Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับ ไม้ลามิเนทเกิดSilk crossได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 6474 ครั้ง)

Jopiya

• member
น้าๆครับ ไม้ลามิเนทเกิดSilk crossได้หรือเปล่าครับ

Dog Never Lie

• member
Re: น้าๆครับ ไม้ลามิเนทเกิดSilk crossได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:11:32 »
ได้สิครับก็ไปเลือยเป็นแผ่นบางๆจากไม้ที่มี Silk Cross มาครับ
It's my...

sonic

• member
Re: น้าๆครับ ไม้ลามิเนทเกิดSilk crossได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:18:32 »
ไม่เคยพบนะครับ

แบบนี้ชัดดี ของน้า tom กับน้า kook kai

มาจากนี้ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=15976.0

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:21:48 »
ถามโง่ๆ ครับ มันมีประโยชน์อย่างไรครับ หรือว่าแค่สวยงาม?
*-_-*

sonic

• member
Re: น้าๆครับ ไม้ลามิเนทเกิด Silk cross ได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 16:24:32 »
ถ้าทางด้านเสียง ผมก็ยังฟังไม่ออก ว่ามันดีกว่า
แต่ถ้าสวยไหม ก็คงแล้วแต่คนชอบ ส่วนผมเฉยๆ ครับ

bear claw บนไม้หน้ากีต้าร์

ก็คล้ายๆ กับ bear claw บนไม้หน้ากีต้าร์
ถามว่าเสียงดีกว่าไหม ผมก็ยังฟังไม่ออก แต่ถามว่าแพงไหม ส่วนใหญ่ราคาจะสูง
หรือเขาจะนิยมไปทำกีต้าร์รุ่นที่มีราคาค่างวดสูง เพราะต่อ 1 ต้น มันมีไม่มาก

ผมเองชอบไม้ ที่มี gain ถี่ๆๆ มากกว่าครับ ซึ่ง gain ถี่ๆ จะแสดงถึงไม้ที่มีอายุเยอะ
ซึ่งน่าจะมีผลต่อเสียงมากกว่าพวก bear claw หรือ Silk cross

balleka

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:43:16 »
ถามตรงๆเลยครับ silk cross คืออะไรน่ะครับผม
[url=http://pic.free

loh

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:30:42 »
ถามตรงๆเลยครับ silk cross คืออะไรน่ะครับผม

คือแทนทีลายไม้มันจะตรงตามแนวตรง มันกลับมาลายขวาง เหมือนในรูปนี่เอง

silk cross หาไม่ยาก มีเยอะครับ แต่ bear claw หายากกว่ามาก แต่ไม่ใช่ของประหลาดแต่อย่างใด

balleka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:54:17 »
กระจ่างเลยครับน้าขอบคุณครับ

คือแทนทีลายไม้มันจะตรงตามแนวตรง มันกลับมาลายขวาง เหมือนในรูปนี่เอง

silk cross หาไม่ยาก มีเยอะครับ แต่ bear claw หายากกว่ามาก แต่ไม่ใช่ของประหลาดแต่อย่างใด

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 19:18:26 »
silk cross เป็ยลายที่เกิดจากธรรมชาติ ไม้ลามิเนท ก็มี silk cross ได้ครับ 
แต่ที่่เราไม่ค่อยเห็น เพราะส่วนใหญ่ บ.กีต้าร์ เค้าคัดไม้ที่มี silk cross สวย ๆ เก็บไว้ทำในกีต้าร์ solid 
เพราะขายได้ราคาแพงกว่า laminate ครับ
;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Jopiya

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:18:35 »

(และท่ีถามเร่ืองนี้จะได้รู้เรื่องความแตกต่างระหว่างsolid กับลามิเนท)

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 20:32:37 »
คำถามของคนท่ีไม่รู้เน่ียมันเป็นเร่ืองโง่มากเลยหรือครับ น้าeaknb แล้วท่ีเค้าชมกันว่าตัวนี้ silkcrossสวยมาก น่ีก็เป็นเรื่องโง่หรือเปล่าครับ และตั้งแต่ผมอยู่ในเวปนี้มาก็ไม่เคยเจอใครมารยาทอย่างคุณเลย คงเป็นคนท่ีฉลาดไปทุกเร่ืองเลยนะครับ แต่โง่เรื่องมารยาท
(และท่ีถามเร่ืองนี้จะได้รู้เรื่องความแตกต่างระหว่างsolid กับลามิเนท ผมคนโง่ครับ)

ผมว่าน้าตีความน้า eaknb ผิดไปแล้วครับ ผมเข้าใจว่า น้า eaknb เค้าไม่ได้ว่าน้านะครับ แต่น่าจะเป็นคำเปรยประมาณว่าจะมีคนมาว่าทำนองว่า "ถามอะไรก็ไม่รู้"  เลยเปรยขึ้นมาก่อนว่า ขอถามอะไรโง่ๆ หน่อยนะครับ..คือ.... (สรุปน้า eaknb คงไม่ได้หมายถึงใคร)  ผมเข้าใจตามนี้นะครับ รอน้า eaknb มาตอบอีกทีละกัน...บางทีเราอ่านเร็วๆ อาจตีความหมายผิดไป ทำให้บาดหมางใจกันได้ ใจเย็นๆ กันนะครับ

Jopiya

• member
ครับถ้าเป็นอย่างท่ีน้าk.ว่าผมก็ต้องขอโทษน้าeaknbด้วยครับ. รบกวนน้าk.ลบข้อความด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

balleka

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:04:50 »
ครับถ้าเป็นอย่างท่ีน้าk.ว่าผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ
ครับน้า Jopiya ผมก็คิดว่าน้า eaknb ไม่ได้มีเจตนาครับ ตัวผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่า silk cross มันคืออะไร ผมก็ลองถามดูเช่นกันครับ ขอบคุณทุกความรู้ในบ้านไม้หลังนี้ครับ พี่น้องน่ารักทุกท่านครับ

jomarnjamorn

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:23:10 »
ไม้ที่เป็นsilk cross ไม่เอามาทำ laminate หรอกครับ  เพราะส่วนใหญ่ laminate จะไม่เอาต้นทุนที่สูงๆมาทำหรอกครับ  ส่วนเรื่องเสียงเนี่ยมีผลนิดหน่อยครับ  เพราะว่าการมี silk cross จะบอกถึงการตัดไม้มาในลักษณะแนวเส้นรัศมีมากที่สุด ซึ่งจะทำให้ได้ไม้ที่แข็งและสั่นสะเทือนดีกว่าครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:14:39 »
ไม้ที่เป็นsilk cross ไม่เอามาทำ laminate หรอกครับ  เพราะส่วนใหญ่ laminate จะไม่เอาต้นทุนที่สูงๆมาทำหรอกครับ  ส่วนเรื่องเสียงเนี่ยมีผลนิดหน่อยครับ  เพราะว่าการมี silk cross จะบอกถึงการตัดไม้มาในลักษณะแนวเส้นรัศมีมากที่สุด ซึ่งจะทำให้ได้ไม้ที่แข็งและสั่นสะเทือนดีกว่าครับ

สวัสดีครับน้า jomarnjamorn  สิ่งที่น้าพูดมาถูกต้องที่สุดครับ..

ปล. ชอบน้าเล่น cover เพลง brand new wings นะครับ..

balleka

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 13:23:47 »
แสดงว่า Solid ที่มี Silk Cross ราคาจะแพงกว่าปกติใช่หรือเปล่าครับน้า  และ เสียงที่ได้ก็จะต่างกันนิดหน่อย ผมเข้าใจถูกใช่มะฮะน้า ขอบคุณครับน้า

eaknb

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 13:45:56 »
คำถามของคนท่ีไม่รู้เน่ียมันเป็นเร่ืองโง่มากเลยหรือครับ น้าeaknb แล้วท่ีเค้าชมกันว่าตัวนี้ silkcrossสวยมาก น่ีก็เป็นเรื่องโง่หรือเปล่าครับ และตั้งแต่ผมอยู่ในเวปนี้มาก็ไม่เคยเจอใครมารยาทอย่างคุณเลย คงเป็นคนท่ีฉลาดไปทุกเร่ืองเลยนะครับ แต่โง่เรื่องมารยาท
(และท่ีถามเร่ืองนี้จะได้รู้เรื่องความแตกต่างระหว่างsolid กับลามิเนท ผมคนโง่ครับ)

ผมว่าน้าตีความน้า eaknb ผิดไปแล้วครับ ผมเข้าใจว่า น้า eaknb เค้าไม่ได้ว่าน้านะครับ แต่น่าจะเป็นคำเปรยประมาณว่าจะมีคนมาว่าทำนองว่า "ถามอะไรก็ไม่รู้"  เลยเปรยขึ้นมาก่อนว่า ขอถามอะไรโง่ๆ หน่อยนะครับ..คือ.... (สรุปน้า eaknb คงไม่ได้หมายถึงใคร)  ผมเข้าใจตามนี้นะครับ รอน้า eaknb มาตอบอีกทีละกัน...บางทีเราอ่านเร็วๆ อาจตีความหมายผิดไป ทำให้บาดหมางใจกันได้ ใจเย็นๆ กันนะครับ

พึ่งเข้ามาเจอครับ  :D :D โดนซ่ะแล้วครับ  งงเลยผมไร้มารยาทอย่างไร  ;D ;D ;)
ขอบคุณครับน้าไก่  คือ ผมเจตนาแบบที่น้าไก่เข้าใจนั่นแหละครับ
หมายความว่า ประมาณว่า เด็กๆ อยากถามอาจารย์ว่า "ครูครับ ผมขอถามโง่ๆเลยนะครับ 4 คูณ 2 ทำไมมันได้เท่ากับ 8 ครับ"  ประมาณนี้ครับ
ผมไม่ได้ว่า จขกท. ถามคำถามโง่ๆนะครับ
คือผมก็อยากได้ความรู้เหมือนกันครับว่า มันมีประโยชน์อะไร
ผมพิมพ์ไปว่า "ถามโง่ๆ ครับ มันมีประโยชน์อย่างไรครับ หรือว่าแค่สวยงาม?" สังเกตุดีๆ ในประโยคนี้ผมว่าตัวผมเองที่โง่ครับ
และถ้าสังเกตุดีๆ จะมีคำว่า อย่างไรครับ แล้วมีเครื่องหมาย ? ซึ่งมันแปลว่าเป็นคำถามครับ
ผมก็พึ่งหัดเล่น ซื้อกีต้าร์มาได้ 1 เดือน ก็ยังไม่มีความรู้อะไรครับ
ผมขอชี้แจงเพียงเท่านี้นะครับ
ขอบคุณบ้านไม้แห่งนี้ครับ
*-_-*

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:00:01 »
พิมพ์เป็นตัวหนังสือตีความเข้าใจผิดกันได้ง่ายครับ น้า eaknb ใจเย็นมากเลยครับ ชื่นชมเลยครับ ยังไงก็คุยกันดีๆนะคร้าบบ ผมเองก็ยังเป็นเด็กน้อย ยังต้องได้รับความรู้จากน้าๆอีกเยอะเลยเหมือนกันครับ   :) ;) :D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

balleka

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:08:12 »
พิมพ์เป็นตัวหนังสือตีความเข้าใจผิดกันได้ง่ายครับ น้า eaknb ใจเย็นมากเลยครับ ชื่นชมเลยครับ ยังไงก็คุยกันดีๆนะคร้าบบ ผมเองก็ยังเป็นเด็กน้อย ยังต้องได้รับความรู้จากน้าๆอีกเยอะเลยเหมือนกันครับ   :) ;) :D ;D
เห็นด้วย +100 ครับน้า คนเราเข้าใจผิดกันได้บ้างครับ แต่ในฐานะที่เราเป็นพี่น้องบ้านไม้ด้วยกัน ก็ให้อภัยกันเหมือนพี่เหมือนน้องอ่ะครับน้า นี่แหล่ะครับ ผมรักที่นี่จังเลย  ^_^

eaknb

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:35:23 »

อัยยะ น้าบิ๊ก ไม่ไปเรียนรึ?
ไฟกำลังติด ต้องใช้น้ำเย็นราดครับน้าบิ๊ก ไฟจะได้ดับ
ผมไม่ได้คิดไรโกรธเคืองเลยนะครับ จริงๆ ต้องขอโทษ จขกท. ที่ทำให้เข้าใจผิดครับ

เห็นด้วย +100 ครับน้า คนเราเข้าใจผิดกันได้บ้างครับ แต่ในฐานะที่เราเป็นพี่น้องบ้านไม้ด้วยกัน ก็ให้อภัยกันเหมือนพี่เหมือนน้องอ่ะครับน้า นี่แหล่ะครับ ผมรักที่นี่จังเลย  ^_^
ใช่ๆครับ บ้านไม้จะได้อบอุ่น  ผมก็เข้ามาไม่นาน ครับ แต่ได้ความรู้ ยังไม่เคยรู้มาก่อน มากมายเลย ก็กำลังศึกษาไปเรื่อยๆครับ
*-_-*