Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gibson. Hummingbird. กับ Martin HD28 เลือกตัวไหนครับ  (อ่าน 14980 ครั้ง)

wis95

• member
Gibson. Hummingbird. กับ Martin HD28 เลือกตัวไหนครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:00:42 »
รบกวนความเห็นน้าๆ ด้วยครับ เลือกตัวไหนดี เป้าหมายน่าจะรวบรวมงบประมาณได้ไม่เกินปีใหม่

TOM1869

• member
Re: Gibson. Hummingbird. กับ Martin HD28 เลือกตัวไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:32:02 »
HD28 ก่อนครับ มือ 1 ถูกกว่า มือ 2 ราคาไม่ตก เสียงนิ่งครับ

Line id: 081-8718003

loh

• member
Re: Gibson. Hummingbird. กับ Martin HD28 เลือกตัวไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 09:40:51 »
Gibson Hummingbird

Martin HD-28

ส่วนตัวผม ได้ลองมาแล้วทั้ง 2 รุ่น แต่สุดท้ายมาจบที่ Martin D-28
เพราะไปลองเทียบครั้งสุดท้าย HD-28 กับ D-28 หันหลังฟัง เสียงแทบไม่แตกต่างกัน
แต่ถ้า HD28V เสียงแตกต่างกันพอสมควร คือ ดีคนละแบบ

ครั้งแรก ไปลอง Gibson Hummingbird แต่ยังไม่โดนใจ
ความรู้สึกในการเล่น สัมผัสกีต้าร์มาติน แล้วให้ความรู้สึกที่ดีกว่า (อันนี้อาจจะแตกต่างกัน ตามความชอบของแต่ละคน)
และผมรู้สึก ประทับใจเสียงเบส โทนเสียงที่ทุ้ม ให้ความรู้สึกอุ่นๆ ที่เรียกว่า เสียง warm ทางฝั่ง Martin จะทำได้เด่นมากในโทนนี้

ส่วน Gibson ผมได้ความรู้สึก เรื่องเสียงกลาง และย่านเสียงแหลม ซึ่ง ผมจะชอบเสียงอุ่น โทน warm มากกว่า

สรุป คือ ผมเลือก Martin เพราะว่า
- เสียงเบส ได้ดังใจที่ต้องการ
- ให้เสียงเบส ย่านเสียงต่ำ ทุ้ม โดนใจผมมากกว่า
- ความรู้สึกในการจับ สัมผัสรู้สึกดีกว่า
- และสุดท้ายอีกประเด็นคือ Martin ยังคงเป็น Brand ที่ผมคิด และเชื่อมั่นใจ อนาคตสดใส แน่นอน

ทั้งหมด เป็นรสนิยม ของผม ซึ่งอาจจะแตกต่างกันไปกับท่านๆ อื่นๆ นะครับ

กีต้าร์ระดับราคานี้ ต้องตัดสินใจตามความชอบของตัวเอง เป็นดีที่สุด ครับ

Martin HD-28

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:15:16 »
ขอเลือกคุณMartinไว้ก่อนครับ...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:18:33 »
Martin แบบไม่ลังเลจ้า
ถ้าเป็น Gibson les pual ล่ะก็มีลังเลครับ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:26:24 »
     จากเท่าที่ใด้ลองเป็นผมเลือกMartin HD-28 ครับเสียงของแต่ละตัวในซี่รี่มาตฐานกว่า

Gibson ลองมาหลายตัวแล้วตัวที่ผมชอบเจ้าของก็ไม่ขาย ตัวที่ขายเสียงก็ไม่โดนใจเลยยังไม่

ใด้เสียดังกับGibson เสียทีครับ Gibsonซี่รี่เดียวกันรุ่นเดียวกันเสียงต่างกันเยอะครับต้องลองเป็น

ตัวๆไปไม่เหมือนMartin เสียงมีมาตฐานใกล้เคียงมีตัวเสียงดีเสียงไม่ดีแต่ต่างกันไม่มากครับ
;D ;D
noomxman

pooslash

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:00:24 »
ผมก็เคยมีมาติน HD28 ก็ชอบเสียงทุ้มต่ำของมาตินเหมือนกัน เพราะผมชอบเล่นไปด้วยร้องไปด้วย แต่ถ้าชอบแนว
เพลงบรรเลง มาตินจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายสำหรับผมเลยครับ คุณจะแทบไม่เคยเห็นมาตินกับดนตรีแนวนี้เลย ส่วน
Gibson เคยเล่นก็ไม่ชอบเหมือนกันไม่รู้ทำไม  สรุป สองตัวนี้ก็ มาตินครับ ซื้อง่ายขายคล่อง ตอนผมขายนี่ สายไหม้เลย 

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:57:15 »
ผมก็เคยมีมาติน HD28 ก็ชอบเสียงทุ้มต่ำของมาตินเหมือนกัน เพราะผมชอบเล่นไปด้วยร้องไปด้วย แต่ถ้าชอบแนว
เพลงบรรเลง มาตินจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายสำหรับผมเลยครับ คุณจะแทบไม่เคยเห็นมาตินกับดนตรีแนวนี้เลย ส่วน
Gibson เคยเล่นก็ไม่ชอบเหมือนกันไม่รู้ทำไม  สรุป สองตัวนี้ก็ มาตินครับ ซื้อง่ายขายคล่อง ตอนผมขายนี่ สายไหม้เลย 

ไม่ชอบวิระแล้วเหรอคับ เห็นเคยบอกว่าเสียงดี ผมเคยอ่านคุณเขียนในบ้านนิมิต   แซวเล่น

k.pol

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:57:23 »
ถ้าถามคนที่ชอบเสียง Martin เขาก็ต้องเลือก Martin !!!ถ้าถามคนที่ชอบเสียง Gibson เขาก็ต้องเลือก Gibson แต่ถ้าถามผมล่ะก็!!!อิอิ ซื้อทั้ง 2 ตัวเลย ไม่อยากเข้าข่าย"รักพี่Gibเสียดายน้องMar"ครับผม

pooslash

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:04:19 »

ไม่ชอบวิระแล้วเหรอคับ เห็นเคยบอกว่าเสียงดี ผมเคยอ่านคุณเขียนในบ้านนิมิต   แซวเล่น

พึ่งรู้ว่ามีแฟนคลับ ติดตามผลงาน VEELAH ก็ชอบครับ ผมเปลี่ยนกีต้าร์ไปหลายสิบตัว เป็นคนขี้เบื่อ ชอบลอง กีต้าร์ที่ว่าเสียงดี ก็มีคนขายทุกวัน
รถที่ว่าดีก็มีคนขายทุกวัน ไม่เห็นแปลกนี่ครับ  ไม่ต้องมาสงสัยผมหรอกครับ  เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ  ไม่ได้รู้จักหรือสนิทกัน กรุณาระวังคำพูดด้วยนะครับ น้อง ม้าเทวดา 

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:17:43 »
กีต้าร์ที่ว่าเสียงดี ก็มีคนขายทุกวัน รถที่ว่าดีก็มีคนขายทุกวัน ไม่เห็นแปลกนี่ครับ  ไม่ต้องมาสงสัยผมหรอกครับ

โดนมาก ประโยคนี้ อิอิ
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:50:30 »
ผมชอบ gibson hummingbird ครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ทั้งที่ไม่เคยลอง เหมือนเป็นความทรงจำอะไรบางอย่างตอนวัยเด็ก  ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:44:56 »
เลือกไม่ยากครับ ถ้าไม่เคยมี Martin เลือก Martin ก่อน แล้วตามด้วย Hummingbird เสียงคนละแนวสิดี คนเราบางครั้งก็ชอบสาวหวาน
บางทีก็ชอบสาวเปรี้ยว ไม่งั้นเลี่ยนตาย อิ อิ

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 17:45:29 »

พึ่งรู้ว่ามีแฟนคลับ ติดตามผลงาน VEELAH ก็ชอบครับ ผมเปลี่ยนกีต้าร์ไปหลายสิบตัว เป็นคนขี้เบื่อ ชอบลอง กีต้าร์ที่ว่าเสียงดี ก็มีคนขายทุกวัน
รถที่ว่าดีก็มีคนขายทุกวัน ไม่เห็นแปลกนี่ครับ  ไม่ต้องมาสงสัยผมหรอกครับ  เอาเวลาไปทำมาหากินดีกว่าครับ  ไม่ได้รู้จักหรือสนิทกัน กรุณาระวังคำพูดด้วยนะครับ น้อง ม้าเทวดา 

ครับ พี่ กลัวแล้วครับ อย่าทำอะไรผมเลย ผมมันเก่งแต่ในบอร์ด พิมพ์ดูให้น่ากลัวเฉยๆ

ผมชอบ HD28 ครับ จขกท

pooslash

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:10:54 »
มากลัวผมทำไม น้อง ผมไม่ใช่อันธพาล คำว่าระวังคำพูดหมายถึง เวลาคุณจะพูดอะไร ดูความสนิทสนมด้วย ผมไม่รู้จักคุณ อย่ามาพูดประชดเสียดสี มันเป็นเรื่องส่วนตัว  รู้จักคำว่า มารยาทไหมครับ  ดูจากคำพูด น่าจะมีปัญหากับคนอื่นด้วยแน่ เดี๋ยวผมหาประวัติน้องก่อน

เจอแล้ว พูดจาไม่คิด ไปมีปัญหากับน้อง เอก มาแล้ว  เอาเถอะ ไม่ถือสา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:14:21 »
รบกวนความเห็นน้าๆ ด้วยครับ เลือกตัวไหนดี เป้าหมายน่าจะรวบรวมงบประมาณได้ไม่เกินปีใหม่
เรียนน้า wis95
ถ้าเป็นผมเอง เลือก HD-28 ครับ

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:27:46 »
ผมก็ชอบมาร์ตินครับน้าwis95  สวัสดีครับอาหน่อย สบายดีนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:42:07 »
ผมยังไม่เคยลอง hummingbird แต่ผมมี j-50 สเป็คน่าจะคล้ายกันรึป่าว แต่ gibson j-50 ของผมปีเก่า เสียงเลยกังวาลใสๆ ฟังไปคล้าย Yamaha ไงมะรุ
ส่วนตัวชอบ martin แต่ยังไม่เคยลอง hd-28 เลย  มีแต่ d-18 เก่าๆตัวนึง เสียงกังวาล เบสหนักตามแบบมาติน มะฮอกกะนี   ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:51:28 »
ผมอยากได้ Gibson ครับ แต่วาสนายังไม่ถึง เลยได้แต่สัมผัสของชาวบ้านเค้า เสียงมีเอกลักษณ์ดีครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 21:07:26 »
ผมก็ชอบมาร์ตินครับน้าwis95  สวัสดีครับอาหน่อย สบายดีนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ
สวัสดีครับ น้าถ่อมใจ ผมสบายดีครับ
หวังว่า น้าถ่อมใจ คงสบายดีเช่นกันนะครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ :)