Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ว่าง ๆ กีตาร์เก่า ก็ต้องเอามาโมฯ กันหน่อยครับ ^^  (อ่าน 13702 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ใช่ครับความหมายผมคือตรง 0.21" แต่ถ้ามันเอียงได้ก็แสดงว่ามันยังมีช่องว่างอยู่ ต้องลองกด หรือตอกลงไปจนสุดมันจะสุดได้แค่ที่ฐาน (ตรง 0.21") แหละครับ กีตาร์ผมตรงช่องใส่ pin เค้าคว้านปากให้มันใหญ่ ทำให้ผมสามารถกด (ตอก)ลงไปจนดูเหมือนหมุดมันฝังลงไปเลย โผล่มาแต่หัว แต่ผมเห็น bridge กีตาร์บางรุ่นเค้าไม่ได้คว้านที่ปากรู ดังนั้นอาจจะกดลงไปแล้วไม่มิดเหมือนผม อาจจะดูลอย ๆ ก็เป็นได้ ไม่ผิดปกติ ขอให้แน่นแล้วกันครับ

แต่ผมว่าถึงมันจะเอียงแต่ถ้าเมื่อตั้งสายได้แล้วมันไม่คลายตัวออกมาก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ แต่ผมยังเข้าใจว่าน่าจะกดลงได้อีกครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
นึกว่าหนีไปเที่ยวเล่นน้ำสงกรานต์ที่สีลม พยายามหาคลิปดูเพื่อที่จะดูว่าน้าสนธยาของเราอยู่แถวนั้นไม๊ 55555

ส่วนผมก็ง่วนกับการที่จะพิชิต Dead Note ให้ได้ ( 2 วันแล้ว จนคิดว่าจะยอมแพ้แล้ว ) ถ้ายังไม่ได้ กำลังลังเลว่าจะผ่าตัดเลยดีหรือเปล่า ขอใช้มาตรการจากเบาไปหาหนักก่อน

มีคำแนะนำอะไรไม๊ครับ ตอนนี้ลองทั้ง เปลี่ยนNut  ถูSaddle เปลี่ยนสายให้เบอร์เล็กลง

ท่าน Traveler ไปหาใน youtube ด่วน version uncen มีแล้ว ก่อนจะโดนลบครับ ผมไม่กล้าเอามาโพสท์มันอุกอาจเกินไป 555 ตำรวจกำลังจะตามเล่นงานฐานทำอนาจารอยู่ด้วย ดูแล้วเครียดเลย ไม่รู้ลูกใคร นี่หรือสงกรานต์บ้านเรา....

Mook :)

• member
ขอบคุณค่ะน้าสน จะลองตอกดู

Traveler

• member
ผมเห็นแล้วล่ะ นึกว่ายังไม่เห็นจะส่ง Link ให้
ตามข่าวเบื้องต้นเรียกมาตักเตือน ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันครับ กล้าเกิน

Mook :)

• member
ผมเห็นแล้วล่ะ นึกว่ายังไม่เห็นจะส่ง Link ให้
ตามข่าวเบื้องต้นเรียกมาตักเตือน ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันครับ กล้าเกิน
มีไรเกิดขึ้นหรอคะ อยากรู้อยากเห็น

TOM1869

• member
แย่มาก บัดสี บัดถเลิง มี link ไม๊ จะได้วิจารณ์ถูก
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
คุยเรื่องกีต้าร์ต่อดีกว่า คนจะได้หายเครียด (ว่าแต่เครียดเรื่องอะไร ฮ่าๆๆๆ)
ไอ้หนูทดลองของผมมันดีขึ้นนิดหน่อย หลังจากที่ซนทำโน่นนี่นั่น ลองแบบที่ไม่กระทบโครงสร้าง ผลที่ได้มันคงไม่หายเพียงแต่ดีขึ้นเล็กน้อย แต่ยังขาดความกลมกล่อม(ในความคิดของผมเองนะ ) สังเกตุว่ามันเกิดจากการกำทอนของเสียง เป็นที่โน๊ตตัวเดียวคือ A มันมีวิธีไหนที่ทำให้การกำทอนของเสียงลดลงบ้างครับ
เจาะคงจะเป็นวิธีสุดท้ายครับ

น้า Tom ผมกล้าให้ Link แต่กลัวจะไม่เหมาะสมครับ ขอ @ เดี๋ยวส่งให้
หนู Mook ลองค้นดูข่าวหนังสือพิมพ์ดูครับ

Montra

• member
คุยเรื่องกีต้าร์ต่อดีกว่า คนจะได้หายเครียด (ว่าแต่เครียดเรื่องอะไร ฮ่าๆๆๆ)
ไอ้หนูทดลองของผมมันดีขึ้นนิดหน่อย หลังจากที่ซนทำโน่นนี่นั่น ลองแบบที่ไม่กระทบโครงสร้าง ผลที่ได้มันคงไม่หายเพียงแต่ดีขึ้นเล็กน้อย แต่ยังขาดความกลมกล่อม(ในความคิดของผมเองนะ ) สังเกตุว่ามันเกิดจากการกำทอนของเสียง เป็นที่โน๊ตตัวเดียวคือ A มันมีวิธีไหนที่ทำให้การกำทอนของเสียงลดลงบ้างครับ
เจาะคงจะเป็นวิธีสุดท้ายครับ

น้า Tom ผมกล้าให้ Link แต่กลัวจะไม่เหมาะสมครับ ขอ @ เดี๋ยวส่งให้
หนู Mook ลองค้นดูข่าวหนังสือพิมพ์ดูครับ
ผมก็เป็นครับน้า  ลองเอาเหรียญสิบติดตรงบริดจ์ หัว-ท้าย  ดีขึ้นเยอะเลยครับ  เป็นการเพิ่มนำ้หนักให้กับไม้หน้า ไม่ให้สั่นพ้องกับโน๊ตตัวนั้นๆ ครับ

จริงมันมีทุกตัวแหละครับ มากน้อยก็ว่าไป ถ้ามากถึงจะแก้ไขกัน มันเป็นเรื่องทางฟิสิกส์ ยังไงก็ต้องมี
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Traveler

• member
ว้าว เดี๋ยวลอง เสียตังค์แค่ 20 บาท ถ้าสำเร็จก็ไม่ต้องทำอะไรต่อ เพราะกำลังคิดไว้ว่าจะปาดไม้สักชิ้นนึงเอาเข้าไปแปะไว้ที่ Top ด้านในครับ
จริงครับว่า Dead Note น่ะมีทุกตัว ไม่ว่ากีต้าร์จะแพงแค่ไหน แต่ไอ้ตัวนี้ดันทะลึ่งมีตรง Note ที่เล่นบ่อยๆ ถ้ามันขยับขึ้นไปอีกซักครึ่งเสียงก็ไม่มานั่งประสาทกับมันครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ต้องเรียกว่าน้าซน..............อิอิ แต่ยังซนไม่ พอ ถ้าอยากซนกว่านี้ มันต้อง โม เบรซซิ่ง ด้วย..........อิอิ

Traveler

• member
ขอบคุณครับน้า Montra 20 บาทช่วยชิวิต ผมเลยแถมให้อีก 10 บาท หายจริงแฮะ เอาไงล่ะทีนี้ จะแปะไว้อย่างนั้นมันก็กระไรอยู่
สงสัยต้องพึ่งพา 3 Turbo จากโรงงาน Fotobeer ซะแล้ว ว่าไงเจ้าของโรงงาน      3 turbo ถ่วงน้ำหนัก ทำได้หรือเปล่า
เรื่องโม Bracing น่ะเกือบแล้ว เมื่อคืนนั่งล้วงนั่งควักอยู่นานสองนาน สำรวจภายในอยู่ว่าอยู่ตรงไหนบ้าง

FOTOBEER

• member
ขอบคุณครับน้า Montra 20 บาทช่วยชิวิต ผมเลยแถมให้อีก 10 บาท หายจริงแฮะ เอาไงล่ะทีนี้ จะแปะไว้อย่างนั้นมันก็กระไรอยู่
สงสัยต้องพึ่งพา 3 Turbo จากโรงงาน Fotobeer ซะแล้ว ว่าไงเจ้าของโรงงาน      3 turbo ถ่วงน้ำหนัก ทำได้หรือเปล่า
เรื่องโม Bracing น่ะเกือบแล้ว เมื่อคืนนั่งล้วงนั่งควักอยู่นานสองนาน สำรวจภายในอยู่ว่าอยู่ตรงไหนบ้าง

มันต้องลองครับ..............อิอิ

sontaya

• member
ต้องเรียกว่าน้าซน..............อิอิ แต่ยังซนไม่ พอ ถ้าอยากซนกว่านี้ มันต้อง โม เบรซซิ่ง ด้วย..........อิอิ

ตอนนี้กำลังคิดจะทำ inlay ดูครับ เมื่อต้นปีไปทะเล อุตส่าห์เก็บเปลือกหอยสวย ๆ มาเพียบเลย แต่ตอนนี้ยังคิดแบบไม่ออกเลยครับ อิอื

kaizer123

• member

ตอนนี้กำลังคิดจะทำ inlay ดูครับ เมื่อต้นปีไปทะเล อุตส่าห์เก็บเปลือกหอยสวย ๆ มาเพียบเลย แต่ตอนนี้ยังคิดแบบไม่ออกเลยครับ อิอื
อยากให้ทำinlayเหมือนกันครับ ทำได้แล้วเอามาโชว์ผมจะได้ให้น้าสนทยาติดให้บ้าง ราคาว่ามาเลย 5555

sontaya

• member

อยากให้ทำinlayเหมือนกันครับ ทำได้แล้วเอามาโชว์ผมจะได้ให้น้าสนทยาติดให้บ้าง ราคาว่ามาเลย 5555

ครับ แต่คงต้องใช้เวลาศึกษาอีกซักพักเกี่ยวกับวิธีการทำ แล้วก็การออกแบบลวดลายด้วยครับ ทำเมื่อไรจะเอามาให้ดูครับ

Montra

• member
สงสัยต้องพึ่งพา 3 Turbo จากโรงงาน Fotobeer ซะแล้ว ว่าไงเจ้าของโรงงาน      3 turbo ถ่วงน้ำหนัก ทำได้หรือเปล่า
**30 บาท  รักษาทุกโรค**  อิ อิ   ;D   ;D

ลองเอาไปแปะไว้ใต้บริดจ์ข้างในกีตาร์สิครับน้า  ไม่มีใครรู้ร๊อกกกก   ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Carboy

• member
เสียงดีขึ้นครับ ขอบคุณมาก

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
ลื่นมากๆ ครับ
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

Traveler

• member

**30 บาท  รักษาทุกโรค**  อิ อิ   ;D   ;D

ลองเอาไปแปะไว้ใต้บริดจ์ข้างในกีตาร์สิครับน้า  ไม่มีใครรู้ร๊อกกกก   ;D  ;D
[/quote]

นั่นล่ะคือที่จะทำ ตอนนี้หาตำแหน่งเหมาะๆก่อน เลยนั่งลองแปะไปแปะมาหลายที่สังเกตุความแตกต่างดู
งง มากครับ ถ่วงน้ำหนักแค่นี้ มีผลกับเสียงแฮะ
จากการที่ลองไปเรื่อยๆ ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้ว Dead Note ไม่ได้หายไปหรอกครับ แต่มันเปลี่ยนไปโน๊ตตัวอื่น ของผมมันลดไปครึ่งเสียง ก็ยังดีไม่อยู่ตรงที่เล่นบ่อยๆ และที่งงหนักเข้าไปอีกคือเสียงกังวานดีขึ้นครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก่อนแปะข้างในจะลองหาไม้มาทำ Bracing เพิ่มแล้วลองติดข้างในดูอีกทางหนึ่งด้วยครับ

FOTOBEER

• member

**30 บาท  รักษาทุกโรค**  อิ อิ   ;D   ;D

นั่นล่ะคือที่จะทำ ตอนนี้หาตำแหน่งเหมาะๆก่อน เลยนั่งลองแปะไปแปะมาหลายที่สังเกตุความแตกต่างดู
งง มากครับ ถ่วงน้ำหนักแค่นี้ มีผลกับเสียงแฮะ
จากการที่ลองไปเรื่อยๆ ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้ว Dead Note ไม่ได้หายไปหรอกครับ แต่มันเปลี่ยนไปโน๊ตตัวอื่น ของผมมันลดไปครึ่งเสียง ก็ยังดีไม่อยู่ตรงที่เล่นบ่อยๆ และที่งงหนักเข้าไปอีกคือเสียงกังวานดีขึ้นครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก่อนแปะข้างในจะลองหาไม้มาทำ Bracing เพิ่มแล้วลองติดข้างในดูอีกทางหนึ่งด้วยครับ

[/quote]

เอาลาโว๊ย ..........  เหลาไม้ ทำ เบรซซิ่งแล้ว..........  มันแน่ พระยะค่ะ   พี่ตู่ งานนี้......เอิ๊กๆๆๆๆๆ