Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์แย่ๆกับผู้ขายกีต้าร์ปีเก่า มาอ่านไม่แน่สักวันอาจเกิดขึ้นกับคุณ ..  (อ่าน 6825 ครั้ง)

rattanachotrp

• member
ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ใช่ว่าผมอวดเก่งหรืออวดรู้อะไรนะครับ แต่ผมอัดอั้นมากกับผู้ขายบางรายที่ต้องการขายเพียงอย่างเดียว โดยขาดจรรยาบรรณอย่างมาก เรื่องของเรื่องเกิดกับพี่ที่ผมรู้จักคนหนึ่งครับ ก็เลยอยากเตือนเผื่อ พี่ๆน้องๆ ในวันข้างหน้าได้มีโอกาสจะซื้อกีต้าร์สักหนึ่งตัว โดยใช้รสนิยมเป็นหลัก คือ ชอบก็จะเอา ขอให้คำนึงสิ่งที่ผมจะเขียนนิดนึงนะครับ

ถ้าต้องการจะซื้อให้ถามผู้ขายก่อนเลยครับ

1. สาย 6 เฟต 12 ความสูงอยู่ที่เท่าไหร่ และ แซดเดิ้ลโผล่ขึ้นมาจากร่องบริดเท่าไหร่ เห็นเป็นรูปภาพจะดีมากครับ

ความสูงของสายหรือ action ควรจะอยู่ 2-3mm และมันต้องสอดคล้องกับ saddle ครับ saddle ควรจะโผล่ขึ้นมาจากบริดพอสมควรด้วย ครับ

2. เหล็กขันคอใช้งานได้ปกติรึป่าวครับ ถ้าเกิดขาดหรือหักใน ในอนาคต คอเกิดการบิดเบี้ยวไปองศาคอเปลี่ยนก็แก้ไขยากครับ

3. กีต้าร์ผ่านการซ่อมแซมมารึป่าว ( เก็บรายละเอียดกันดีมากครับ บางทีต้องส่องกันถึงในรู sound hole )

4. ดูไม้ด้านหน้าตรงช่วงบริดด้วยนะครับ ว่าไม้มีอาการบวมขึ้นมารึป่าวครับ

5. ใครรู้อะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับการดูกีต้าร์ช่วยแนะนำกันมาด้วยนะครับ ..

ที่ผมมาพิมพ์วันนี้ เพราะ คนที่มาส่งกีต้าร์ให้พี่ผม ไม่ได้บอกรายละเอียดหรือตำหนิกีต้าร์เลย ใช้แต่คำพูดให้รู้สึกว่าพี่ผมได้ของดีและคุ้ม โดยไม่บอกว่ากีต้าร์ตนเองมีปัญหาอะไร

ผมไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีกครับ มันรู้สึกแย่ครับ ที่ผมมารู้แล้วแก้ไขอะไรไม่ได้ เลยขอมาเตือนพี่ๆน้องๆทุกท่าน ให้รู้ข้อมูลเบื้องต้น เพื่อความสบายใจในการซื้อกีต้าร์ปีเก่าๆนะครับ

ไม่ใช่ว่ากีต้าร์ปีเก่าๆไม่ดีนะครับ ผมก็ซื้อขายชอบลองตามคำบอกเล่าบ่อยๆ แต่เจอเหตุการณ์แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ แย่มากๆครับ

ปล.ผมขอไม่เอ่ยนามใครทั้งสิ้นนะครับ กระทู้นี้ผมอยากให้พี่ๆน้องๆมาช่วยกันสอดส่องดูแล ถ้าเอะใจก็น่าจะช่วยกันดูและพูดไปเลยครับ

ถ้าข้อมูลผมผิดพลาดช่วยชี้แนะที่ถูกต้องให้ด้วยครับ

พี่ พัตเตอร์ จากร้าน ลุงจง ให้แนวคิดที่น่าสนใจมากครับ

"เอาจากใจช่างเลยนะครับ "ไม่แนะนำ"
ถ้าอยากได้จริง ให้ลองตามปกติครับ ให้เล่นได้ดี โดยที่ไม่ต้องคิดว่าจะต้องไปหาช่างให้เอาไอ้นู่นลงไอ้นี้ลง(ลืมคำว่าช่างไปก่อน)
ด้วยความเป็นมือ2 มันก็คงจะเคยโดนset มาแล้วละครับ
ถ้าสูงถ้าเจ็บมือ เล่นไม่ไหว ก็จบข่าวไปเลยครับ
โดยที่ยังไม่ต้องไปมองอย่างอื่นต่อเลยครับ กลับบ้าน
อย่าไปบ้าเห่อกับยี่ห้อ กับประเทศที่ผลิตครับ"

แนวคิดของผมที่มีต่อผู้ขายทุกท่านนะครับ

"ถ้าเกิดกีต้าร์ผ่านการซ่อมแซมมา หรือมีข้อบกพร่องไม่สมบูรณ์บางประการ ผมว่าน่าจะชี้แจงให้ครบ ผมยังมีความเชื่ออยู่ว่า คนที่เลือกซื้อกีต้าร์นั้น บางครั้งอารมณ์มาเหนือเหตุผลเสมอ ถ้าคุณจริงใจที่จะขาย และชี้แจงถึงแนวทางการแก้ไข ผมว่าคนซื้อบางคนก็พร้อมที่จะรับมาแล้วแก้ไขต่อ คุณทำแบบนี้ คุณอาจจะลงขายกีต้าร์ในวันข้างหน้า ไม่แน่คนที่คุณเคยขายไป อาจจะกลับมาซื้อกับคุณอีก เพราะคุณจริงใจกับเขาก่อน ถ้าคุณคิดจะหมกเม็กจะโกง คุณก็ขายได้ครั้งเดียวละครับ และผมเชื่อว่าปากต่อปากของมนุษย์เนี่ยน่ากลัวที่สุดครับ คุณไม่มีทางรู้ว่าคนอื่นพูดถึงคุณอย่างไร สุดท้ายแล้ว ก็จะไม่มีใครซื้อของคุณอีกครับ"

ด้วยความเคารพพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
คิดถึงเมืองภูเก็ต

TOM1869

• member
เยี่ยมมากครับ กีต้าร์ที่มีปัญหาเรื่อง ท้องป่อง bridge อ้า พวกนี้ สามารถซ่อมได้หมด  ดังนั้นการซื้อกีต้าร์ที่มีปัญหาต้องคำนึงด้วยว่า สามารถหาช่างซ่อมได้ และซ่อมแล้ว ราคาต้องไม่แพงมากครับ

เรื่องของคอ หากคอยก หรือบิดพวกนี้ ควรผ่านดีกว่า เพราะราคาค่าซ่อมจะแพงมากครับ รวมทั้งซ่อมแล้วอาจไม่เหมือนเดิมก็ได้

หลักง่ายๆ  คือ ดูที่ saddle นั่นแหละครับ  ควรมีระยะสูงพอสมควรครับ
Line id: 081-8718003

putter

• member
เอาจากใจช่างเลยนะครับ "ไม่แนะนำ"
ถ้าอยากได้จริง ให้ลองตามปกติครับ ให้เล่นได้ดี โดยที่ไม่ต้องคิดว่าจะต้องไปหาช่างให้เอาไอ้นู่นลงไอ้นี้ลง(ลืมคำว่าช่างไปก่อน)
ด้วยความเป็นมือ2 มันก็คงจะเคยโดนset มาแล้วละครับ
ถ้าสูงถ้าเจ็บมือ เล่นไม่ไหว ก็จบข่าวไปเลยครับ
โดยที่ยังไม่ต้องไปมองอย่างอื่นต่อเลยครับ กลับบ้าน
อย่าไปบ้าเห่อกับยี่ห้อ กับประเทศที่ผลิตครับ

• member
ขอบคุณมากครับผม  :)

อยากให้ทุกคนได้รับรู้ไว้ครับ คนแบบนี้ยังล่องลอยไม่ใกล้ไม่ไกลครับ

เยี่ยมมากครับ กีต้าร์ที่มีปัญหาเรื่อง ท้องป่อง bridge อ้า พวกนี้ สามารถซ่อมได้หมด  ดังนั้นการซื้อกีต้าร์ที่มีปัญหาต้องคำนึงด้วยว่า สามารถหาช่างซ่อมได้ และซ่อมแล้ว ราคาต้องไม่แพงมากครับ

เรื่องของคอ หากคอยก หรือบิดพวกนี้ ควรผ่านดีกว่า เพราะราคาค่าซ่อมจะแพงมากครับ รวมทั้งซ่อมแล้วอาจไม่เหมือนเดิมก็ได้

หลักง่ายๆ  คือ ดูที่ saddle นั่นแหละครับ  ควรมีระยะสูงพอสมควรครับ

ขอบคุณน้า TOM1869 มากครับที่ช่วยแนะนำเพิ่มเติม ผมอยากให้ทุกคนเปลี่ยนทัศนคติใหม่ ไม่งั้นก็มีพวกฉวยโอกาสออกมาทำแบบนี้ตลอดเลยครับ

เอาจากใจช่างเลยนะครับ "ไม่แนะนำ"
อย่าไปบ้าเห่อกับยี่ห้อ กับประเทศที่ผลิตครับ

ดีมากๆเลยครับ ผมจะเอาข้อมูลนี้ไป edit ไว้ให้คนอ่านเยอะๆครับ พี่ พัตเตอร์

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
วินเทจ ใช่ไหมครับ คำนี้ผมเห็นแล้วหวาดเสียวทู้กที
:)

• member
วินเทจ ใช่ไหมครับ คำนี้ผมเห็นแล้วหวาดเสียวทู้กที

กีต้าร์วินเทจไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าผู้ขายเจตนาแอบแฝงนี่สิครับ หึหึ ขนลุกทั้งตัวครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

กีต้าร์วินเทจไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าผู้ขายเจตนาแอบแฝงนี่สิครับ หึหึ ขนลุกทั้งตัวครับ

ผมว่าหลังๆนี่ไม่จำเป็นต้องเป็นวินเทจถึงจะเสียวแล้วละครับอ. กีต้าร์ใหม่ๆนี่แหละ

ตัวดีที่ต้องระวังครับ  ระยะนี้เห็นมีคนโมเล่นกันทั้งๆที่ยังไม่รู้หลักการโมดิฟายกันจริงๆ

ก็เยอะมาก  พอทำแล้วมีปัญหาก็ขายโดยยังไม่ใด้แก้ให้เรียบร้อย ซื้อของเดี่ยวนี้ต้อง

ระวังตัวเยอะขึ้นครับ
;D ;D ;D (บางท่านที่ผมเห็นขันเหล็กขันคอเป็นของเล่นเลยครับขันไปขันมา

โดยไม่ใด้รู้จังหวะด้วยซ้ำว่าองศาที่ถูกควรอยู่แบบไหนเห็นแล้วเสียวแทนครับ)
noomxman

Dog Never Lie

• member
ซื้อของมือสองต้องเป็นสักหน่อยครับ อย่าวู่วาม กระโจนใส่ อยากเอาความอยากมาอยู่เหนือเหตุผลครับ
ดูให้ดีลองให้มั่นใจ มีอะไรคาใจอย่าซื้อครับ ปล่อยมันผ่านไป

แล้วจะไม่โดนครับ อีกอย่างมือสองต้องไปดู ไปลองเองครับ เห็นด้วยตา คาใจก้ไม่ต้องเอาไปครับ

มือสองนะครับ
It's my...

nantfa

• member
เรืองอื่นผมว่าเเก้ไขได้ เเต่ ถ้าเรื่องคอเนี่ยยากสุด คอยก ยังพอทำเนา

ยิ่งคอบิดเนี่ย เเก้ไม่ได้เลย   เรื่องคอผมให้ความสำคัญเป็นอันดับเเรกถ้าจะซื้อของมีตำหนิ

ส่วนเรื่องอื่นๆสำหรับกีต้าร์เก่า   ผมจะซื้อเมื่อรับกับสภาพได้ในราคาที่สมเหตุสมผล ผมก็ซื้อ

ในราคา Vintage หาโครตรยาก เเต่สภาพสุดโทรม ผมก็ไม่เอา ... อิอิ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

gttle

• member
เล่นแล้วสายสูงมากก็ไม่เอาแล้วครับส่วนมากจะเป็นที่คอบางทีคนขายบอกเอาไปทำทีหลังได้(จริงเหรองั้นทำไมไม่ทำก่อนขายล่ะ) หรือถ้า saddle มาเตี้ยแทบถึงbridgeก็ไม่เอาครับ ถ้ามาพร้อมกันทั้งสองอาการเลยเลิกพูดแก้ยากเพราะช่างเคยบอกว่า action จริงๆมาจากองศาคอก่อนถ้าไปแก้ที่ saddle เตี้ยขนาดนั้นแสดงว่าคออาจมีปัญหาแก้ที่คอไม่ได้

guitarhaha

• member
มันจะตายกันก็เพราะยี่ห้อนี่แหละครับ ยิ่งโดนบิวท์มากๆ เสร็จตลอด ต้องระงับกิเลสตัวเองไว้บ้างนะครับ

• member
ผมจะดันทุกวันครับ คนที่เห็นกระทู้ก็จะได้รู้และเกิดการบอกต่อกันในวิธีดู จะได้ไม่ตกเป็นผู้ที่โชคร้ายในการเข้ามาหากีต้าร์ไปสร้างความสุขให้กับชีวิต แล้วดันมาเจอเรื่องไม่ดีครับ จะได้มีความสุขกับการเล่น และเป็นบรรทัดฐานที่ดีต่อไป ผู้ขายที่แอบแฝงจะได้ขายของเทือกนี้ไม่ออกครับ

แต่่ถ้าผู้ขายแสดงความจริงใจบอกรายละเอียดรวมถึงวิธีการแก้ไข แล้วผู้ซื้อพอใจที่จะรับไปแก้ไข อันนี้สิครับ น่านับถือ

naruto2516

• member
เคยโดนมาเหมือนกัน เพราะดูไม่เป็น  :-\ :-\ >:( >:(
แต่หลังจากนี้ไป ต้องละเอียดแน่นอนครับ  ผิดพลาดคือประสบการณ์ ;D ;D

kangaroo

• member
บอกได้บอกไปเลยครับเจ้าไหน

putter

• member
ส่วนทางเคยมีประสพการ์ณที่ลูกค้าซื้อมือสองมาแล้ว เอามาให้ตรงสอบ มันแบบแย่มาก ก็บอกให้เจ้าของเอาไปคืน หรือเปลี่ยนตัวใหม่มา
กลายเป็น"เค้าโทรมาตำหนิทางเรา"แทนซะงัน ส่วนลูกค้ารับเงินคืนสบายตัวไป
แต่ความจริงก็คือความจริงครับ
ตัวไหนดีไม่ดี คนขายดูออกครับ
แค่ต้องบอกไปตรงๆครับ ว่าต้องทำอะไร อีกเท่าไหร่ แค่นั้นเองครับ
กีตาร์เก่าครับ ซื้อมาต้องลงทุนต่อ เป็นเรื่องปกติครับ

อัศวเทพ

• member
มีหลายคนจริงๆ ครับ ผมเองก็เคยโดน ดู user ที่น่าเชื่อถือดีกว่า ที่รับผิดชอบหลังการขายด้วย

แทนไทย

• member
ได้ไปฝนเเซตเดิ้ลด้านล่างหรือเปล่าครับ

ถ้าฝนไปเเล้วก็งานเข้าครับ เบิกใหม่โลด

**อันนี้ผมพิมม์ผิดกระทู้ครับ 555+ ไหนๆก็ผิดเเล้วก็ไว้เเบบนี้แหล่ะ TT เดี๋ยวคนเข้ามาอ่านงงตาเเตกครับ**

pong

• member
ได้ไปฝนเเซตเดิ้ลด้านล่างหรือเปล่าครับ

ถ้าฝนไปเเล้วก็งานเข้าครับ เบิกใหม่โลด

ส่วนทางเคยมีประสพการ์ณที่ลูกค้าซื้อมือสองมาแล้ว เอามาให้ตรงสอบ มันแบบแย่มาก ก็บอกให้เจ้าของเอาไปคืน หรือเปลี่ยนตัวใหม่มา
กลายเป็น"เค้าโทรมาตำหนิทางเรา"แทนซะงัน ส่วนลูกค้ารับเงินคืนสบายตัวไป
สวัสดีครับน้องแทน สวัสดีครับพัตเตอร์ ^^
ผมเองก็เคยโดนครับ เจ้าของเก่าบอกมาไม่หมด ตอนแรกก็ฉุนขาดเหมือนกัน แต่เราเองก็ไม่รอบคอบดูไม่ละเอียดเท่าที่ควร
เลยจำครั้งนั้นไว้เป็นบทเรียน ไว้เป็นครูครับ
แค่ต้องบอกไปตรงๆครับ ว่าต้องทำอะไร อีกเท่าไหร่ แค่นั้นเองครับ
กีตาร์เก่าครับ ซื้อมาต้องลงทุนต่อ เป็นเรื่องปกติครับ

pong

• member

สวัสดีครับน้องแทน สวัสดีครับพัตเตอร์ ^^
ผมเองก็เคยโดนครับ เจ้าของเก่าบอกมาไม่หมด ตอนแรกก็ฉุนขาดเหมือนกัน แต่เราเองก็ไม่รอบคอบดูไม่ละเอียดเท่าที่ควร
เลยจำครั้งนั้นไว้เป็นบทเรียน ไว้เป็นครูครับ

ผมก็เคยโดนครับ แต่ก็จำไว้เป็นบทเรียน จำไว้เป็นครูครับ