Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดห้องเก็บไม้ทำกีต้าร์ Martin และ...เปิดห้องสะสมกีตาร์ ของเจ้าของบริษัท Martin  (อ่าน 35070 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
เปิดห้องเก็บไม้ทำกีต้าร์ Martin
และ...เปิดห้องสะสมกีตาร์ ของเจ้าของบริษัท Martin

ครั้งนี้ ผมเดินทางไปยังโรงงาน Martin ถือว่าโชคดีมาก
ที่ได้พบกับ Mr. Chris Martin (IV) หรือเจ้าของบริษัท Martin Guitars
(ซ้ายมือ คุณสาธิต ผู้บริหาร Music Collection ตัวแทนจำหน่ายกีตาร์ Martin ในประเทศไทย)
เมื่อพบกันแล้ว ก็เลยต้องขอถ่ายภาพ พูดคุย ได้ของที่ระลึกกลับมาด้วย

อีกส่วนสำคัญ ที่ผมอยากจะได้มีโอกาสเข้าไปชม ก็คือ โซนเก็บไม้ ของโรงงานกีต้าร์ Martin
อยากรู้ว่า ไม้เขามีเหลือเยอะไหม มีไม้อะไรบ้าง วิธีการเก็บเป็นอย่างไร ฯลฯ

และแล้ว โอกาสดีของผมก็มาถึง เมื่อทางโรงงาน Martin ได้กรุณายอมเปิดโซนพิเศษนี้ ให้ทางเราได้ชม กันแบบเต็มๆ

การคัดเลือกไม้ เป็นสิ่งที่เข้มงวด หากไม้ไม่สวย หรือมีตำหนิเกินไป จะคัดออก (ไม่รับซื้อ)

ไม้ทุกๆส่วน ก่อนนำไปผลิต หรือทำกีต้าร์ จะต้องผ่านการเก็บรักษา อย่างดี
มีการอบความร้อน เพื่อไล่ความชื้น ให้ได้ตามาตรฐานของโรงงาน Martin

Webmaster

• member
Re: เปิดห้อง...เก็บไม้ ทำกีต้าร์ Martin !?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:16:38 »

เมื่อแปรสภาพไม้ออกมาเป็นแผ่น

แปรสภาพไม้ rosewood ออกมาเป็นแผ่น
ใช้เครื่องจักร ทำการตัดไม้ ให้ได้ความบาง หรือรูปทรง ที่ต้องการ

ภาพข้างบนนี้ แสดงให้เห็นว่า เค้าจะพยายามหลบตาไม้
ชิ้นส่วนนี้คือ คอกีต้าร์ (Neck) ตรงจุดไหนมีตาไม้ จะไม่เอา เพราะไม้จะไม้แข็งแรงมากพอ
หากใช้ไปนานๆ คอกีต้าร์อาจจะมีปัญหา ได้

หลังจากตัดออกมาแล้ว ได้รูปคอกีตาร์ แบบนี้

การคัดเลือกไม้นั้น จะทำโดยผู้เชียวชาญเรื่องไม้ เฉพาะทางเท่านั้น
นอกจากจะได้ความสวยงามของลายไม้ แล้ว ยังได้เรื่องของเสียง อีกด้วย
โดยผู้เชียวชาญจะเคาะฟังเสียงสะท้อน เพราะเสียงสะท้อนที่ออกมา จะบอกได้ว่า ไม้แผ่นไหนดีมากน้อยแค่ไหน

มาชมพภาพ ไม้ KOA

ไม้ KOA ตอนยังไม่ถูกน้ำ ยังไม่เห็นความสวยงามเท่าไร......พอถูกน้ำแล้ว งามจริงๆ

มาดู Brazilian Rosewood

ไม้ Ebony สำหรับทำ Fingerboard

Webmaster

• member
Re: เปิดห้อง...เก็บไม้ ทำกีต้าร์ Martin !?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 14:48:07 »
ทำไม ผมมายืน act ท่า อยู่ตรงนี้.?

มีคนเคยถาม(และผมเองก็อยากรู้) ว่า...
Mr. Chris Martin (IV) หรือเจ้าของบริษัท Martin Guitars เป็นคนสะสมกีต้าร์ไหม
แล้วสะสมเยอะไหม จะมีสักกีต้าร์ตัว?

อืมมม ว่าแล้วในโอกาสที่ผมไปถึงชั้นในสุดของบริษัท Martin
ผมเลยถามคำถามนี้... คำตอบที่ได้คือ... แน่นอนครับ Chris Martin เป็นนักสะสมกีต้าร์
เขาชอบสะสมกีต้าร์ เก็บทั้งกีต้าร์มาติน และกีต้าร์ที่น่าสนใจทั่วโลก
(แม้ยี่ห้อที่เป็นคู่แข่ง ก็ซื้อมาสะสม) ส่วนจำนวนนั้น ผมรบกวนทุกๆท่านดูเอาเอง....

...ปกติจะไม่ให้ใครเข้าในห้องนี้ แม้แต่พนักงานก็ไม่มีกุญแจ
เวลาจะเอากีต้าร์ไปเก็บ ต้องไปขอกุญแจจาก Chris Martin

แต่ในโอกาสที่ Music Collection (ตัวแทนจำหน่ายจากประเทศไทย) และ AcousticThai.Net มาไกลจากเมืองไทยทั้งที
เลยเปิดให้ดูเลย เขาบอกว่า วันหนึ่ง...ตั้งใจว่าจะเอากีต้าร์พวกนี้ จัดเป็น Museum หรือพิพิธภัณฑ์กีต้าร์โปร่ง !
ทั้งหมดไม่ได้พูดโอเวอร์นะ มันเป็นเรื่องจริง ที่ผมเองก็ตกใจ! และคาดไม่ถึงเช่นกัน ว่าจะสะสมขนาดนี้!

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 15:42:53 »
ขอบคุณมากครับพี่ นี่เป็นโอกาสที่สุดยอดมากจริงๆ ผมไม่เคยอ่านเจอหนังสือ หรือดูสารคดีไหนที่เจาะลึกขนาดนี้เลย ขอบคุณครับ

ถ้าไปเอง ค่าเครื่องก็ 5 หมื่น กินอยู่อีก 2 หมื่น ค่าเดินทางอีก โอ้ววววว นั่งอ่านนี่สุดจะคุ้มแล้ว แต่ก็อยากไปเองอยู่ดี อิ อิ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 17:13:47 »
ขอบคุณมากครับ น้าweb สำหรับความรู้ ที่อลังการณ์ งานสร้างอย่างนี้ แต่ละภาพไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเหมือนกันครับ ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:49:10 »
ขอบคุณน้าจิมมากๆครับ ภาพชุดนี้ยังไม่เคยเห็นจริงๆ
ปกติเห็นแต่เยี่ยมชมโรงงานในขั้นตอนผลิตปกติตาม vdo

เห็นไม้ในสต็อกแล้วอยากจะครอบครอง ไม้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ของ Martin จริงๆ
แต่ยังกดฟันไม่ลง อาจจะต้องปล่อยของเก่าหลายตัวหน่อย จะได้ order พวก custom
ไม้ back & side Brazilian rosewood สักที

แต่ที่ชอบที่สุดคือ Chris สะสมกีต้าร์ ใน concept ที่น่าสนใจมากๆ
เชื่อว่าในอนาคต Chris Martin อาจจะเป็นบุคคลที่สะสมกีต้าร์ชั้นยอด
มากที่สุดในโลก ก็เป็นไปได้ เพราะดูจากการเก็บแล้ว เก็บแบบจริงๆจังๆ ไม่ได้เก็บแบบเล่นๆแน่นอน

loh

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:00:48 »
เห็นแบบนี้แล้วมั่นใจกับมาตรฐานการคัดเลือก และการดูแลไม้ของมาตินมากๆครับ
ผมเองมี made in Mexico อยู่หนึ่งตัว แต่ก็ประทับใจ ยิ่งรู้ว่าทางโรงงาน USA คุมดูแลเรื่องไม้ ยิ่งรู้สึกดีมากๆครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:02:14 »
น้าคริส แกกีต้าร์มากโขเลยนะครับ สุดยอดจริงๆ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:42:14 »
 ซื้อมาถ้าไม่ได้เล่นมันบ้าง ซักปีละชั่วโมงก็ยังดี ท่าทางคุณคริสจะลองแค่ตอนซื้อเผลอๆใช้วิธีโทรสั่งแล้วให้คนเอามาส่งด้วยซ้ำ จะเก็บอย่างเดียว น่าเสียดายคุณค่าและความพยายามของช่างที่ทำมันขึ้นมาเพื่อรังสรรค์เสียงอคูสติกกีต้าร์ที่ไพเราะให้ได้มากที่สุด แต่นานาจิตตังครับเงินใครเงินมัน บางคนเอามาดูมาดมก็ชื่นใจสบายใจแล้ว อิอิ ฝากพี่จิมหยิบมาฝากซักตัวนะครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:27:15 »
ขอบคุณครับ

nongda18

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:37:45 »
ขอบคุณมากครับ ที่นำมาให้รับชม

:) :) :)
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:55:50 »

ได้มีโอกาสชมห้องเก็บไม้ของ Martin แล้ว ทำให้รู้สึกถึงคุณค่าของกีต้าร์ Martin มากยิ่งขึ้นไปอีกครับ
ผมเองรักและชอบ "อะคูสติกกีต้าร์" ก็เพราะความเป็น "ไม้" ของเค้าเป็นสำคัญเลยครับ
และเมื่อได้เห็นของรัก-ของหวง ของ Chris Martin แล้ว ผมว่าน้อยคนนะครับที่จะได้ทราบหรือเห็นกีต้าร์ที่ Chris Martin ได้สะสมไว้
ยินดีกับ "น้าจิม" ด้วยครับที่ได้มีโอกาสสัมผัสกับสิ่งนี้
และต้องขอขอบคุณที่ "น้าจิม" ได้กรุณานำสิ่งดีนี้มาถ่ายทอดแบ่งปันเล่าสู่กันฟัง ให้ชาว "บ้านไม้" ได้มีโอกาสรู้และเห็นด้วยครับ :)

peak

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:21:10 »
เห็นแล้วขนลุก เยอะจริงๆ
Acoustic only

ningnongnew

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 18:28:53 »
คลังเก็บไม้ คงหอมกลิ่นไม้นะครับ

mmytalo

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 15:37:15 »
สุดยอด

novouing

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 10:57:16 »
น่าสนใจและให้ความรุ้กับผู้อ่านมากคับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:11:18 »
อยากไปบ้างจังเลย

monocenter

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:48:29 »
thank you

signinter

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 01:52:38 »
สุดๆๆ

PichPo

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 23:36:42 »
ขอบคุณครับ ดีใจแทน และอยากเห็นเป็นบุญตาบ้าง :D