Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยน saddle เป็น TUSQ จำเป็นต้องเปลี่ยน nut ด้วยป่ะครับ  (อ่าน 3299 ครั้ง)

SALAMANDER

• member
จะเปลี่ยน saddle เป็น TUSQ จำเป็นต้องเปลี่ยน nut ด้วยป่ะครับ

เสียงจะเปงไงบ้างเอ่ย

gttle

• member
ืnut ไม่ค่อยมีผลนะครับนอกจากสายเปล่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้แต่จะให้เข้าชุดก็แล้วแต่ครับ

AMNAJ2513

• member
ถ้าจะเปลี่ยนแซดเดิ้ลเอง ฝนแซดเดิ้ลเอง ไม่ต้องเปลี่ยนนัทก็ได้ครับ เพราะนัทเป็นงานไม่ง่าย/งานละเอียด แต่ถ้าใช้บริการช่างทั้งที ก็เปลี่ยนทั้งสองอย่างเลยก็ดีครับ

nhoy

• member
จะเปลี่ยน saddle เป็น TUSQ จำเป็นต้องเปลี่ยน nut ด้วยป่ะครับ

ไม่จำเป็นครับน้า S.K.C2

putter

• member

เปลี่ยนทำไมละครับ
"ถ้ายังไม่เคยset ก็ควรหาact. ให้เจอซะก่อน พอถูกใจจริงๆแล้วก็ค่อยเปลี่ยนวัสดุ"(tusq)ครับ "จะได้ไม่เสียของ"
และอีกอย่าง กีตาร์ส่วนใหญ่สมัยนี้ใช้วัสดุ(แซดเดิล)ดีกว่าเมื่อก่อนครับ บางตัวเปลี่ยนแล้วไม่ต่างครับ
เช่น ยุคนึงเคยฮิตเปลี่ยนเป็นกระดูกกัน แต่ตอนนี้เงียบไปแล้ว...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
บางคนเขาเงียบไปเพราะเปลี่ยนเป็นกระดูกครบทุกตัวแล้วครับ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
บางคนเขาเงียบไปเพราะเปลี่ยนเป็นกระดูกครบทุกตัวแล้วครับ

+1  หลายๆคนก็ทำใด้ด้วยตัวเองแล้วเลยไม่ต้องบอกใครครับ
noomxman

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ผมเห็นหลายคนเปลี่ยนมาเยอะแยะแล้ว  สุดท้ายก้กลับมาใส่พลาสติกอันเดิม...........อิอิ

ปล.....ลองด้วยตัวเองครับ แล้วจะเจอคำตอบ (โดนเค้า  ไม่โดนเรา   ผมเจอมาเยอะแล้ว)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ผมเห็นหลายคนเปลี่ยนมาเยอะแยะแล้ว  สุดท้ายก้กลับมาใส่พลาสติกอันเดิม...........อิอิ

ปล.....ลองด้วยตัวเองครับ แล้วจะเจอคำตอบ (โดนเค้า  ไม่โดนเรา   ผมเจอมาเยอะแล้ว)

ถั่วต้วมแล้วคร้าบ.........ต้องลองเองดีสุดผมก็เห็นมาเยอะแล้วเปลี่ยนวัสดุเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

สุดท้ายเปลี่ยนกีต้าร์ืครับโดนสุด อิ อิ อิ
noomxman

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
   ตาม น้าหน่อย น้าหนุ่ม อ.ยินยอม เลยครับ หากคิดว่าสิ่งที่มีอยู่ตอนนี้เสียงยังไม่ถูกใจ อยากลองเปลี่ยนก็แนะนำเป็นเปลี่ยนเฉพาะ แซดเดิ้ล
ก่อนครับ tusq  saddle ค่อนข้างสำเร็จรูปกว่า รุ่นเยอะกว่า ลองได้ด้วยตัวเอง ส่วนนัท ยังไม่จำเป็นครับ
   อีกข้อนึงหากจะไม่อยากเสียของเดิม กลัวทำใหม่แล้วไม่ดี จะเปลี่ยนทั้ง นัท แซดเดิ้ล แล้วค่อยเซทอัพ ก็ไม่ว่ากัน แต่สิ้นเปลืองครับ

ทางที่ดี เซทของที่มี ทำให้มันทำงานเต็มที่ แล้วลองฟังก่อน ว่าชอบไหม ก็อีกแนวทางครับ แล้วจะลองเปลี่ยนโทนเสียงก็ค่อยว่ากันครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird

ถั่วต้วมแล้วคร้าบ.........ต้องลองเองดีสุดผมก็เห็นมาเยอะแล้วเปลี่ยนวัสดุเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

สุดท้ายเปลี่ยนกีต้าร์ืครับโดนสุด อิ อิ อิ

ประโยคหลังโดนสุดครับ อิอิ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

ยินยอม

• member
ลองเปลี่ยนคนเล่นดูก่อนครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนกีตาร์ แหะ แหะ

FOTOBEER

• member
ลองเปลี่ยนคนเล่นดูก่อนครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนกีตาร์ แหะ แหะ

ตรงประเด็นครับ...................อิอิ

ยินยอม

• member
^^ หวัดดีตอนสายๆครับ ที่โน่นฝนตกเยอะไหมครับ

FOTOBEER

• member
^^ หวัดดีตอนสายๆครับ ที่โน่นฝนตกเยอะไหมครับ

กำลังกระหน่ำ เลย อ.น็อค    ที่นั่นตกมั๊ยครับ................อย่าลืมสอบซ่อมด้วยนะ................ป๊าดดดดดดดดดดดดด

ยินยอม

• member
ฝนตกเมื่อคืน เช้านี้แดดออกดีเลยครับ

ฝนไม่ตกแล้ว แต่ท่าทางเทอมนี้เด็กจะตกเยอะครับ

FOTOBEER

• member
ฝนตกเมื่อคืน เช้านี้แดดออกดีเลยครับ

ฝนไม่ตกแล้ว แต่ท่าทางเทอมนี้เด็กจะตกเยอะครับ

อ.น๊อค   ใจไร้...............

k.pol

• member
ถ้าถามว่าเปลี่ยนsaddleเป็นtusqจำเป็นจะต้องเปลี่ยนnutด้วยหรือเปล่า!!!ตอบได้เลยครับควรจะเปลี่ยนnutเป็นtusqด้วยเพราะถ้าไม่เปลี่ยนมันคาใจและอาจนอนไม่หลับได้ ส่วนเสียงเป็นอย่างไร!!!ต้องลองเล่นดูสักระยะหนึ่งแล้วถามตัวเองดูว่า?เสียงถูกใจไหม !!! หมายเหตุควรให้ช่างที่มีประสบการณ์เปลี่ยนนะครับ

wichian

• member
เปลี่ยนได้แต่อย่าทิ้งอันเดิม และถ้ามีตังก็เปลี่ยนทั้งสองอันไปเลยครับ ไม่งั้นเดี๋ยวนอนไม่หลับจริงๆ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

SALAMANDER

• member
เปลี่ยน saddle มาล่ะครับ

รู้สึกว่าเสียงนุ่มกว่าเดิม ส่วน nut ยังไม่เปลี่ยน ครับ กระเป๋าแบนล่ะ ฮ่าๆ