Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม, แชร์การเริ่มเล่นกีตาร์  (อ่าน 1780 ครั้ง)

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ขอถาม, แชร์การเริ่มเล่นกีตาร์
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 13:47:30 »
อยากถาม, แชร์การเล่นกีตาร์ เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้เริ่มหัดกีตาร์
ว่าน้าๆ เล่นกีตาร์มาได้ี่ปี เริ่มเล่นตั้งแต่อายุเท่าไหร่ เรียนรู้การเล่นอย่างไร เช่นเรียนโดยตรงจากอาจารย์หลายๆท่าน หรือฝึกด้วยตนเองอย่างไร
เล่นแนวไหน

ผมเองจำได้ว่าจับกีตาร์ตั้งแต่ อายุ15  ตอนนี้อายุ 27 พึ่งซื้อกีตาร์ตัวแรกเมื่อตอน อายุ25 ยามาฮ๋า f310
หัดด้วยตัวเอง และดูจากคนอื่น จากยูทูปไปเรื่อย
ถ้าเปรียบเทียบคงจะได้แค่ระดับต้นๆ stumming ได้พอ fingerstyle ได้นิดหน่อย
เข้ามาเว็บนี้รู็สึกเหมือนต้องเริ่มหัดเรียนรู้กีตาร์ใหม่ ตอนอายุ 27 ถ้ามีคนหัดตอนอายุมากกว่านี้ คงมีกำลังใจหัดขึ้นอีกเยอะเลยครับ
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

nhoy

• member
Re: ขอถาม, แชร์การเริ่มเล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:08:47 »
ผมเองจำไม่ได้แน่ว่าเริ่มเล่นกีต้าร์ตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ อาจคงประมาณอายุสิบกว่าปลายๆ หรือยี่สิบต้นๆ ครับ
ในสมัยนั้นหาคนที่เล่นกีต้าร์ยากครับ และเครื่องไม้เครื่องมือที่จะช่วยให้รู้จักการเล่นก็ไม่มี ต้องอาศัยแกะเอาจากแผ่นเสียงหรือเทปเป็นสำคัญครับ
การเล่นในสมัยนั้นค่อนข้างแคบ และยุ่งยาก ตลอดจนหาโอกาสที่จะแสดงออกอย่างปัจจุบันนี้ไม่ได้ครับ
อีกทั้งผู้หลักผู้ใหญ่ก็จะไม่ค่อยสนับสนุนเพราะมองเป็นในลักษณะเต้นกิน-รำกิน
นับแต่วันนั้นๆ จนถึงวันนี้ประมาณ 40 ปีแล้ว จนขณะนี้ผมเองอายุ 61 ปี ก็ยังเล่นกีต้าร์ที่ผมรักอยู่ตลอดมาเลยครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนนะครับ :)

SALAMANDER

• member
Re: ขอถาม, แชร์การเริ่มเล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:11:27 »
ผมเองจำไม่ได้แน่ว่าเล่นตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ อาจคงประมาณอายุสิบกว่าปลายๆ หรือยี่สิบต้นๆ ครับ
ในสมัยนั้นหาคนที่เล่นกีต้าร์ยากครับ และเครื่องไม้เครื่องมือที่จะช่วยให้รู้จักการเล่นก็ไม่มี ต้องอาศัยแกะเอาจากแผ่นเสียงหรือเทปเป็นสำคัญครับ
การเล่นในสมัยนั้นค่อนข้างแคบ และยุ่งยาก ตลอดจนหาโอกาสที่จะแสดงออกอย่างปัจจุบันนี้ไม่ได้ครับ
อีกทั้งผู้หลักผู้ใหญ่ก็จะไม่ค่อยสนับสนุนเพราะมองเป็นในลักษณะเต้นกิน-รำกิน
นับแต่วันนั้นๆ จนถึงวันนี้ประมาณ 40 ปีแล้ว จนขณะนี้ผมเองอายุ 61 ปี ก็ยังเล่นกีต้าร์ที่ผมรักอยู่ตลอดมาเลยครับ
เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนนะครับ :)

โห ผมต้องเรียกลุงหน่อยสินะครับ ^_^

เล่นมา 40 กว่า ประสบการณืคงเยอะมากๆ

ผมเล่นมาตั้งแต่ 14 ครับ

ปัจจุบัน 22 แต่ฝีมือเท่ากับตอน14 เพราะได้แต่ตีคอร์ดไปวันๆ

ตอนนี้กำลังหัดแนวฟิงเกอร์สไตล์

Jopiya

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:46:44 »
ผมเริ่มจับกีต้าร์ครั้งแรก ม.2 เล่นโดยไม่รู้เลยว่ากีต้าร์ต้องตั้งสาย เล่นจนท้อ ต้องแอบมองและคอยถามคนที่เล่นเป็นว่าเค้าเล่นกันอย่างไร. เลิกเล่นเป็นสิบปี จนมาตอนนี้มีกีต้าร์เสียงพอใช้ได้หน่อยแต่กลับไม่มีเวลาเล่น ฝีมือไม่ค่อยต่างจากเดิม อิจฉาเด็กรุ่นใหม่ทุกอย่างมีในอินเตอร์เนต บางเรื่องผมก็เพิ่งรู้เมื่อไม่นานนี้เองครับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:29:41 »
ผมจับกีต้าร์ครั้งแรกตอน 15 เหมือนกันครับ หยิบๆยืมๆของเพื่อนได้หนึ่งปี พ่อก็ซื้อกีต้าร์ให้ครับ เป็นกีต้าร์ไม้อัดราคาไม่ถึงพันบาทครับ
แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยมีเงิน เวลาอยากเล่นเพลงไหนก็เข้าไปร้านหนังสือแล้วยืนอ่านจำโน้ตจำแท็บ แล้วกลับมาเขียนที่จำไว้ที่บ้านครับ
เข้าๆออกๆร้านหนังสือบ่อยๆไปยืนจำแท็บ จนได้ครบจบหนึ่งเพลงครับ
บางเพลงอยากเล่นแต่หาโน้ตไม่ได้ก็ต้องเปิดวิทยุรอเป็นชั่วโมงจนกว่าดีเจจะเปิดเพลงที่อยากฟังให้ แล้วหยิบกีต้าร์มานั่งแกะเพลงเดี๋ยวนั้นครับ กว่าจะเล่นได้หนึ่งเพลงลำบากมากครับ
จนเมื่อกลางปีที่แล้วเพิ่งจะรวบรวมเงินตัวเองซื้อกีต้าร์โปร่งมาหัดเล่นอคูสติกอย่างจริงๆจังๆครับ กว่าจะมีกีต้าร์ดีๆก็ผ่านไป 10 ปีพอดีครับ
FB/PickFingerstyle

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:44:21 »
ส่วนผมคิดจะเล่นเมื่อ อายุ 32 จะ 33 หรือเมื่อ 7 เดือนที่แล้วนี่แหละ  :P

เมื่อก่อนตอนเป็นวัยรุ่นไม่รู้ไปหมกอยู่ที่ไหน มาคิดอยากเล่นเอาตอนนี้ รึว่าเพิ่งเป็นวัยรุ่นเนี่ยเรา  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Jopiya

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 16:57:38 »
ฝีมือกับกีต้าร์น้าpickpantherเหมาะสมกันมากครับ อยากได้บ้างแต่สําหรับฝีมือผมคงไม่คุ้มค่าแน่ ต้องหาเวลาฝึกอีกนาน

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 17:37:12 »
ผมเริ่มจับประมาณ ม.2 ก็อายุ 14 ประมาณ  เริ่มแรกเห็นพี่ข้างบ้าน ก็แอบไปนั่งใกล้ๆ ทุกวันหวังว่าจะได้จับ ได้เล่นสักหน่อย แต่มันก็ไม่เหมือนของตัวเอง เลยเก็บเงินซื้อ ยี่ห้อ Champ  ฮ่าๆๆ เกือบ 2 พันบาท เสียงอัน้ๆ ไม่ค่อยดี  เลยขายถูกให้เพือนไป

จากนั่นก็หาซื้อ มือ 2 ยามาฮ่า f310  ของพี่ของเืพื่อน ใจดี ติด up มาให้ด้วย แถมหนังสือเพลงฝรั่ง  กับ เทป NIRVANA  ให้ด้วย อิอิ
แล้วก็ยาว  ฮ่าๆ ไว้มาเล่าอีกรอบ 555

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 14:00:21 »
ผมเริ่มจับกีตาร์ก็ประมาณม.3 ครับ อายุสัก 15 ปีมั๊ง เล่นไปเล่นมาก็เกือบจะ 30 ปีแล้วครับ เวลาผ่านไปเร็วมากจริงๆ สมัยก่อนก็หัดเอาจากหนังสือ is song hits ครับ โดยเฉพาะเล่มหนาๆ ชื่อ Picking หรืออะไรเนี่ย ตอนนั้นเป็นคัมภีร์เลย เพลงที่เล่นก็เป็นพวก จรัล มโนเพ็ชร คาราวาน พงษ์เทพ John Denver Jim Croce ฯลฯ ตอนเริ่มต้นก็กับกีตาร์ suzuki ครับ เจ็บนิ้วมาก
แต่ก็ทนผ่านมาได้ด้วยดีครับ คอร์ดแรกที่หัดคือคอร์ด C ;D

inspire

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 19:25:35 »
ผมเองจำไม่ได้แน่ว่าเริ่มเล่นกีต้าร์ตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ อาจคงประมาณอายุสิบกว่าปลายๆ หรือยี่สิบต้นๆ ครับ

โห...สุดยอดเลยครับอา
เห็นอาหน่อยเล่นกีตาร์มานานขนาดนี้ คิดแล้วนึกถึงสมัยผมเป็นวัยรุ่น ลุงผมแกชอบเล่นกีตาร์ และกีตาร์แกเสียงดีเหลือเกิิน
ผมคิดเล่นๆว่า อีกไม่นานพอลุงผมแก่ตัวไปสักหน่อยแกคนเลิกเล่น และ กีตาร์ตัวนั้นมันก็จะเป็นของเรา...

ปัจุบันรอมา ยี่สิบปี ยังไม่มีวี่แวว ว่าจะได้มาครอบครองเลยครับ ลุงผมอายุ70 กว่ายังเล่นอยู่ทุกวันเลย

เล่าสู่กันฟังสนุกๆครับ

Bookiez

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 19:56:20 »
ผมว่าไม่มีอะไรสายเกินไปหรอกครับ แค่เราสนุกกับมันและขยันฝึกซ้อมผมว่าทุกคนทำได้ครับ ลองดูอันนี้ดูครับ ..
สุดยอดคลิป! ฝีมือคนไทย ผู้ชมกว่า3ล้านทั่วโลก

"Music is a visible thing .. close your eyes,you will see !"