  มากไปครับ  
ถ้า เราเล่น คอนเสิรท์ อยู่ที่บ้านคนเดียว  เอา เสียง ที่เราได้ ยิน ตอนเราเล่นนี่แหละดีที่สุด  ไม่ ต้อง ไปพิจรณามาก ถึง ขนาด  นั่ง ฟัง ห่างกี่เมตร แล้ว กีต้าร์ตัวไหนเสียง พุ่งกว่ากัน  
โดย มาก  กีต้าร์ ที่เวลาเราดีด เสียงออกมา เบา  แต่ คนฟัง ฟังไกล ได้ ยิน ชัด
แต่กีต้าร์ที่เสียงดัง ขึ้นมาอีก ตอนเราเล่นเรารู้สึกว่าเสียงดังกว่า   แต่ พอฟังไกล  กลับ  ได้ ยิน อ่อน กว่าตัวเเรก
นั่นเป็น เพราะ การกระจายเสียง ตัวที่ 2 เสียงออกรอบตัวมากกว่า ออกไปทางด้าน ข้างด้วย  ซึ่งทำให้ เกิดการ วิ่งของเสียง ที่ ช้าลง  
คนฟังนั้น ไม่ได้ ยิน เสียงที่ตัวกีต้าร์แต่เพียงอย่างเดียว  คนฟัง จะต้องได้ ยิน เสียงสะท้อน ที่ ผนังด้านข้าง ที่เสียงของกีต้าร์วิ่งไปกระทบ และ สะท้อน มาที่หู คนฟังถึง จะถูกกว่า
กีต้าร์ ที่ เสียงพุ่ง โดยมาก  ตัวกีต้าร์จะไม่ค่อยสั่น  ตอนเรา เล่น  
กีต้าร์ที่เสียง ออกรอบตัวมากๆ  ตัวกีต้าร์มันจะสั่น มากกว่า  เสียงจะไม่พุ่งเท่าไหร่ แต่ให้ บรรยากาศที่ วิเศษกว่า  อันนี้ต้องแยก ความ คัลเลอร์  ของเสียงให้ ออก จากการสั่น ที่ตัวกีต้าร์
กีต้าร์ที่ดี  ทั้ง ตัวกีต้าร์  มันต้อง สั่นไปหมด  เมื่อ เรา เล่น  
ประเด็น ของ กีต้าร์ในอุดมคติ ไม่ใช่ อยู่ที่ ความพุ่ง ของเสียง  
ประเด็น หลัก อยู่ ที่ ความกลมกลืน ของเสียง ความคัลเลอร์ของเสียง  และ ความชัด ในสัมผัสแรกที่สายเกิดการสั่นสะเทือน ตลอดจน ในการ จางหายของเสียง  
ความสมดุลย์ ของ เสียง เเหลมและ ทุ้ม  
ความเข้มของเสียง ที่ ไม่ กร้าวร้าว  หยาบกระด้าง  

กีต้าร์ที่ดี  ต้องให้เสียงที่มีความสมดุลย์ของเสียง มาเป็น อันดับแรก  โทนัทบาล้านต้องดี  ก่อน เป็นอันดับแรก  
ถ้า แหลมไปทางนึง พุ่ง แต่ ทุ้ม กลับ นุ่ม  เกิน ควร แบบนี้ ในตัวกีต้าร์ของมันเอง เสียงก็มีความขัดแย้งในตัวของมันเองในกีต้าร์ตัวนั้น  
ผมว่า ถ้าในระดับ ราคา เกรด  นักเรียน สปรู๊ท เสียงจะออกแนว เสียงเส้นเรียวเล็ก มากกว่า ซีต้าร์  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:19:04 »
ขอบคุณน้า redtopup มากครับ ได้ความรู้มากเลยครับ น่าจะเลือก spruce แล้วล่ะครับงานนี้