Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: takamine ห้ามฝนใต้แซดเดิลทุกรุ่นหรือไม่  (อ่าน 2460 ครั้ง)

vechayan

• member
  • Silpakorn 1978
ได้อ่านมาหลายที่ว่าห้ามฝนใต้แซดเดิลเพราะมันเป็นร่องจับกับเปียโซ่ แต่ด้วยความที่ไม่เคยรู้มาก่อนผมให้พนักงานขายของนครหลวงฯฝนให้เตี้ยลง เขาก็ฝนด้านใต้ให้เสร็จแล้วทดลองต่อแอมป์มันก็ดังปกติ แต่รู้สึกว่ายังสูงเลยมาให้ช่างจริงๆปรับให้ใหม่ก็เริ่มสังเกตว่าช่างเขาฝนด้านบนไม่ได้ฝนด้านล่างเสร็จแล้วเสียงออกแอมป์ปกติ จากนั้นเริ่มมาศึกษาจึงพบว่าทาคาฯนั้นห้ามฝนใต้แซดเดิล เลยเริ่มประสาทไม่รู้ว่ามันจะดังอีกนานไหม ถามช่างๆเขาบอกว่าพนักงานขายอาจจะไม่รู้แต่ผมอาจจะโชคดีที่พนักงานขายเขาฝนลงไม่มากร่องใต้แซดเดิลอาจจะยังอยู่ดี หรือไม่ก็ทาคาฯรุ่นที่ผมใช้(tnv460sc) เป็นแซดเดิลเรียบเหมือนกีต้าร์ทั่วไป เลยอยากทราบว่ามันเป็นร่องทุกรุ่นหรือไม่โดยเฉพาะรุ่นที่ผมกล่าวถึงครับ ขอความรู้ด้วยครับไม่งั้นประสาทจะกินเพราะมานั่งเสียใจไม่น่าให้พนักงานขายทำให้เล้ย(แต่ตอนนี้มันก็ยังออกแอมป์ปกติ) :'( :'( :'(

momo9507

• member
Re: takamine ห้ามฝนใต้แซดเดิลทุกรุ่นหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:28:51 »
ไม่เกี่ยวเลยครับ ฝนด้านล่างได้ ช่างมั่วสิครับ ผมเอากีต้าร์ไปให้ช่างจงทำเค้าก้ฝนให้ด้านล่าง แต่ช่างเค้าจะเตือนกว่าถ้าฝนด้านล่างเสียงที่เค้าจูนมาจากโรงงานจะไม่เหมือนเดิม มันจะทุ้มขึ้น
แต่ที่เรื่องที่ว่าพอฝนด้านล่างแล้วเอาไปเสียบตู้แอมป์แล้วเสียงไม่ติดคงไม่เกี่ยวกัน

the kooks

• บุคคลทั่วไป
Re: takamine ห้ามฝนใต้แซดเดิลทุกรุ่นหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:40:40 »
ทาคาบางรุ่น piezo มันจะบีบติดกับแซดเดิ้ลเลยครับ ฝนด้านล่างไม่ได้ ต้องแต่งด้านบนเอาครับ
ส่วนใหญ่จะเป็นทาคาที่ผลิดที่ china เป็นpiezo แบบชิ้นเดียวครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 05:58:49 »
         ถ้าเสียงยังออกปกติอยู่ก็ไม่น่าห่วงครับ ช่างที่นครหลวงการดนตรีฝีมือเขาเยี่ยมเลยนะครับ ความรู้เฉพาะทางยี่ห้อที่เขาขายเนี่ยเก่งกว่าช่างทั่วๆอีกครับ ส่วนเรื่องซัทเดินของ takamine นั้นน่าจะเป็นไปตามที่น้า the kooks ได้เรียนไว้ข้างต้นครับ ส่วนช่างคนใหนจะเลือกฝนข้างบนหรือฝนข้างล่างนั้นไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ถ้าฝนข้างล่างอย่าไปฝนให้ฐานซัทเดินที่เป็นฟันปลามันลบไปจนหมดก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:15:54 »
มีห้ามด้วยหรือครับน้า...แฮ่ๆ แบบไม่รู้ง่ะฝนมาแล้ว...