Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น สายกีต้าร์ เพื่อแนว FingerStyle ครับ  (อ่าน 4424 ครั้ง)

Spritkill

• member
ปัจจุบันผมใช้ newtone 0.11 นิ่มมือกดง่ายดีครับ สายยังใสๆ
เสียงออกมาครบ น้ำเสียงอ้วน ไม่บาง แต่รู้สึกว่า
พอเล่นแนว finger แล้ว โน๊ตไม่ค่อยชัด เหมือนเสียงมันอ้วนมันเลยออกโน๊ตไม่ค่อยชัดหน่ะครับ
น้าๆท่านไหนมีความเห็นเกี่ยวกับสายชุดไหนที่เหมาะกับเล่น fingerstyle ไหมครับ
ที่ผมดูๆไว้ก็มี martin fx 0.11 น้าๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
อยากได้โน๊ตชัดๆเสียงใสๆแต่ไม่บางมาก นิ่มๆนิ้วขอตัดสายเคลือบนะครับ
เพราะอยากลองเรื่อยๆสายเคลือบมันอยู่นานเกิน หุหุ
ผมหาข้อมูลไว้ซื้อสายชุดต่อไปหน่ะครับ อยากลองหลายๆยี่ห้อครับ ขอบคุณครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: ขอความเห็น สายกีต้าร์ เพื่อแนว FingerStyle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:51:49 »
ผมว่าเรื่องสาย ยังไม่มีความสำคัญเท่ากับไม้ที่นำมาใช้และทรงของกีต้าร์หรอกนะครับ แต่ถ้าความเห็นของผม elixer p/b น่าจะตอบโจทย์ได้ดีครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

nhoy

• member
Re: ขอความเห็น สายกีต้าร์ เพื่อแนว FingerStyle ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:58:42 »
ปัจจุบันผมใช้ newtone 0.11 นิ่มมือกดง่ายดีครับ สายยังใสๆ
เสียงออกมาครบ น้ำเสียงอ้วน ไม่บาง แต่รู้สึกว่า
พอเล่นแนว finger แล้ว โน๊ตไม่ค่อยชัด เหมือนเสียงมันอ้วนมันเลยออกโน๊ตไม่ค่อยชัดหน่ะครับ
น้าๆท่านไหนมีความเห็นเกี่ยวกับสายชุดไหนที่เหมาะกับเล่น fingerstyle ไหมครับ
ที่ผมดูๆไว้ก็มี martin fx 0.11 น้าๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
อยากได้โน๊ตชัดๆเสียงใสๆแต่ไม่บางมาก นิ่มๆนิ้วขอตัดสายเคลือบนะครับ
เพราะอยากลองเรื่อยๆสายเคลือบมันอยู่นานเกิน หุหุ
ผมหาข้อมูลไว้ซื้อสายชุดต่อไปหน่ะครับ อยากลองหลายๆยี่ห้อครับ ขอบคุณครับ
เรียนน้า Spritkill
ในกรณีที่เล่นสายเบอร์ 11 ไม่เอาสายเคลือบ ลอง EJ13 หรือ EJ26 ของ D'ad ดูซิครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:44:52 »
ผมเป็นอีกคนที่เคยมีปัญหานี้กับเจ้ามาตินเพื่อนยาก วิธีหนึ่งที่ผมใช้แล้วได้ผลกับการแก้ปัญหาเสียงอ้วน(ทึบ)แถมยังช่วยดูแลกีตาร์เราไม่ให้โดยเหงื่อจากแขนขวาในการเล่นนานๆคือผมติดarmrestลงไปบนขอบกีตาร์ครับ เสียงจะพุ่งขึ้น ใสขึ้น จะยิ่งเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนเวลาเล่นโดยใช้pickครับ เพราะว่าเวลาที่เล่น แขนขวาเราจะไม่สัมผัสกับtopของกีตาร์เลย ทำให้หน้ากีตาร์สั่นสะเทือนและprojectเสียงออกมาได้อย่างสมบูรณ์โดยที่ไม่มีอุ้งแขนเราไปบอดเสียง แต่ว่าเวลาซื้อควรเลือกที่ตรงกับทรงกีตาร์ของเราครับ เพราะส่วนโค้งจะต่างกันระหว่างทรงDกับทรงO หากไม่ทราบว่าเจ้าarmrestหน้าตาเป็นยังไง ลองเข้าไปในebayแล้วsearchหาดูเอาครับ