Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ปั๊มอ๊อกซิเยนปลา วางบนกีต้าร์  (อ่าน 8349 ครั้ง)

apinan14

• member
ใช้ปั๊มอ๊อกซิเยนปลา วางบนกีต้าร์
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:15:31 »
เพื่อให้มีการสั่นสะเทือน บนหน้าไม้ ช่วยให้เสียงมีพัฒนาการดีขึ้น (รึเปล่า) ไม่ทราบว่า ยังมี น้าๆ ใช้วิธีนี้ อยู่รึเปล่า พอดีผมเพิ่งได้กีต้าร์ มาเลยลองใช้วิธีนี้ดู เปิดทิ้งไว้เมื่อเช้า กลับไปบ้านจะลองดู เพราะก่อนหน้านี้เห็นมีน้าๆใช้วิธีนี้อยู่ หลังๆไม่เห็นเลย

por8051

• member
Re: ใช้ปั๊มอ๊อกซิเยนปลา วางบนกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:24:50 »

ระวังกีต้าร์เป็นรอยนะครับ... ผมเคยเห็นพี่คนนึงทำ ได้รอยไม่อยากได้มา
ส่วนเรื่องเสียง มันจะเหมือนว่าเราคิดเอาเองว่าดีขึ้น

TOM1869

• member
Re: ใช้ปั๊มอ๊อกซิเยนปลา วางบนกีต้าร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:39:23 »
เอาไปตั้งหน้าตู้ Sub ซิครับ ไม้หน้า สะเทือนดี
Line id: 081-8718003

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:44:27 »
ขอความรู้น้องใหม่หัดเล่นหน่อยครับน้า ว่าทำเพื่ออะไรครับ  ???
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 11:46:37 »

ไม่แนะนำให้ใช้  คิดว่า  ไม่มีทางช่วยได้  นอกจาก เราต้องเล่น ต้องเบิร์น  เอง ด้วยมือ ของเรา ครับ

และหาก ตัวปั๊ม ออกซิเจน มันร้อน  หรือเจออากาศร้อน อบอ้าว หรือเจอเครื่องที่ หลุด QC ขึ้นมา

แล้วเกิดลุกเป็นเปลวไฟ บนตัวกีต้าร์ ในขณะที่เราไม่อยู่ หรือเผลอไป  ก็ตัวใคร ตัวมัน แหล่ววว...
Finger Picking Style

balleka

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 13:37:44 »
เห็นด้วยกะน้ากวางครับ  แต่เคยได้ยินเรื่องเปิดเพลงให้กับกีตาร์ฟังน่ะครับผม น่าสนใจ  แต่ไม่รู้ต้องดังเบาแค่ไหนครับ  น้าท่านไหนมีความรู้รบกวนหน่อยนะครับผม
[url=http://pic.free

apinan14

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 13:44:29 »

ไม่แนะนำให้ใช้  คิดว่า  ไม่มีทางช่วยได้  นอกจาก เราต้องเล่น ต้องเบิร์น  เอง ด้วยมือ ของเรา ครับ

และหาก ตัวปั๊ม ออกซิเจน มันร้อน  หรือเจออากาศร้อน อบอ้าว หรือเจอเครื่องที่ หลุด QC ขึ้นมา

แล้วเกิดลุกเป็นเปลวไฟ บนตัวกีต้าร์ ในขณะที่เราไม่อยู่ หรือเผลอไป  ก็ตัวใคร ตัวมัน แหล่ววว...

อ้าวๆๆๆ เดี๋ยวต้องรีบกลับไปปิด เดี๋ยวเสร็จ ทั้งบ้าน ทั้งกีต้าร์ หลาวววว

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 13:48:34 »

ต้องลองดูแล้วจะรู้น้าapinan14 ถ้าถามจะใด้นานาทัศนะเลยครับ   คนที่ตอบว่าไม่ใด้ผล

ส่วนใหญ่ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองใช้หลักการคิดแล้วนึกเอาเองว่าใช้ไม่ใด้   น้าๆที่ลองแล้ว

ใด้ผลเท่าที่ผมใด้คุยด้วยหลังๆเขาก็เบื่อจะตอบ  เพราะต้องมายกเหตุผลโต้แย้งกัน  เอาเท่าที่

ผมใด้ลองมาบ้างก็แล้วกันครับมา ใด้ผลครับแต่ไม่ใด้ผลมากเท่ากันในกีต้าร์ทุกตัว   อยู่ที่กีต้าร์

นั้นๆตัวไม้ผ่านการพัฒนาด้วยการเล่นมาเท่าไหร่  เสียงเปิดหรือยังเป็นลามิเนตหรือโซลิต เวลาใช้

จริงๆยังมีเทคนิคการวางเครื่องอีกว่าจะให้เสียงย่านไหนเปิด แต่มันก็มีระดับในการพัฒนาสู้คนเล่นเอง

จริงๆไม่ใด้ครับ  วิธีที่ดีที่สุดยังไงผมก็ยอมรับว่าเบิร์นด้วยคนเล่นดีกว่าแต่เราส่วนใหญ่ไม่ใช่นักดนตรี

อาชีพครับบางวันไม่มีเวลาจับเลยด้วยซ้ำ   หลักการทำงานมาจากเจ้า  toneriteเครื่องนี้ครับตามไป

ดูฝรั่งมั่งค่าเขาเถียงกันก็มันดีครับ

http://tonerite.com/

http://www.stewmac.com/shop/Accessories/ToneRite/ToneRite.html
noomxman

coolclub

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 13:58:47 »
ผมว่าปั๊มตู้ปลามันสั่นสะเทือนจริง แต่สั่นสะเทือนที่ไม่ใช่ความถี่เสียงดนตรี
ควรวางกีตาร์ที่ต้องการเบิร์นไว้ใกล้ ชุดเครื่องเสียง ทีวี โฮมเธียเตอร์ (วางระวัง ๆ ด้วยเดี๋ยวล้มจะไม่คุ้ม) น่าจะดีกว่า
เพราะเราเปิดฟังทุกวันอยู่แล้ว
Return To A=432hz

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 14:06:29 »
ผมว่าปั๊มตู้ปลามันสั่นสะเทือนจริง แต่สั่นสะเทือนที่ไม่ใช่ความถี่เสียงดนตรี
ควรวางกีตาร์ที่ต้องการเบิร์นไว้ใกล้ ชุดเครื่องเสียง ทีวี โฮมเธียเตอร์ (วางระวัง ๆ ด้วยเดี๋ยวล้มจะไม่คุ้ม) น่าจะดีกว่า

จะสั่นมาในย่านความถี่เสียงของโน๊ตตัว G ครับระดับการการสั่นจะปรับใด้บ้างถ้าใช้เป็นครับ ;D ;D ;D
noomxman

coolclub

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 14:10:20 »

จะสั่นมาในย่านความถี่ของโน๊ตตัว G ครับระดับการการสั่นจะปรับใด้บ้างถ้าใช้เป็นครับ ;D ;D ;D

นึกไปนึกมา เห็นร้านทุกอย่าง 20 บาท มีเครื่องนวดแบบสั่นสะเทือน ต่อ usb ได้ด้วย
ว่าจะมาลองนวดกีตาร์บ้าง นวดคนสบาย นวดกีตาร์คงจะแจ่ม อิ ๆ ๆ
Return To A=432hz

nongda18

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 14:20:41 »
ผมก็ใช้เครื่องสั่นเหมือนกัน  ;D ;D ;D

กีต้าร์ไม่รู้ แต่คนสั่นตาม  ;D ;D ;D

(ปล. แซวเล่นนะครับ)

แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 14:24:40 »
ผมก็ใช้เครื่องสั่นเหมือนกัน  ;D ;D ;D

กีต้าร์ไม่รู้ แต่คนสั่นตาม  ;D ;D ;D

(ปล. แซวเล่นนะครับ)

:o :o :o :o
คิดถึงเมืองภูเก็ต

pooslash

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 16:29:17 »
ผมเคยใช้ครับ ได้ผลครับ แต่ต้องเป็นกีต้าร์ใหม่  ไฟไม่ใหม้หรอกครับ ผมเลี้ยงปลามา ยังไม่เคยได้ยินว่า
ปั๊มอีอกซิเจนไฟไหม้เลย มันถูกออกแบบมาให้เปิดได้นานๆ ผมเลี้ยงปลา เปิดไว้เป็นเดือนเลยครับ
ผมตั้งทิ้งไว้ เจ็ดวัน ทำกับ ColeClark ผลที่ได้
คือ เสียงเบสมาเยอะขึ้นครับ  แต่ผมไม่ได้เอาอ๊อกซิเจนปลาวางลงไปตรงๆนะครับ ต้องมีฐานรองใต้อ๊อซิเจนปลาอีกที ไม้หน้ามันจะสั่น เหมือนเราตีคอร์ด เมืองนอกเขาทำและเห็นผลมาแล้วครับ ผมเลยทำตาม ก็ได้ผลเหมือนกัน  มันเป็นวิทยาศาสตร์ครับ วัดผลได้

ภาพตัวอย่างที่ผมทำครับ ตัวนี้ Veelah V1 ครับ ตัวนี้ไม่ได้เบิร์นนะครับ ทำเป็นตัวอย่าง  ถ้าให้ดีเอาผ้ารองไว้ก็ได้ครับ เพื่อความอุ่นใจ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 16:51:22 »
V1-DCE ของผมถ้าทำมันจะเห็นผลกับเขาไหมครับ หรือต้องกีต้าร์แพงๆ Class สูงๆ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

DK7ELEVEN

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 17:04:59 »
เคยลองกับอูคูเลเล่ ออลโซลิดครับ ผลที่ได้ต่างกันมากๆ ครับ แต่ต้องมีเทคนิคการวางนะครับไม่งั้นได้รอยมาแทน ชัวร์
24 ช.ม.

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:04:44 »
มันต้องหาอะไรมาลองก่อนแล้วค่อยวางครับ (เพื่อป้องกันความร้อนจากตัวปั๊มมาที่สายกีตาร์)  ผมใช่ผ้ามาพับไว้แล้ววางลงบนสาย แล้วค่อยวางปั๊มอีกทีนึง  เอาคาโป้คาด ไล่ไปตั้งแต่ช่อง1 เลื่อนคาโป้ไปวันละ 1 ช่อง เพื่อให้ได้โน๊ตและ ความตึงที่เปลี่ยนไป 

ปล...ส่วนเรื่องไฟไหม้ที่เครื่อง  ผมเลี้ยงปลามา20 ปี ไม่เคยเจอไฟไหม้  ตัวปั้มพวกนี้ เวลามันพัง  หรือ เจ๊ง  มันก็จะดับไปเลย (เพราะวงจรมันขาดไปแล้ว เสียบคาไว้ ไฟมันก็จะไม่วิ่งเข้ามา เพราะ มันไม่ครบวงจรครับ)   ควรละวังตัวปลํ๊กที่ใช้ต่อมากกว่า  เหตุที่เครื่องใชไฟฟ้าไฟไหม้ ส่วนใหญ่มากจาก หัวปลั๊กที่หลวมไปมา ทำให้เกิดการ สป๊าคแล้วเกิด สเก็ดไฟ กระเด็นออกมาครับ

- มันเป็นวิทยาศาสตร์ สามารถพิสูตรได้  กีตาร์โปร่งเสียงมันดัง เพราะสายมันสั่น แล้ว ไปทำให้ไม้หน้าสั่น จึงเกิดเสียง  เพราะฉนั้น ถ้าเราทำให้ไม้หน้าสั่น จะด้วยวิธีการใดก้ตาม มันก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่มาก ก็น้อย  จะตอบว่า ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย คงไม่ใช่ครับ (เมื่อมวลเปลี่ยน  การสั่นสะเทือนก็จะเปลี่ยน   และ เสียงก็จะเปลี่ยนไปด้วย)

- ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ควรจะลองด้วยตัวเองดีที่สุด ไม่ต้องเชื่อผม มันจะได้ผล หรือ ไม่ได้ผล เราควรจะลองด้วยตัวเองครับ แล้วคุณจะได้คำตอบเอง

- การใช้ของพวกนี้ มันเป็นแค่ตัวช่วย  อย่า ไปคาดหวังกับมันมากจนเกินไป  ยังไงเสีย มันก็สู้เราสับคอร์ดแรงๆ ไม่ได้หล่อกครับ ถ้าไม่อยากใช้ตัวช่วยผม แนะนำ ให้จับคอร์ดทาบ แล้ว กระหน่ำ สับคอร์ด แรงๆ ( ไม่ต้องกลัวกีตาร์พังครับ  ถ้าตีคอร์ดแรงๆ แล้ว บริจช์หลุดกระเด็นออกมา มันก้ไม่สมควรที่จะเป็นกีตาร์อีกต่อไป)  แล้วเลื่อนมือ ที่จับคอร์ดมาทีละเฟร็ท จนถึงเฟร็ท 12 แล้วไล่กลับ ทำอย่างนี้ ซัก 2 -3 รอบ ก่อนและหลังเล่นกีตาร์ทุกครั้ง  เสียงเปิดไวกว่า จะมานั่ง เกาๆ กะนุ๋งกะนิ๋ง เพียงอย่างเดียวครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:10:17 »
มันต้องหาอะไรมาลองก่อนแล้วค่อยวางครับ (เพื่อป้องกันความร้อนจากตัวปั๊มมาที่สายกีตาร์)  ผมใช่ผ้ามาพับไว้แล้ววางลงบนสาย แล้วค่อยวางปั๊มอีกทีนึง  เอาคาโป้คาด ไล่ไปตั้งแต่ช่อง1 เลื่อนคาโป้ไปวันละ 1 ช่อง เพื่อให้ได้โน๊ตและ ความตึงที่เปลี่ยนไป 

ปล...ส่วนเรื่องไฟไหม้ที่เครื่อง  ผมเลี้ยงปลามา20 ปี ไม่เคยเจอไฟไหม้  ตัวปั้มพวกนี้ เวลามันพัง  หรือ เจ๊ง  มันก็จะดับไปเลย (เพราะวงจรมันขาดไปแล้ว เสียบคาไว้ ไฟมันก็จะไม่วิ่งเข้ามา เพราะ มันไม่ครบวงจรครับ)   ควรละวังตัวปลํ๊กที่ใช้ต่อมากกว่า  เหตุที่เครื่องใชไฟฟ้าไฟไหม้ ส่วนใหญ่มากจาก หัวปลั๊กที่หลวมไปมา ทำให้เกิดการ สป๊าคแล้วเกิด สเก็ดไฟ กระเด็นออกมาครับ

- มันเป็นวิทยาศาสตร์ สามารถพิสูตรได้  กีตาร์โปร่งเสียงมันดัง เพราะสายมันสั่น แล้ว ไปทำให้ไม้หน้าสั่น จึงเกิดเสียง  เพราะฉนั้น ถ้าเราทำให้ไม้หน้าสั่น จะด้วยวิธีการใดก้ตาม มันก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่มาก ก็น้อย  จะตอบว่า ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย คงไม่ใช่ครับ (เมื่อมวลเปลี่ยน  การสั่นสะเทือนก็จะเปลี่ยน   และ เสียงก็จะเปลี่ยนไปด้วย)

- ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ควรจะลองด้วยตัวเองดีที่สุด ไม่ต้องเชื่อผม มันจะได้ผล หรือ ไม่ได้ผล เราควรจะลองด้วยตัวเองครับ แล้วคุณจะได้คำตอบเอง

- การใช้ของพวกนี้ มันเป็นแค่ตัวช่วย  อย่า ไปคาดหวังกับมันมากจนเกินไป  ยังไงเสีย มันก็สู้เราสับคอร์ดแรงๆ ไม่ได้หล่อกครับ ถ้าไม่อยากใช้ตัวช่วยผม แนะนำ ให้จับคอร์ดทาบ แล้ว กระหน่ำ สับคอร์ด แรงๆ ( ไม่ต้องกลัวกีตาร์พังครับ  ถ้าตีคอร์ดแรงๆ แล้ว บริจช์หลุดกระเด็นออกมา มันก้ไม่สมควรที่จะเป็นกีตาร์อีกต่อไป)  แล้วเลื่อนมือ ที่จับคอร์ดมาทีละเฟร็ท จนถึงเฟร็ท 12 แล้วไล่กลับ ทำอย่างนี้ ซัก 2 -3 รอบ ก่อนและหลังเล่นกีตาร์ทุกครั้ง  เสียงเปิดไวกว่า จะมานั่ง เกาๆ กะนุ๋งกะนิ๋ง เพียงอย่างเดียวครับ

สุดยอดเลยน้าเบียร์ อิงหลักความจริงทางวิทยาศาสตร์เข้ามาช่วย อ่านเพลินดีจริงๆครับ ท่านsir.น้าเบียร์ ณ พิจิตร อิอิ  ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:11:07 »

ต้องลองดูแล้วจะรู้น้าapinan14 ถ้าถามจะใด้นานาทัศนะเลยครับ   คนที่ตอบว่าไม่ใด้ผล

ส่วนใหญ่ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองใช้หลักการคิดแล้วนึกเอาเองว่าใช้ไม่ใด้   น้าๆที่ลองแล้ว

ใด้ผลเท่าที่ผมใด้คุยด้วยหลังๆเขาก็เบื่อจะตอบ  เพราะต้องมายกเหตุผลโต้แย้งกัน  เอาเท่าที่

ผมใด้ลองมาบ้างก็แล้วกันครับมา ใด้ผลครับแต่ไม่ใด้ผลมากเท่ากันในกีต้าร์ทุกตัว   อยู่ที่กีต้าร์

นั้นๆตัวไม้ผ่านการพัฒนาด้วยการเล่นมาเท่าไหร่  เสียงเปิดหรือยังเป็นลามิเนตหรือโซลิต เวลาใช้

จริงๆยังมีเทคนิคการวางเครื่องอีกว่าจะให้เสียงย่านไหนเปิด แต่มันก็มีระดับในการพัฒนาสู้คนเล่นเอง

จริงๆไม่ใด้ครับ  วิธีที่ดีที่สุดยังไงผมก็ยอมรับว่าเบิร์นด้วยคนเล่นดีกว่าแต่เราส่วนใหญ่ไม่ใช่นักดนตรี

อาชีพครับบางวันไม่มีเวลาจับเลยด้วยซ้ำ   หลักการทำงานมาจากเจ้า  toneriteเครื่องนี้ครับตามไป

ดูฝรั่งมั่งค่าเขาเถียงกันก็มันดีครับ

http://tonerite.com/

http://www.stewmac.com/shop/Accessories/ToneRite/ToneRite.html

กดไลท์..............ให้ 10000 ครับ

ปล......แล้วผมจะไม่เข้ามาตอบเรื่องนี้อีกแล้ว  ขอครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายครับ

ปล......แตกต่างทางความคิด   แต่ไม่แตกแยกครับ.......ยังเคารพ พี่ป้า น้า อา ทุกท่านเสมอครับ

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:19:35 »
ผมเคยลองเองครับ ผมเอาผ้ารองก่อนแล้วจะเปลี่ยนตำแหน่งวางปั้มทุก2ชั่วโมงครับเพราะว่ามันร้อนจะได้ไม่ร้อนมาก สำหรับผมคิดว่ามันช่วยได้นะครับ ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกันคงต้องลองเองส่วนตัวผมว่าได้ผลครับ อยากรู้ก็ลองเองเลยครับ ลองหาตำแหน่งวางที่จะทำให้มีการสั่นสะเทือนมากที่สุดอะครับ ลองๆดูจะได้รู้ด้วยตัวเองเลย (ถ้าปั้มตัวใหญ่น้ำหนักมากอาจจะมีปัญหากับไม้หน้าได้นะครับ) ลองเองเลยครับ โชคดีครับ