Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: violin หัดเล่นเองได้ไหมครับ  (อ่าน 17446 ครั้ง)

NevaeH...^^

• member
violin หัดเล่นเองได้ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 00:01:25 »
คือพี่สาวผมเค้าอยากเล่น ไอ้ผมก็อยากลอง 5555 ก็เลยกะว่าจะซื้อถูกๆมาลองกัน อยากรู้ว่าหัดเองได้ไหมครับ แนะนำหน่อยจ้าใครเล่นไวโอลิน ^^
><"

xibo

• member
Re: violin หัดเล่นเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:22:13 »
ยากครับ หูต้องดีมากๆจริงๆ แล้วต้องอดทนโคตรๆเลยครับ
เพราะเล่นเดือนแรก ต่อให้ไปเรียนสีให้โน๊ตไม่เพีัยนยังยากเลยครับ
วันไหนผมได้สอนห้องติดกับที่เค้าสอนไวโอลีนนะแทบอยู๋ไม่ได้
ครูสอนไวโอลีนนี่อดทนจริงๆ

momo9507

• member
Re: violin หัดเล่นเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:36:20 »
สบายมากเดี๋ยวนี้เค้ามีหนังสือ+ซีดีสอน เยอะมาก ผมยังหัดเองจนเป็นไม่มีใครสอนประมาณ3เดือนเป็น ผมเล่นมา 2ปีกว่าตอนนี้เล่นได้เกือบจะทุกเพลง หัดเองด้วย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:20:39 »
ไม่ยากหรอกครับ คนที่เล่นกีต้าร์เป็น จะเล่นไวโอลินได้เร็วกว่า คนที่ไม่มีพื้นฐานกีต้าร์ครับ
Line id: 081-8718003

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 08:23:43 »
zมเคยลองแปปเดียวกว่าจะให้เสียงมันไม่เพี้ยนน้ำแทบลงไปดิ้น ที่กลัวคือสายมันใกล้หน้ามากกลัวว่าสายมันจะดีดใส่หน้าแหก :D

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:03:55 »
ถ้าเล่นแบบขำๆ ไม่คิดไรนะครับ เรียนเองได้  แต่ถ้าจะเรียนเพื่อให้หลายๆ คนฟัง ผมว่าควรเรียนนะ เพราะรายละเอียดและเทคนิคเยอะพอสมควร

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 14:45:51 »
ผมก็เพิ่งซื้อมา กะว่าจะหัดเล่นเอง...ลองดูครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 15:24:51 »
ผมก็พยายามจะหัดอยู่แต่ยังไม่ไปไหนเลย ลองหาสติ๊กเกอร์แบบนี้มาติดฟิงเกอร์บอร์ดดูครับ ช่วยได้มากเลย ไม่งั้นมันกดไม่ถูกจริง ๆ เพราะไม่มีเฟร็ทบอก

NevaeH...^^

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 17:45:40 »
เดี๋ยวต้องหาถูกๆมาลองซะหน่อยละครับ ขอบคุณน้าๆมากครับ ^^
><"

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 18:38:42 »
ทำได้อยู่แล้วครับ ถ้า มีความมุ่งมั่นพอ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:49:00 »
ผมก็พยายามจะหัดอยู่แต่ยังไม่ไปไหนเลย ลองหาสติ๊กเกอร์แบบนี้มาติดฟิงเกอร์บอร์ดดูครับ ช่วยได้มากเลย ไม่งั้นมันกดไม่ถูกจริง ๆ เพราะไม่มีเฟร็ทบอก

แล้วของกีตาร์ไหมครับ อยากได้มั่ง

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:28:43 »
http://www.violinmasterclass.com/   เวปนี้ดีมากครับ
สอนตั้งแต่วิธีจับ  มือซ้าย ขวา  ท่ายืน ท่าหนีบ  เทคนิคการเล่นแบบต่างๆ...
มีนักเรียนมาเล่นโชว์ให้ดูด้วย  แต่ละคนฝีมือสุดบรรยาย

แนะนำให้ไปหาไวโอลินไฟฟ้ามาเล่นแบบใส่หูฟัง....จะได้ไม่อายใคร  แถมซ้อมได้ทั้งวันทั้งคืนครับ
หรือถ้าจะเอาไวโอลินถูกๆ  ควรหา Mute โลหะสักอันมาใช้ด้วยครับ
มันช่วยลดเสียงไม่ให้ดังมาก  เวลาซ้อมจะได้ไม่รบกวนใครมากนัก

tal3

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 08:57:46 »
เรียนเลยครับบ ;D ถ้ามีพื้นฐานด้านดนตรีมาแล้วเล่นง่ายกว่าคนที่เลือกไวโอลินเปนเครื่องดนตรีแรก

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 10:58:53 »
อยากหัดเหมือนกัน แต่แต่กีต้าร์ผมยังไม่ถึงไนเลยครับ เป็นคนชอบประเภทเครื่องสายครับ 
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 11:01:27 »

ของน้าสนสวยถูกใจมากครับ หาซื้อได้ที่ไนครับ ผม แวะเวียนตามร้านเคื่รองดนตรีบ่อย เจอแต่ตัวพื้น ๆ ปรกติ ไม่เคยเจอลายอย่างนี้เลยครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Bukjay

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 13:49:04 »
http://www.violinmasterclass.com/   เวปนี้ดีมากครับ
สอนตั้งแต่วิธีจับ  มือซ้าย ขวา  ท่ายืน ท่าหนีบ  เทคนิคการเล่นแบบต่างๆ...
มีนักเรียนมาเล่นโชว์ให้ดูด้วย  แต่ละคนฝีมือสุดบรรยาย

แนะนำให้ไปหาไวโอลินไฟฟ้ามาเล่นแบบใส่หูฟัง....จะได้ไม่อายใคร  แถมซ้อมได้ทั้งวันทั้งคืนครับ
หรือถ้าจะเอาไวโอลินถูกๆ  ควรหา Mute โลหะสักอันมาใช้ด้วยครับ
มันช่วยลดเสียงไม่ให้ดังมาก  เวลาซ้อมจะได้ไม่รบกวนใครมากนัก

เด๊วต้องเข้าไปศึกษาเวปนี้ซะหน่อยแล้ว ตอนนี้กำลังเล็งเครื่องดนตรีชนิดใหม่อยู่ ก็สนใจไวโอลินนี่แหละค่ะ