Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์  (อ่าน 19134 ครั้ง)

Jopiya

• member
ถ้าใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:25:10 »
ถ้าสายกีต้าร์มันดำเสียงทึบแล้ว ใช้น้ำยาเช็ดเสียงมันจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ

AMNAJ2513

• member
Re: ถ้าใช้น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 13:02:36 »
ใช้วิธีน้าเบียร์ได้ผลกว่าครับ"ทำสายเก่าให้เป็นสายใหม่"(ห้อง Open Gear)แต่แนะนำว่าตอนใช้สก็อตไบร์ท อย่าถูแรงครับ สายจะถลอก บาดนิ้วเวลาเล่น

the kooks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 13:45:13 »
ซื้อสายเคลือบมาใส่ดีกว่าครับ   เล่นเส็ดเช็ดด้วยผ้าแห้งก็พอครับ   

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 14:20:52 »
ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้า the kooks ครับ
ใช้สายเคลือบแม้ว่าจะแพงกว่า แต่ก็คุ้มและน่าใช้ครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 17:09:15 »
ประสบการณ์ตรงเลยนะครับ น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์ เมื่อเช็ดที่สายแล้ว จะมีคราบเขียวๆออกมาครับ แต่ไม่มาก ทิ้งไว้สักพัก แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดซ้ำ คราบเขียวๆจะติดสายออกมามากมายเลยครับ สายจะดูใหม่ปิ๊งขึ้มมาครับ
แต่พอใส่กลับคืนกีตาร์แล้ว เสียงจะทึบลงมากครับ ผมลองมาหลายครั้งแล้ว
วิธีแก้คือ นำสายที่เช็ดน้ำยาเช็ดสาย และใช้ผ้าแห้งเช็ดรูดสาย เอาคราบสกปรกออกแล้ว
ม้วนแล้วนำไปแช่ในน้ำผสมแชมพู สัก2-3 ช.ม. (ไม่ต้องใช้สก๊อตไบร์รูดนะครับ สายจะสึกเป็นเหลี่ยมๆและคมครับ) แล้วนำมารูดเช็ดกับผ้าแห้ง จะยิ่งได้คราบสกปรกออกมาอีกมากครับ
นำไปแขวนตากแดด ให้แห้วสนิท แล้วใช้ผ้าแห้งรูดเช็ดซ้ำอีก
สายจะใหม่เอี่ยม เงางามมากครับ
และน้ำไปใส่กีต้าร์ จะเห็นความแตกต่างครับ เสียงกิ๊กๆเลยครับ
ด้วยความเคสรพครับ จากประสบการณ์ตรงครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 17:17:15 »
ประสบการณ์ตรงเลยนะครับ น้ำยาเช็ดสายกีต้าร์ เมื่อเช็ดที่สายแล้ว จะมีคราบเขียวๆออกมาครับ แต่ไม่มาก ทิ้งไว้สักพัก แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดซ้ำ คราบเขียวๆจะติดสายออกมามากมายเลยครับ สายจะดูใหม่ปิ๊งขึ้มมาครับ
แต่พอใส่กลับคืนกีตาร์แล้ว เสียงจะทึบลงมากครับ ผมลองมาหลายครั้งแล้ว
วิธีแก้คือ นำสายที่เช็ดน้ำยาเช็ดสาย และใช้ผ้าแห้งเช็ดรูดสาย เอาคราบสกปรกออกแล้ว
ม้วนแล้วนำไปแช่ในน้ำผสมแชมพู สัก2-3 ช.ม. (ไม่ต้องใช้สก๊อตไบร์รูดนะครับ สายจะสึกเป็นเหลี่ยมๆและคมครับ) แล้วนำมารูดเช็ดกับผ้าแห้ง จะยิ่งได้คราบสกปรกออกมาอีกมากครับ
นำไปแขวนตากแดด ให้แห้วสนิท แล้วใช้ผ้าแห้งรูดเช็ดซ้ำอีก
และน้ำไปใส่กีต้าร์ จะเห็นความแตกต่างครับ เสียงกิ๊กๆเลยครับ
ด้วยความเคสรพครับ จากประสบการณ์ตรงครับ

ขอบคุณสำหรับประสบการ์ที่แชร์ครับ เพิ่งเคยได้ยินจริงๆ วิธีการนี้ ผมสงสัยนิดตรงที่ว่าเอาไปแช่น้ำผสมแชมพูนี่ล่ะครับ สายมันไม่ขึ้นสนิมหรือครับ

ตอบ จขทก. ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงๆ จริงๆ ผมแนะนำน้าจขกท. ว่าใช้เป็นสายเคลือบจะสะดวกที่สุดครับ จ่ายแพงกว่าร้อยสองร้อยครับ แต่ใช้ได้นาน วิธีการดูแลก็ง่าย

putter

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 18:38:44 »
ตามความเป็นจริงแล้ว ถ้าถึงกับเสียงมันทึบก็"ควเปลี่ยนสาย"ได้แล้วครับ อายุการใช้งานของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
การใช้สายกีตาร์ที่แพงจะทำให้ รู้สึก"เปลือง"ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนครับ
ใช้สายราคากลางๆก็พอครับ แล้วก็เช็ดทำความสะอาดตามปกติก็พอครับ พวกGHS FastFrets ก็ได้
และพอเสียงมันเริ่มทึบ ก็เปลี่ยนครับ
การเช็ดสายมันก็ช่วยได้แค่เรื่อง ความสะอาด กับสนิม เท่านั้นครับ แต่มันไม่ได้ทำให้สายนั้นเป็น อมตะครับ
สายเคลือบ มันก็ไม่ได้เคลือบทุกสายครับ 1-2 ไม่รอดอยู่ดี สายที่เหลือเช็ดไปก็เป็นขลุยครับ
ราคาต่างกัน 2 ต่อ 1
ร่วมการปลูกฝังความคิดที่ถูกต้อง จะดีกว่าครับ...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 18:57:06 »
^^ ผมขออนุญาตเรียนว่าสมาชิกหลายๆ ท่านใน "บ้านไม้" นี้ ต่างก็มีความรู้และตั้งใจที่จะนำสิ่งนั้นมาเพื่อเป็นประโยชน์ต่อชาว "บ้านไม้" และคนรักอะคูสติกกีต้าร์ด้วยกันเป็นสำคัญครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 19:41:08 »
ผมขออนุญาตเรียนว่าสมาชิกหลายๆ ท่านใน "บ้านไม้" นี้ ต่างก็มีความรู้และตั้งใจที่จะนำสิ่งนั้นมาเพื่อเป็นประโยชน์ต่อชาว "บ้านไม้" แลใช่ครับะคนรักอะคูสติกกีต้าร์ด้วยกันเป็นสำคัญครับ

ใช่ครับน้าหน่อย เพราะบางท่านก็เป็นนักเรียน นักศึกษา ต้องใช้เงินพ่อแม่อยู่ เปลี่ยนสายกีต้าร์ทีก็หลายร้อย มีวิธีไหนที่ช่วยเซฟเงินพ่อแม่ได้ก็ดีครับ พอถึงวัยทำงานมีเงินเป็นของตัวเองทีนี้จะทำอะไรก็ตามสะดวกตามกำลังเงินของตัวเองครับ

putter

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 19:58:48 »
ตามความเป็นจริงแล้ว ถ้าถึงกับเสียงมันทึบก็"ควเปลี่ยนสาย"ได้แล้วครับ อายุการใช้งานของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ
การใช้สายกีตาร์ที่แพงจะทำให้ รู้สึก"เปลือง"ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนครับ
ใช้สายราคากลางๆก็พอครับ แล้วก็เช็ดทำความสะอาดตามปกติก็พอครับ พวกGHS FastFrets ก็ได้
และพอเสียงมันเริ่มทึบ ก็เปลี่ยนครับ
การเช็ดสายมันก็ช่วยได้แค่เรื่อง ความสะอาด กับสนิม เท่านั้นครับ แต่มันไม่ได้ทำให้สายนั้นเป็น อมตะครับ
สายเคลือบ มันก็ไม่ได้เคลือบทุกสายครับ 1-2 ไม่รอดอยู่ดี สายที่เหลือเช็ดไปก็เป็นขลุยครับ
ร่วมการปลูกฝังความคิดที่ถูกต้อง จะดีกว่าครับ...
ก็ไม่ได้แนะนำสายแพงนี้ครับ
สายเคลือบชุดละ 650 บาท ผมก็ไม่ได้นำนี้ครับ ไปอ่านดูก่อน ใครที่แนะนำสายเคลือบ
ผมบอกราคากลางๆ ชุดล่ะ 200 บาท เป็นราคากลางๆ ก็พอครับ martin เป็นต้น
และ ghs fast frets ร้อยกว่าบาท ใช้ได้หลายปีครับ
เข้าใจครับว่า กลัวเปลือง แต่ไปอ่านดูดีๆ แล้วทำความเข้าใจก่อนครับ
เข้าใจว่าครับว่าเซฟเงิน แต่เห็นแนะนำกันแต่ละอย่าง แพงๆกันทั้งนั้น...

Jopiya

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 20:47:38 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนนะครับ สำหรับความรู้และประสบการณ์ครับ

pong

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 15:49:49 »

ขอบคุณสำหรับประสบการ์ที่แชร์ครับ เพิ่งเคยได้ยินจริงๆ วิธีการนี้ ผมสงสัยนิดตรงที่ว่าเอาไปแช่น้ำผสมแชมพูนี่ล่ะครับ สายมันไม่ขึ้นสนิมหรือครับ

ตอบ จขทก. ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงๆ จริงๆ ผมแนะนำน้าจขกท. ว่าใช้เป็นสายเคลือบจะสะดวกที่สุดครับ จ่ายแพงกว่าร้อยสองร้อยครับ แต่ใช้ได้นาน วิธีการดูแลก็ง่าย
แช่น้ำผสมแชมพู เข้มข้นหน่อยนะครับ แช่ไว้ 2-3 ชั่วโมง ที่ผมทำ ไม่ขึ้นสนิมครับ เช็ดรูดสาย ตากแดดด้วยนะครับ เหตุที่ใช้น้ำผสมแชมพูสระผม ก็เนื่องจากว่า
ผมได้รับความรู้จากคนรู้จัก ที่สะสมพระเครื่องครับ เค้าบอกว่า เหรียญที่ห้อยคอแบบไม่เลี่ยมกรอบพลาสติก จะมีคราบไครคราบสบู่หนาๆ ล้างไม่ออก ก็ให้แช่น้ำผสมแชมพูไว้1คืน จะขัดล้างออกง่ายมาก สะอาดสดใส ผมเลยลองกับเหรียญพระเครื่องที่ผมมี ปรากฏว่าได้ผลครับ
ก็เลยมาลองใช้กับสายกีต้าร์บ้าง แต่แช่แค่3-4ชั่วโมง ก็ได้ผลดีครับ
การล้างสายนี่ ผมว่าได้ผลมากๆครับ แต่คงล้างได้สัก2-3ครั้งเป็นอย่างมากครับ
ประหยัด และเพลินมากสำหรับผม เพราะจะถือโอกาสนี้ในการทำความสะอาดกีต้าครั้งใหญ่ ทั้งเช็ดบอร์ดี้อย่างละเอียด
เช็ดเคลือบฟิงเก้อบอร์ท ขัดลูกบิด บาลๆๆๆๆ กับสายเคลือบ EXP ก็ทำได้ครับ แต่สายเคลือบของ อีริกเซิร์ ทำไม่ได้นะครับ
ทำไมเมื่อล้างสายแล้ว เสียงดีขึ้น ก็คือ คราบเหงื่อไคร ฝุ่น ละอองน้ำมันเช็ดสายเช็ดบอร์ดี มันเข้าไปอุดอยู่ในขดลวดครับ เมื่อถูกชำระออก ผมก็เป็นอย่างที่บอกครับ ด้วยความเคารพครับ ^^

pong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 15:56:52 »
อีกอย่างนะครับ ลองทำดูได้นะครับ ไม่ต้องล้างสายหรอก แค่เปรียบเที่ยบให้เห็น
ลองผ่อนสายออกมา แล้วแค่เช็ดกับผ้าแห้ง แล้วใส่กลับไปใหม่ เสียงที่ได้ก็ดีขึ้นนะครับ
คือ 1.อย่างน้อย ได้เช็ดรูดสายเออความสกปรก ฝุ่นต่างๆ ออกจากสายไปบ้าง อันนี้ เห็นด้วยตาครับ
2.สายเมื่อคลายตัวแล้ว มันคงเกิดการหดตัว เมื่อถอดออกจากกีต้าร์ เลยเกิดการเปลี่ยนแปลงได้มั้งครับ คงเป็นเรื่องของ
การหด การยืดตัวของสายครับ
ด้วยความเคารพครับ ^^

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:33:53 »
ใช้วิธีน้าเบียร์ได้ผลกว่าครับ"ทำสายเก่าให้เป็นสายใหม่"(ห้อง Open Gear)แต่แนะนำว่าตอนใช้สก็อตไบร์ท อย่าถูแรงครับ สายจะถลอก บาดนิ้วเวลาเล่น

ขอบคุณครับ

วิธีของผม  เหมาะสำหรับคนที่อยากจะประหยัดจริงๆ(ไม่มีเงินจริงๆ )   ใครที่มีเงินพอ ก็แนะนำให้เปลี่ยนสายใหม่นะครับ ไม่ต้องมาเสียเวลา  ส่วนวิธีของผม จะลองดัดแปลงยังไงก็ได้ครับ ตอนผมเป็นนักดนตรีตกอับ ผมจะซื้อ แต่ สาย 1 กับสาย 2 เปลี่ยนเท่านั้นครับ  ส่วน 4 สายที่เหลือ ผมก็ทำตามวิธีดังกล่าว

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:38:25 »

สายเสื่อม วิธีที่ถูกต้อง  คือ การเปลี่ยนสายอย่างเดียวเหรอครับ มันไม่มีวิธีอื่นแล้วใช่มั๊ย
คนเวลามันไม่มีเงิน ค่าสาย 150 บาท ยังหาไม่ได้เลยครับ วิธีของผมเป็นแค่ทางเลือก ของคนจนๆ คนหนึ่ง ที่จะหาทาง ประหยัด ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะประหยัดได้

อย่างนี้ ถ้ารถยางแตก ก้ไม่ต้อง ก็ต้องหาทางปะยางก่อนแล้วครับ  เอะอะ อะไร ยางแตกก็เปลี่ยนยางเส้นใหม่ไปเลยถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้องหนะซิครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:51:26 »
-  สายที่เป็นสายพัน คือ สายที่3 -6  สายเหตุที่มันทึบ เพราะ ขี้มือเรา หรือ คราบสกปรก อะไรก้แล้วแต่มันเข้าไปอยู่ หรือ อุดร่องของสายนั้นไว้ จึงทำให้สายมันสั่นสะเทือน ได้ไม่ดีเหมือนก่อน ดังนั้น เมื่อมัน ถูกทำความสะอาด เสียงมันถึงกลับมาใสเด้งคล้ายกับสายใหม่ (ถ้าไม่ลองไม่รู้หล่อกครับ แต่ก้ไม่ได้หมายความว่า มันจะกลับมาดีเหมือนสายใหม่ มันก้คงจะเป็นไปไม่ได้)  ส่วนสายที่ 1-2 คงจะช่วยอะไรไม่ได้  ผมเคยย้ำนัก ย้ำหนาแล้ว นานมาแล้ว ก่อนที่บอร์ดจะล่มครั้งแรกซะอีก ว่า ควรจะลองด้วยตัวเอง แล้วจะเจอคำตอบ  บางคน ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองด้วยซ้ำ แต่ก็มาบอกว่า ทำอย่างนั้นไม่ถูกต้อง  ต้องทำอย่างนี้ถึงถูกต้อง  ทั้งๆ ที่ตัวเอง ยังไม่เคยลองเลย ...........

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:55:05 »

แช่น้ำผสมแชมพู เข้มข้นหน่อยนะครับ แช่ไว้ 2-3 ชั่วโมง ที่ผมทำ ไม่ขึ้นสนิมครับ เช็ดรูดสาย ตากแดดด้วยนะครับ เหตุที่ใช้น้ำผสมแชมพูสระผม ก็เนื่องจากว่า
ผมได้รับความรู้จากคนรู้จัก ที่สะสมพระเครื่องครับ เค้าบอกว่า เหรียญที่ห้อยคอแบบไม่เลี่ยมกรอบพลาสติก จะมีคราบไครคราบสบู่หนาๆ ล้างไม่ออก ก็ให้แช่น้ำผสมแชมพูไว้1คืน จะขัดล้างออกง่ายมาก สะอาดสดใส ผมเลยลองกับเหรียญพระเครื่องที่ผมมี ปรากฏว่าได้ผลครับ
ก็เลยมาลองใช้กับสายกีต้าร์บ้าง แต่แช่แค่3-4ชั่วโมง ก็ได้ผลดีครับ
การล้างสายนี่ ผมว่าได้ผลมากๆครับ แต่คงล้างได้สัก2-3ครั้งเป็นอย่างมากครับ
ประหยัด และเพลินมากสำหรับผม เพราะจะถือโอกาสนี้ในการทำความสะอาดกีต้าครั้งใหญ่ ทั้งเช็ดบอร์ดี้อย่างละเอียด
เช็ดเคลือบฟิงเก้อบอร์ท ขัดลูกบิด บาลๆๆๆๆ กับสายเคลือบ EXP ก็ทำได้ครับ แต่สายเคลือบของ อีริกเซิร์ ทำไม่ได้นะครับ
ทำไมเมื่อล้างสายแล้ว เสียงดีขึ้น ก็คือ คราบเหงื่อไคร ฝุ่น ละอองน้ำมันเช็ดสายเช็ดบอร์ดี มันเข้าไปอุดอยู่ในขดลวดครับ เมื่อถูกชำระออก ผมก็เป็นอย่างที่บอกครับ ด้วยความเคารพครับ ^^

ขอบคุณครับสำหรับการแชร์ประสบการณ์และมาแบ่งปันวิธีการทำความสะอาดอีกครั้งโดยละเอียด ผมยังไม่เคยลองนี่ถือเป็นความรู้ใหม่ครับ..

putter

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:37:02 »

สายเสื่อม วิธีที่ถูกต้อง  คือ การเปลี่ยนสายอย่างเดียวเหรอครับ มันไม่มีวิธีอื่นแล้วใช่มั๊ย
คนเวลามันไม่มีเงิน ค่าสาย 150 บาท ยังหาไม่ได้เลยครับ วิธีของผมเป็นแค่ทางเลือก ของคนจนๆ คนหนึ่ง ที่จะหาทาง ประหยัด ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะประหยัดได้

อย่างนี้ ถ้ารถยางแตก ก้ไม่ต้อง ก็ต้องหาทางปะยางก่อนแล้วครับ  เอะอะ อะไร ยางแตกก็เปลี่ยนยางเส้นใหม่ไปเลยถึงจะเป็นวิธีที่ถูกต้องหนะซิครับ
"เกินไปหน่อยมั้งครับ"
โดยประสพการ์ณก็ไม่เคยเจอถึงขนาดนั้นหรอกครับ
อ่านดูก็รู้ครับ เรื่องจริงก็คือเรื่องจริงครับ
สายbaracuda ชุดละ 100 ครับ
และอย่าไปเปรียบเทียบอะไรกับของที่นอกเรื่องครับ
"รถยางแตกรอยเกิน 1 นิ้ว ก็ปะไม่ได้แล้วครับ"
"งี้ถ้าน้ำมันเครื่องถ้าเริ่มเสื่อม ก็ใช้ผ้าขาวกรองเอาซิครับ"
ว่างๆลองเชิญมานั้นร้านกีตาร์ดู แล้วคุณจะเข้าใจครับ
ลูกค้านักเรียน ม.ต้น ผมมีเยอะแยะครับ ผมดูตามความเหมาะสมครับ ส่วนมากสายขาดก่อน
คุณพูดกันแต่สายมันเก่า แล้วคุณไม่คิดว่าเดี๋ยวมันจะขาดเองบ้างเหรอ
ส่วนตัวคุณคงไม่ได้เดือดร้อนเงินทอง ก็อย่าเอาเรื่องเงินทองมาพูดครับ
เพราะคำพูดที่คุณใช้ นอกจะหาประโยชน์ไม่ได้ แล้วยัง เป็นการโจมตีครับ
คุณไม่ได้มาออกความคิดเห็นในเชิงให้ความรู้
แต่คุณต้องการตอบกลับถึงตัวผมที่เป็นคนตอบโดยตรงครับ...

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:39:39 »
งานนี้จะมีเส้นมาม่ายืดๆ ยาวๆ รึเปล่าหว่า
อิอิ :D

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:43:03 »
:-[ :-[ :-[
คิดถึงเมืองภูเก็ต