Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเล่นเพลงเป็นแนว acoustic หน่อยครับ  (อ่าน 5767 ครั้ง)

VP-Pro

• member
คือผมชอบเพลงแนว acoustic แต่ไม่ใ่ช่ ฟิงเกอร์สไตล์นะครับ
แบบเอาเพลงตลาดๆทั่วไปมาทำเป็นเพลง acoustic เพลงร็อคมาทำมั่ง
ผมอยากรู้เทคนิคการเล่นเพลง acoustic ว่าเล่นยังไงให้ฟังดูเพราะ นำเพลงเขามาทำเป็นแนวนี้ยังไงให้เพราะ น่าฟังครับผม

แบบโซโล่จำเป็นต้องเหมือนไหม หรือคิดขึ้นเอาเองแบบไหนจะดีกว่าครับ

tatsanai

• member
Re: ขอคำแนะนำการเล่นเพลงเป็นแนว acoustic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 07:51:49 »
แบบเพลง Hotel California ใช่ไหม
จะเข้ามาบอกว่าชอบเหมือนกัน

VP-Pro

• member
Re: ขอคำแนะนำการเล่นเพลงเป็นแนว acoustic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:48:48 »
อ่อๆครับ

แบบเอาเพลงร็อคมาทำเป็นเวอร์ชั่น acoustic อะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 12:08:50 »

ชอบเพลงแนว acoustic แต่ไม่ใ่ช่ ฟิงเกอร์สไตล์

อยากรู้เทคนิคการเล่นเพลง acoustic เล่นยังไงให้ฟังดูเพราะ   นำเพลงมาทำ ยังไงให้ น่าฟัง

โซโล่จำเป็นต้องเหมือนไหม หรือคิดขึ้น แบบไหนดีกว่า

เล่นแบบที่เรา เล่น เป็นของตัวเราเองครับ  แรกๆ ก็ cover มาก่อน  ต่อมาค่อยปรับตามแบบของเราที่ถนัดครับ 
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 20:15:47 »
น้า TuiHY เอามาลงไว้ น่าสนใจมากครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=267.0
:)

Midnight::.

• member
    • facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:33:20 »
เล่น cover เยอะๆ ครับ
ฝึกบ่อยๆ
เดี๋ยวถึงจุดๆ หนึ่งมันจะรู้เองครับว่าจะเล่นให้เพราะยังไง
ต้องปรับต้องแปลงยังไง

แต่จะเล่นอะคูสติกให้มันส์เหมือนเพลงร๊อกคงจะไม่ได้นะครับ :D
"จงทำในสิ่งที่คุณรัก เพราะว่าเวลามันช่างมีน้อยเกินกว่าที่จะเอาไปทำอย่างอื่น"

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ขอคำแนะนำการเล่นเพลงเป็นแนว acoustic หน่อยคร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:34:05 »
สำหรับผมมี 3 ข้อ ครับ
1. ไม่ควรทำ เพลงเศร้า ให้เป็น เพลงสนุก ครับ ไม่ใช่ว่า เอาเพลงเศร้าๆมาเร่่งจังหวะ สแลป กันสนุกสนาน อันนี้ไม่ควรครับ (อันนี้ดูเกรียนเป็นอย่างยิ่ง ไม่ควรทำเด็ดขาด)
2. ต้องทำให้ soft กว่าต้นฉบับ เพลงบางเพลงมัน soft อยู่แล้ว แบบว่า ปิกกิ้งทั้งเพลง แต่ cover ออกมา สตรัมคอร์ด ตูมๆ อันนี้ไม่ควรอย่างยิ่งครับ
3. ทำยังไงก็ได้ ให้มัน เพราะ ในแบบ อคูสติก กว่าต้นฉบับ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:07:35 »
นิยามของคำว่า อคูสติก ก็คือฟังสบาย  ไม่หนักหน่วงรุนแรง    จะเอาเพลงช้ามาทำเป็นเร็ว  เพลงเร็วทำเป็นช้า ก็ได้ไม่มีกฏตายตัวอยู่ที่ว่า คุณจะสามารถหรือเปล่า   ค่อยๆ cover ไปครับเล่นไปหลายๆ สไตร์ เด่วมันจะจับความรู้สึกได้เอง

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:22:42 »
ผมชอบ สไตล์ Room39 มาเลยอ่ะครับ

Strum เพราะดี

เพลงไหนที่มันมีจังหวะหน่อย ผมชอบเอาการเดินเบสมาเล่นควบคู่ด้วย ผมว่ามันเพราะดี -..-

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:36:16 »
ผมชอบเล่น อะคูศติก เพราะ ว่า มัน ปลดปล่อย ทางความคิด  เล่น ยังงัย ก็ ได้ ไม่ให้ เหมือน ต้น ฉบับยิ่งดี คนดูเค้า อยากดูอยาก ฟัง สิ่งที่ แตกต่าง จากต้นฉบับ ถ้าอยาก ฟังเหมือนต้น ฉบับ ฟัง ใน CD เพราะกว่าครับ