Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์  (อ่าน 19141 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
Re: ถ้าใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:49:47 »
น้องบิ๊กรูปหล่อ อะไรเอ่ยเข้าไปมีเสียง ออกมามีเสียง ยิ่งเข้าลึกยิ่งมีนํ้า
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:53:46 »
น้องบิ๊กรูปหล่อ อะไรเอ่ยเข้าไปมีเสียง ออกมามีเสียง ยิ่งเข้าลึกยิ่งมีนํ้า

7-Eleven ครับน้าถ่อมใจ 5555  ;D ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:17:56 »
ขอโทษครับที่ผมเป็นคนเปิดประเด็นขึ้นมา...

ขอโทษน้าเบียร์ครับ(ที่กล่าวอ้างถึง)
ขอโทษคุณพัตเตอร์ด้วยครับ
จุดประสงค์ของผมแค่อยากถ่ายทอดประสบการณ์อะไรที่ได้ทดลองทำแล้วมันได้ผล และประหยัดดี มาแชร์กันในหมู่เพื่อนฝูงคนรักกีต้าร์เหมือนๆกันแค่นั้นครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:45:32 »
ตามความเป็นจริงแล้ว ถ้าถึงกับเสียงมันทึบก็"ควเปลี่ยนสาย"ได้แล้วครับ อายุการใช้งานของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
การใช้สายกีตาร์ที่แพงจะทำให้ รู้สึก"เปลือง"ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนครับ
ใช้สายราคากลางๆก็พอครับ แล้วก็เช็ดทำความสะอาดตามปกติก็พอครับ พวกGHS FastFrets ก็ได้
และพอเสียงมันเริ่มทึบ ก็เปลี่ยนครับ
การเช็ดสายมันก็ช่วยได้แค่เรื่อง ความสะอาด กับสนิม เท่านั้นครับ แต่มันไม่ได้ทำให้สายนั้นเป็น อมตะครับ
สายเคลือบ มันก็ไม่ได้เคลือบทุกสายครับ 1-2 ไม่รอดอยู่ดี สายที่เหลือเช็ดไปก็เป็นขลุยครับ
ราคาต่างกัน 2 ต่อ 1
ร่วมการปลูกฝังความคิดที่ถูกต้อง จะดีกว่าครับ...

สายเสื่อม วิธีที่ถูกต้อง  คือ การเปลี่ยนสายอย่างเดียวเหรอครับ มันไม่มีวิธีอื่นแล้วใช่มั๊ย
คนเวลามันไม่มีเงิน ค่าสาย 150 บาท ยังหาไม่ได้เลยครับ วิธีของผมเป็นแค่ทางเลือก ของคนจนๆ คนหนึ่ง ที่จะหาทาง ประหยัด ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะประหยัดได้

อย่างนี้ ถ้ารถยางแตก ก้ไม่ต้อง ก็ต้องหาทางปะยางก่อนแล้วครับ  เอะอะ อะไร ยางแตกก็เปลี่ยนยางเส้นใหม่ไปเลยถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้องหนะซิครับ
"เกินไปหน่อยมั้งครับ"
โดยประสพการ์ณก็ไม่เคยเจอถึงขนาดนั้นหรอกครับ
อ่านดูก็รู้ครับ เรื่องจริงก็คือเรื่องจริงครับ
สายbaracuda ชุดละ 100 ครับ
และอย่าไปเปรียบเทียบอะไรกับของที่นอกเรื่องครับ
"รถยางแตกรอยเกิน 1 นิ้ว ก็ปะไม่ได้แล้วครับ"
"งี้ถ้าน้ำมันเครื่องถ้าเริ่มเสื่อม ก็ใช้ผ้าขาวกรองเอาซิครับ"
ว่างๆลองเชิญมานั้นร้านกีตาร์ดู แล้วคุณจะเข้าใจครับ
ลูกค้านักเรียน ม.ต้น ผมมีเยอะแยะครับ ผมดูตามความเหมาะสมครับ ส่วนมากสายขาดก่อน
คุณพูดกันแต่สายมันเก่า แล้วคุณไม่คิดว่าเดี๋ยวมันจะขาดเองบ้างเหรอ
ส่วนตัวคุณคงไม่ได้เดือดร้อนเงินทอง ก็อย่าเอาเรื่องเงินทองมาพูดครับ
เพราะคำพูดที่คุณใช้ นอกจะหาประโยชน์ไม่ได้ แล้วยัง เป็นการโจมตีครับ
คุณไม่ได้มาออกความคิดเห็นในเชิงให้ความรู้
แต่คุณต้องการตอบกลับถึงตัวผมที่เป็นคนตอบโดยตรงครับ...

คุณputter พูดแรงไปไหมครับ พี่FOTOBEER อยู่เวปนี้มานานมาก แชร์ความรู้

ให้คนอื่นๆตลอดดูจากกระทู้เก่าๆหรือคนที่คุยกันที่นี่มานานๆก็ใด้ครับ  การที่คุณจะรู้

ดีเกี่ยวกับอะไรซักอย่างแล้วมีอีโก้สูงผมก็เข้าใจนะครับ  แต่เมื่ออยู่ในที่สารธารนะก็

น่าจะฟังความคิดเห็นคนอื่นๆบ้างไม่ใข่สิ่งที่คุณรู้สิ่งที่คุณคิดมันจำเป็นที่จะ  เป็นสิ่งที่

ถูกต้องไปซะทั้งหมดนะครับ  พี่FOTOBEER เขาก็บอกอยู่แล้วการล้างมันสำหรับคน

ที่ทุนทรัพย์น้อยต้องการที่ประหยัดลงบ้างในบางครับ   ผมพูดตรงๆเลยครับว่าตัวผมเอง

ธรรมดาก็ใช้วิธีเปลี่ยนสา่ยใหม่ตลอด  แต่เมื่อสมัยก่อนที่ผมเคยเห็นน้าๆบางท่านพูดกัน

ถึงวิธีล้างสายกีต้าร์ผมก็ทดลองล้างดูในหลายๆแบบปรากฏว่ามันใช้ใด้จริงๆครับเสียงกับ

มาดีขึ้นเปลี่ยนแค่สาย1กับสาย2   ก็ใช้ใด้สามารถประหยัดลงใด้จริงๆกับน้าๆบางท่านที่เงิน

จำนวนนั้นสามารถใช้ประโยขณ์ด้านอื่นๆใด้     แต่หลังการทดลองในชีวิตจริงตัวผมเองก็ใช้

วิธีเปลี่ยนสายใหม่เหมือนเดิม    ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่าคุณ putter เวลาใด้ยินข้อมูลมา

อะไรมาคุณเคยทดลองหรือยังครับถึงบอกว่าอะไรใช้ใด้อะไรใช้ไม่ใด้    ผมขอพูดแค่นี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าคุณputter เป็นช่างซ่อมกีต้าร์ฺอยู่กับลุงจงซึงเป็นช่างซ่อมกีต้าร์แถวหน้าของประเทศนี้

มืย่อมผ่านงานแบบนี้มามาก  เลยจะรู้สึกว่าเวลาคนแนะนำกันในเวปมีถูกบ้างผิดบ้างเลยรู้สึกว่าตลก

สำหรับคุณ  แต่ผมขอบังอาจแนะนำคุณซักนิดนะครับว่าถ้าคุณเป็นคนไม่รับความคิดเห็นของคนอื่ีน

การพัฒนาฝีมือมันจะตันนะครับเราเป็นช่างจะต้องพัฒนาตัวเองตลอดถึงจะไปตามโลกทันครับ  ประโยค

หลังนีีผมขอบังอาจแนะนำซักนิดในฐานะที่ผมก็เป็นช่างเหมือนกันมากว่า30ปี ถึงผมจะเป็นแค่ช่างซ่อม

รถยนต์ไม่ใด้ซ่อมกีต้าร์แต่ความคิดน่าจะปรับใช้กันใด้  เพราะบ้านผมสอนกันมาแบบนี้ว่าคนต้องพัฒนา

และรับฟังถึงจะก้าวไปข้างหน้า
ตระกูลผมถึงอยู่ในวงการช่างซ่อมรถยนต์มาใด้ 70-80 ปี 

ถ้าคุณputter จะตีข้อความที่ผมบังบาจแนะนำด้วยความปราถนาดีผิดไปผมก็ขออภัยคุณputterด้วยละกันครับ

ขอจบแค่นี้ละกันครับ ผมบอกก่อนนะครับว่าผมไม่เคยโจมตีร้านลุงจงมีแต่เขียร์ด้วยซ้ำ

เพราะฉนั้นผมไม่ใช่พวกใครนะครับไม่ต้องสงสัยว่าผมจะตีร้านคุณแล้วเชียร์ร้านไหนและผมมีตัวตน

ในเวปกีต้าร์ชัดเจนไม่ใด้ใช้นามแฝงไม่คิดจะสร้างศัตรูด้วยเพราะผมรักกีต้าร์จริงๆน่าจะอยู่ในวงการ

นี้ไปอีกนานครับ

noomxman

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:08:37 »
ตามความเป็นจริงแล้ว ถ้าถึงกับเสียงมันทึบก็"ควเปลี่ยนสาย"ได้แล้วครับ อายุการใช้งานของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
การใช้สายกีตาร์ที่แพงจะทำให้ รู้สึก"เปลือง"ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนครับ
ใช้สายราคากลางๆก็พอครับ แล้วก็เช็ดทำความสะอาดตามปกติก็พอครับ พวกGHS FastFrets ก็ได้
และพอเสียงมันเริ่มทึบ ก็เปลี่ยนครับ
การเช็ดสายมันก็ช่วยได้แค่เรื่อง ความสะอาด กับสนิม เท่านั้นครับ แต่มันไม่ได้ทำให้สายนั้นเป็น อมตะครับ
สายเคลือบ มันก็ไม่ได้เคลือบทุกสายครับ 1-2 ไม่รอดอยู่ดี สายที่เหลือเช็ดไปก็เป็นขลุยครับ
ร่วมการปลูกฝังความคิดที่ถูกต้อง จะดีกว่าครับ...

สายเสื่อม วิธีที่ถูกต้อง  คือ การเปลี่ยนสายอย่างเดียวเหรอครับ มันไม่มีวิธีอื่นแล้วใช่มั๊ย
คนเวลามันไม่มีเงิน ค่าสาย 150 บาท ยังหาไม่ได้เลยครับ วิธีของผมเป็นแค่ทางเลือก ของคนจนๆ คนหนึ่ง ที่จะหาทาง ประหยัด ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะประหยัดได้

อย่างนี้ ถ้ารถยางแตก ก้ไม่ต้อง ก็ต้องหาทางปะยางก่อนแล้วครับ  เอะอะ อะไร ยางแตกก็เปลี่ยนยางเส้นใหม่ไปเลยถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้องหนะซิครับ
"เกินไปหน่อยมั้งครับ"
โดยประสพการ์ณก็ไม่เคยเจอถึงขนาดนั้นหรอกครับ
อ่านดูก็รู้ครับ เรื่องจริงก็คือเรื่องจริงครับ
สายbaracuda ชุดละ 100 ครับ
และอย่าไปเปรียบเทียบอะไรกับของที่นอกเรื่องครับ
"รถยางแตกรอยเกิน 1 นิ้ว ก็ปะไม่ได้แล้วครับ"
"งี้ถ้าน้ำมันเครื่องถ้าเริ่มเสื่อม ก็ใช้ผ้าขาวกรองเอาซิครับ"
ว่างๆลองเชิญมานั้นร้านกีตาร์ดู แล้วคุณจะเข้าใจครับ
ลูกค้านักเรียน ม.ต้น ผมมีเยอะแยะครับ ผมดูตามความเหมาะสมครับ ส่วนมากสายขาดก่อน
คุณพูดกันแต่สายมันเก่า แล้วคุณไม่คิดว่าเดี๋ยวมันจะขาดเองบ้างเหรอ
ส่วนตัวคุณคงไม่ได้เดือดร้อนเงินทอง ก็อย่าเอาเรื่องเงินทองมาพูดครับ
เพราะคำพูดที่คุณใช้ นอกจะหาประโยชน์ไม่ได้ แล้วยัง เป็นการโจมตีครับ
คุณไม่ได้มาออกความคิดเห็นในเชิงให้ความรู้
แต่คุณต้องการตอบกลับถึงตัวผมที่เป็นคนตอบโดยตรงครับ...

คุณputter พูดแรงไปไหมครับ พี่FOTOBEER อยู่เวปนี้มานานมาก แชร์ความรู้

ให้คนอื่นๆตลอดดูจากกระทู้เก่าๆหรือคนที่คุยกันที่นี่มานานๆก็ใด้ครับ  การที่คุณจะรู้

ดีเกี่ยวกับอะไรซักอย่างแล้วมีอีโก้สูงผมก็เข้าใจนะครับ  แต่เมื่ออยู่ในที่สารธารนะก็

น่าจะฟังความคิดเห็นคนอื่นๆบ้างไม่ใข่สิ่งที่คุณรู้สิ่งที่คุณคิดมันจำเป็นที่จะ  เป็นสิ่งที่

ถูกต้องไปซะทั้งหมดนะครับ  พี่FOTOBEER เขาก็บอกอยู่แล้วการล้างมันสำหรับคน

ที่ทุนทรัพย์น้อยต้องการที่ประหยัดลงบ้างในบางครับ   ผมพูดตรงๆเลยครับว่าตัวผมเอง

ธรรมดาก็ใช้วิธีเปลี่ยนสา่ยใหม่ตลอด  แต่เมื่อสมัยก่อนที่ผมเคยเห็นน้าๆบางท่านพูดกัน

ถึงวิธีล้างสายกีต้าร์ผมก็ทดลองล้างดูในหลายๆแบบปรากฏว่ามันใช้ใด้จริงๆครับเสียงกับ

มาดีขึ้นเปลี่ยนแค่สาย1กับสาย2   ก็ใช้ใด้สามารถประหยัดลงใด้จริงๆกับน้าๆบางท่านที่เงิน

จำนวนนั้นสามารถใช้ประโยขณ์ด้านอื่นๆใด้     แต่หลังการทดลองในชีวิตจริงตัวผมเองก็ใช้

วิธีเปลี่ยนสายใหม่เหมือนเดิม    ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่าคุณ putter เวลาใด้ยินข้อมูลมา

อะไรมาคุณเคยทดลองหรือยังครับถึงบอกว่าอะไรใช้ใด้อะไรใช้ไม่ใด้    ผมขอพูดแค่นี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าคุณputter เป็นช่างซ่อมกีต้าร์ฺอยู่กับลุงจงซึงเป็นช่างซ่อมกีต้าร์แถวหน้าของประเทศนี้

มืย่อมผ่านงานแบบนี้มามาก  เลยจะรู้สึกว่าเวลาคนแนะนำกันในเวปมีถูกบ้างผิดบ้างเลยรู้สึกว่าตลก

สำหรับคุณ  แต่ผมขอบังอาจแนะนำคุณซักนิดนะครับว่าถ้าคุณเป็นคนไม่รับความคิดเห็นของคนอื่ีน

การพัฒนาฝีมือมันจะตันนะครับเราเป็นช่างจะต้องพัฒนาตัวเองตลอดถึงจะไปตามโลกทันครับ  ประโยค

หลังนีีผมขอบังอาจแนะนำซักนิดในฐานะที่ผมก็เป็นช่างเหมือนกันมากว่า30ปี ถึงผมจะเป็นแค่ช่างซ่อม

รถยนต์ไม่ใด้ซ่อมกีต้าร์แต่ความคิดน่าจะปรับใช้กันใด้  เพราะบ้านผมสอนกันมาแบบนี้ว่าคนต้องพัฒนา

และรับฟังถึงจะก้าวไปข้างหน้า
ตระกูลผมถึงอยู่ในวงการช่างซ่อมรถยนต์มาใด้ 70-80 ปี 

ถ้าคุณputter จะตีข้อความที่ผมบังบาจแนะนำด้วยความปราถนาดีผิดไปผมก็ขออภัยคุณputterด้วยละกันครับ

ขอจบแค่นี้ละกันครับ ผมบอกก่อนนะครับว่าผมไม่เคยโจมตีร้านลุงจงมีแต่เขียร์ด้วยซ้ำ

เพราะฉนั้นผมไม่ใช่พวกใครนะครับไม่ต้องสงสัยว่าผมจะตีคุณแล้วเชียร์ร้านไหนและผมมีตัวตน

ในเวปกีต้าร์ชัดเจนไม่ใด้ใช้นามแฝงไม่คิดจะสร้างศัตรูด้วยเพราะผมรักกีต้าร์จริงๆน่าจะอยู่ในวงการ

นี้อีกนานครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับน้าหนุ่ม น้าเบียร์ครับ
ผมเองสมาชิกใหม่โพสท์น้อย แต่ผมเห็นน้าพัตเตอร์
พูดเชิงอีโก้สูงมาหลายครั้งแล้ว ทั้งๆ ที่บอร์ดนี้เข้ามีแต่ช่วยกัน

เป็นกำลังใจให้น้าหนุ่ม น้าเบียร์ครับ

putter

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:40:59 »
ไม่มีปัญหาครับ...
ผมตอบตามความจริงของวิถีของคนเจอกีตาร์ และไม่เคยเอาข้ออ้างอื่นมาเปรียบเทียบ(เพราะมันไม่เกี่ยวกัน)
การแสดงความคิดเห็น ผมก็แสดงตามอิสระครับ ใครอยากจะเอาความรู้ส่วนไหนของใครไปใช้ก็สุดแล้วแต่คนอ่านจะตัดสินครับ
และหลายวันมานี้ ผมแค่ลองดูครับ และมันก็เป็นไปตามที่คำนวนไว้ครับ หลายคนได้โทรมาถาม ก็กะกันไว้อยู่แล้ว
ในคำตอบของผม "มักจะมีคนที่แสดงความเห็นที่ขัดแย้งและโจมตีกลับอย่างตั้งใจครับ" และผมไม่สนว่าจะเพราะเหตุผลอะไร
ซึ่งต่างจากคำตอบของคนอื่น ที่แค่ผ่านไป แต่ถ้าเป็นของผมก็มักจะโดนตลอด ผมอ่านทุกอันครับ
ทุกครั้งที่ตอบ ตอบด้วยใจเต็ม100ครับ ไม่มีแอ๊ป แต่จะต้องมีคนยกคำไม่เห็นด้วย เพื่ออะไร
ซึ่งมุมมองผม "ผมมองว่าไม่เห็นจำเป็นเลย คุณก็แค่ตอบของคุณไป" ก็จบ
กลายเป็นว่า"เกจิกลัวเสียฟอร์ม"
ลูกค้าผมท่านอื่นๆที่เค้าเล่นเวปแต่เค้าเห็นครับ เค้ายังถามผมอยู่เลย "โดนรุมเลยนะ"
แต่ผมเฉยๆครับ ก็ตอบตามความเป็นจริง ไม่แป๊วครับ
ซึ่งก็เหมือนเมื่อ 3ปีที่แล้ว คำถามมีคนถาม แต่ไม่มีใครตอบ พอผมตอบ ก็ดันมาเถียง
ซึ่งก็ไม่เข้าใจ มันก็แค่ออกความเห็นของตัวเองไปซิ ใช่ม่ะ
ไม่ได้บ้าตอบเพื่อต้องการให้คนมองว่าเป็น"เกจิ"
เพราะ"เกจิเล่นกีตาร์"จะขี่ม้าไม่เป็นครับ(ตกม้าตาย)
อย่างที่บอกครับ หลายวันมานี้ ผมลองเติมดูครับ แต่มันเต็มซะก่อน
ก็ไม่เป็นไรครับ ไม่เสียใจอะไรทั้งนั้น
ทางเราไม่เคยลงโฆษณาทางสื่อใดๆ ไม่เชื่อลงเอาชื่อผมไปหาในgoogle สิครับ
คุณจะไม่เจออะไรเกี่ยวกับกีตาร์เลยครับ "เพราะเราอยากลองสู้กับ แรงเชียร์แรงปั่นกระแสครับ"
ถ้าผมไม่แน่พอ ผมยืนตรงนี้ไม่ได้ 16ปีหรอกครับ
"ช่างรถยนต์ยังมีสถาบันสอน แต่ช่างซ่อมกีตาร์ไม่มีครับ" ต้องเรียนรู้เอาเองครับ
16ปีที่แล้วยังไม่มีเน็ทใช้กันเลย เพราะฉะนั้นตัวอย่างมันเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ
เอาแค่บางเรื่องคิดไม่ออกจะถามใครล่ะ(ก็ลุงผมไง บรรจง) ลุงสมหมายมาลัย ยังไม่ตายครับตอนนั้น
ร้านน้าเชน ยังอยู่รามคำแหง ผมใส่ชุดนักเรียน(ม.4)ไปขอซื้อfretsกะแกอยู่เลย
ผมไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวครับ น้าโจนก็เป็นเพื่อนกับแม่ผม
เพราะฉะนั้น"บางทีสิ่งที่เราสร้างมา ต้องมาถูกตำนิด้วยเรื่องที่หาเหตุไม่เจอ" มันรู้สึกโมโหครับ
"ช่างใหม่ๆก็อ่านกันไว้ครับ วันนี้คุณยังเป็นที่ต้องการ แต่วันนึงถ้ามีช่างที่เกิดใหม่ แล้วคุณมีข้อผิดพลาด
คุณจะนึกถึงผมครับ เพราะเหตุการ์ณอย่างนี้ ทำให้คนเลิกอาชีพนี้มาเยอะแล้วครับ"
"ผมว่า บาบกรรมนะครับ ตอนกระแสมาก็แห่เชียร์ พอกระแสตก แม่งบอกมือไม่ถึง"
    แต่สิ่งที่ผมเจอมาผมสู้ครับ ไปถามดูครับ "มีช่างคนไหนมั้งครับที่อยากมาตอบคำถามในกระทู้"
ไม่มีหรอกครับ หันหน้าหนีกันหมด "ไม่เชื่อลองไปถามเองดู ทุกวันนี้ เกจิ สั่งช่างครับ"
และที่ช่วงหลังมานี้ "ช่างเก่าๆมักโดนโจมตี เพราะเค้าไม่ทำตามใจครับ"
                                              ฝากใว้เท่านี้ครับ ถ้าคำพูดแรงไปก็ของอภัยนะที่นี้ครับ
                                             จาก นาย PUTTER ร้าน GUITAR WORKSHOP ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:56:11 »
ขอโทษครับที่ผมเป็นคนเปิดประเด็นขึ้นมา...

ขอโทษน้าเบียร์ครับ(ที่กล่าวอ้างถึง)
ขอโทษคุณพัตเตอร์ด้วยครับ
จุดประสงค์ของผมแค่อยากถ่ายทอดประสบการณ์อะไรที่ได้ทดลองทำแล้วมันได้ผล และประหยัดดี มาแชร์กันในหมู่เพื่อนฝูงคนรักกีต้าร์เหมือนๆกันแค่นั้นครับ

อ๋อ.....ไม่เป็นไรครับ   ผมอยู่ที่นี่มานาน เจอมาเยอะครับ บอร์ดสาธารณะ ทุกคนมีสิทธิ์ แสดงความคิดเห็นครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:12:59 »

โอเคครับ...ผมเข้าใจมุมมองคุณพัตเตอร์แล้วขอบคุณครับ
noomxman

Misery

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:22:13 »

ขอแสดงความคิดเห็น ไม่ได้ตั้งใจมารุมนะครับ
ผมว่าfeedbackในกระทู้นี้มาจากประโยคสุดท้ายครับ ไม่ใช่เพราะว่าคนโพสต์เป็นใคร
ในรูปประโยคถ้าคนอย่างผมที่ไม่เกี่ยวอะไร ผมก็ไม่คิดอะไรครับ

"ร่วมการปลูกฝังความคิดที่ถูกต้อง จะดีกว่าครับ..."
แล้วแต่คนตีความครับประโยคนี้ แต่ดูจากfeedbackแล้ว
คงไม่พ้นว่า เฮ้ย แกถูกฉันผิดสินะ

คนๆนั้นก็ต้องออกมาปกป้องความคิดของตัวเองว่า ฉันเนี่ย ไม่ได้ผิด ซึ่งตามเนื้อเรื่อง
จะมีclimax ตรงถูก ๆ ผิด ๆ เนี่ยแหละครับ

ในความเห็นผมไม่มีทางไหนที่ถูกที่สุดหรอกครับ
คุณมีฐานะทางการเงินดี คุณก็ใช้สายเคลือบแพง ๆ ก็ซื้อไป
คุณไม่ค่อยมีเงิน คุณก็ล้างสายมาใช้ใหม่ ก็ัยังใช้ได้อยู่
คุณอยากจะใช้น้ำยาเช็ดสาย คุณก็ใช้ไป
ไม่เ็ห็นจะมีใครผิดตรงไหนเลยครับ

ส่วนตัวผมชอบคุณputterนะครับ ตอบตรงประเด็น ไม่หวงความรู้ เป็นตัวของตัวเอง
ผมชอบอ่านเวลาคุณตอบกระทู้ครับ ได้ความรู้ แต่อ่านแล้วบางทีสะดุดบางคำ
ตัวหนังสือมันไม่มีอารมณ์ ไม่เหมือนตอนพูดครับได้ยินน้ำเสียง
เจตนาของคุณมันก็เลยถูกตีความผิดไป
" พอเป็นก็เย็นใจ "

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:25:14 »
จริงและน่าแปลกใจ ที่ช่างในอุดมคติผมหลายท่าน ไม่มาตอบคำถามในเว็บบอร์ด ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะได้พูดคุยกับช่าง
เหล่านี้ทางโทรศัพท์ หรือที่ Shop และก็ได้คำแนะนำที่ดี  หลายครั้งที่ผมถาม จากกรณีข้อสงสัยที่เป็นที่ถกเถียงจากบอร์ด ซึ่งจะเป็นบอร์ดนอกซะส่วนใหญ่ ท่านเหล่านั้นก็จะแนะนำให้ลองเองถ้าไม่เสียหายอะไร

สำหรับสังคมเว็บบอร์ดเป็นสังคมที่อุดมไปด้วย คำถาม และคำตอบ ซึ่งผมชอบคำตอบที่ไม่ตายตัว เพราะพวก How to ต่างๆ ผมไปอ่านเว็บนอกหรือตาม Blog luther เอาก็ได้ แต่คำตอบจากประสบการณ์ต่างๆ ของแต่ละท่านผมเห็นถึงคุณค่าครับ สำหรับผม  คำตอบของทุกปัญหา ไม่ได้มีแค่ ผิ ด กับ ถู ก 

ซึ่งปัจจุบันผมเอง ใช้เวลาในการคิดว่าจะตอบอย่างไร มากกว่าการที่จะตอบอะไร จนทำให้ไม่ตอบง่ายกว่า
แต่ก็ยังชื่นชมคนที่ตอบ หรือ เล่าประสบการณ์เชิงสร้างสรรค์ และพร้อมเคารพทุกความคิดครับ

สำหรับน้าท่านใดที่อยากสอบถามปัญหากับช่างต่างๆ ลองโทรสอบถามได้ครับ ตามกระทู้ DIY
ส่วนเว็บบอร์ดผมก็ยังคงชอบในเสน่ห์ของมัน คือการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=224.0
ซึ่งถือเป็นโชคดีที่ ช่างกีต้าร์หลายท่านมีอัธยาศัยดี มีมิตรไมตรีที่ดีครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 12:59:30 »
แต่ละคำตอบที่ผมเลือกที่จะตอบ ผมตอบจากประสปการณ์ตรงที่เจอมา ก็มาแชร์กัน ผมเจอมามันเป็นแบบนี้นะ คนอื่นเจอมาก็เป็นอีกแบบ  ผมเป็นคนหนึ่งที่มีกีตาร์ผ่านมือมาเย๊อะ กีตาร์ตัวละครึ่งแสน ผมก็เจาะใส่pu ด้วยตัวเอง ลองผิดลองถูกไปเรื่อย
กีตาร์ผมทุกตัว ไม่เคยถึงมือช่างเลยครับ ประสปการณ์จากการลองผิดลองถูกมันก็มาจากตรงนี้แหละครับ ก็เลยมาแชร์ความรู้ที่เจอมา
กระทู้อื่นที่ผมไม่รู้ ผมก็ได้รับความรู้จากท่านอื่นๆที่มาตอบครับ
บอร์ดสารธารฌะ ยังไงๆก็ควรจะเคารพคอมเม้นท์ผู้อื่นด้วยนะครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 14:58:30 »
ผมขอกลับมาที่เรื่องสายกีต้าร์ล่ะกันครับ ^^ เพื่อเจ้าของกระทู้
การล้างสายนี่ หากสายเสื่อมสภาพแล้ว แม้จะล้างยังงัยเสียงก้ทึบครับ อันนี้จากประสบการณ์ตรงครับ
หากสายยังไม่เสื่อมสภาพ สามารถล้างใหม่ได้ครับ
แล้วผมดูยังงัย เนื่องจากเป็นความบังเอินครับ
มีครั้งนึง ผมได้กีต้ารืใหม่แกะกล่องมือ1มา พอกลับมาบ้าน เอามามาดีดเล่นดู ทีนี้อยากลองดีดสายเปล่าแบบชัดๆดูที่ละเส้น
เสียงใสกังวานดี แต่มีอยู่เส้นนึงเสียงทึบ อย่างเห็นได้ชัด เลยถอดออกมาแช่ล้างสายดู ใส่กลับเข้าไปใหม่ เสียงก็ยังทึบอยู่
เลยเอาสายเก่าที่มีอยู่มาเปลี่ยน เสียงใสครับไม่ถึบครับ เลยถอดสายนั้นอีกครั้ง นำมาแช่ขัดเช็ด เสียงใสโอเคครับ
แสดงว่า ไม่สายใหม่ที่มากับกีต้า ก็เสื่อมสถาพได้ครับ ^^
ด้วยความเคารพครับ จากประสบการณ์ตรง
และผมหวังว่า บอร์ทของเรา จะยังคงมีมิตรภาพ ความอบอุ่น มีความสุข และสามารถแชร์ประสบการณ์กัน ด้วยการให้เกียรติซึ่งกันและกัน ฉันพี่น้องตลอดไปครับ ^^ ด้วยความเคารพครับ ^^

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:27:53 »
ถึงจะถูกแต่แรงไป ก็ใช่ดีจะ ลด Ego ลง
แล้วอธิบายให้ดูสุภาพกว่าเดิมซักนิด
ผมอยากให้แสดงความคิดเห็นกันโดยที่ "ไม่เสียดสี" จะดีที่สุด
ต่างคนต่างมีวิธีการของตัวเอง อยู่ที่จะเลือกใช้กันแบบไหน ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปบอกว่าอย่างไหนอย่างนั้นไม่ดี แบบนี้ดีกว่า

ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะชวนให้ทะเลาะหรืออะไร ผมไม่ชอบใจที่เห็นคนบ้านไม้ด้วยกันเองมาเลื่อยขาบ้านไม้ หรืออะไรทำนองนั้น
เผลาๆ ลงกันบ้างก็จะดี

ผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ต่อไปก็ขอให้เย็นๆ หน่อยนะคับ
บางทีพิมด้วยคำสุภาพ แต่อ่านแล้วกระด้าง มันก็ไม้สุภาพอยู่ดี

ผมไม่ได้ว่าใคร ผมไม่อยากเกี่ยวข้อง อย่าดึงผมไปเกี่ยวข้อง อิอิ ผมไม่อยากกินมาม่า ไม่อยากดูละครดราม่าน้ำตาไหลเป็นสายน้ำ
ในที่นี้ไม่มีใคร โจมตี ใครหรอกคับ

คิดมากไปก็ไม่ดีในบางที
ผมไม่เขียนแล้วดีกว่า ขอให้บ้านไม้สงบๆ นะคับ
ปล.โชคดีที่มีคนดับไฟไว้แล้ว อิอิ :D

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:37:40 »
ผมช่วยโทร 199 อีกแรงครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

putter

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:05:31 »
ถึงจะถูกแต่แรงไป ก็ใช่ดีจะ ลด Ego ลง
แล้วอธิบายให้ดูสุภาพกว่าเดิมซักนิด
ผมอยากให้แสดงความคิดเห็นกันโดยที่ "ไม่เสียดสี" จะดีที่สุด
ต่างคนต่างมีวิธีการของตัวเอง อยู่ที่จะเลือกใช้กันแบบไหน ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปบอกว่าอย่างไหนอย่างนั้นไม่ดี แบบนี้ดีกว่า

ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะชวนให้ทะเลาะหรืออะไร ผมไม่ชอบใจที่เห็นคนบ้านไม้ด้วยกันเองมาเลื่อยขาบ้านไม้ หรืออะไรทำนองนั้น

ผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ต่อไปก็ขอให้เย็นๆ หน่อยนะคับ
บางทีพิมด้วยคำสุภาพ แต่อ่านแล้วกระด้าง มันก็ไม้สุภาพอยู่ดี

ผมไม่ได้ว่าใคร ผมไม่อยากเกี่ยวข้อง อย่าดึงผมไปเกี่ยวข้อง อิอิ ผมไม่อยากกินมาม่า ไม่อยากดูละครดราม่าน้ำตาไหลเป็นสายน้ำ
ในที่นี้ไม่มีใคร โจมตี ใครหรอกคับ

ผมไม่เขียนแล้วดีกว่า ขอให้บ้านไม้สงบๆ นะคับ
ปล.โชคดีที่มีคนดับไฟไว้แล้ว อิอิ :D
เห็นใส่ชุดทหารอยู่หน่วยไหนครับ ยินดีที่รู้จัก เลือดเขียวเหมือนกัน
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นนายสิบอยู่ที่ ร๑๑ รอ. ปฎิบัติหน้าที่ หน้าห้อง ผบ.กรม
สมัยผู้การ ดาว์พงษ์ รัตนสุวรรณ จนถึง พอ.อภิรักษ์ คงสมพงศ์ แต่ลาออกมาซ่อมกีตาร์ซะก่อน
ถ้าอยู่ต่อป่านนี้ได้เป็นแค่สิบเอกเองมั้ง...

sayyon

• member
  • Martin & Colling
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:32:29 »
ใจเย็นๆกันคร๊าบบบบ....หยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่น ร้องเพลง กันดีกว่าาาาา...

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:47:30 »

เห็นใส่ชุดทหารอยู่หน่วยไหนครับ ยินดีที่รู้จัก เลือดเขียวเหมือนกัน
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นนายสิบอยู่ที่ ร๑๑ รอ. ปฎิบัติหน้าที่ หน้าห้อง ผบ.กรม
สมัยผู้การ ดาว์พงษ์ รัตนสุวรรณ จนถึง พอ.อภิรักษ์ คงสมพงศ์ แต่ลาออกมาซ่อมกีตาร์ซะก่อน
ถ้าอยู่ต่อป่านนี้ได้เป็นแค่สิบเอกเองมั้ง...
ผมว่าอยุ่ ทำไมรู้หลักการพูดเขียน ดีจิงๆ 55
ก็แอบแปลกใจ เหมือนเรียนวิชาผู้นำมาเลย

ผมอยู่ กงป.ขส.ทบ คับ
ยินดีที่ได้รุ้จัคับ ผู้หมู่กีต้าร์ :D

pong

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:08:58 »

ผมว่าอยุ่ ทำไมรู้หลักการพูดเขียน ดีจิงๆ 55
ก็แอบแปลกใจ เหมือนเรียนวิชาผู้นำมาเลย

ผมอยู่ กงป.ขส.ทบ คับ
ยินดีที่ได้รุ้จัคับ ผู้หมู่กีต้าร์ :D
ผมเป็นพลเรื่อนครับ เคยไปช่วยงานกิจกรรมให้กับกองพลที่1 ใช้สถานที่ ร.11 เป็นฐานปฏิบัติการ แต่ไปทำกิจกรรมจริงๆแถวๆตาพระยาโน่นนนน สุดขอบชายแดนเรยยย แต่นานมาแล้วววว ถ้าจำไม่ผิด สมัยนั้น อาเอกเป็นรองแม่ทัพภาค1 อาอู๊ดเป็น เสธกองพลที่1ครับ ^^

pickza35

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 20:29:47 »
ตาพระยา ก็จังหวัดสระแก้วสินะครับ

Somchai Kitcharoen

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:38:36 »
ผมเล่นเสร็จก็เช็ดๆลูบสายทุกครั้งครับ เหงื่อก็ไม่ค่อยมี สุดท้ายไม่รอด 2 อาทิตย์สักครั้งครับ เสียงเริ่มทึบ ก็เล่นแล้วไม่มีความสุข สายเคลือบก็ไม่เกินเดือนครับเปลี่ยนตลอด อิอิ