Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ  (อ่าน 32497 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
Re: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 17:00:42 »
ไม่รู้เอามาเปรียบเทียบได้หรือเปล่า ผมเคยเห็น(แทบทุกคน)ศิลปินวาดรูปเก่งๆหลายคน ที่ถ่อมตัวเรียกตัวเองว่าเป็นเพียงช่าง (ต่างจากบางท่านที่ทำตัวเซอร์ดูอาร์ตๆใครก็รู้ว่าเป็นศิลปินแต่งานไม่ถึง)workshop ของเขาจะเป็นระเบียบเรียบร้อยมาก แม้ลักษณะงานจะไม่ใกล้เคียงกับคำเหล่านี้เลยก็ตาม คนเหล่านี้จะมีวินัยมาก
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการทำงาน การเก็บรักษาอุปกรณ์ ที่เป็นหมวดหมู่ ไม่โยนรวมกันในกล่องหรือกระจัดกระจาย ความสว่าง สี บรรยากาศโดยรวมใน shop สิ่งเหล่านี้สามารถทำได้ ไม่ยุ่งยากเสียค่าใช้จ่ายเยอะแยะ ยกตัวอย่างที่แขวนหรือวางอุปกรณ์ที่มีลักษณะทึบแสงควรแขวนบนพื้นสีสว่างประมาณนั้น เพราะสิ่งเหล่านี้มีอิทธิพลมากต่อง่านที่ต้องอาศัยความชำนาญ และมีความเกี่ยวข้องกับอารมณ์ความรู้สึกคนที่เข้าไปดูการทำงานใน workshop ของเขาจะสัมผัสได้ทันที่ว่านอกเหนือจากผลงานแล้ว นี้คือ มืออาชีพจริงๆคนเหล่านี้จะละเอียดละออในทุกพื้นที่การทำงานมากโดยเน้นให้เข้ารสนิยมของตนเอง จริงผมเห็นในyoutupe workshopของช่างทำกีตาร์ฝรั่งหลายคนสวยมากเรียบง่ายมีระเบียบ มีบรรยากาศที่น่าทำงานมาก ไม่ว่าพื้นที่จะเป็นอย่างไร สภาพแวดล้อมจะห้อมล้อมด้วยอะไรก็ตาม ความคิดสร้างสรรค์ของเขาถุกปลูกฝังมาแทบทุกคนเลย ไม่ใช่เน้นทำให้เหมือนเท่านั้น อย่างบ้านเรา แต่ก็ไม่ใช่หรูหราเหมือนห้องรับแขกเปรียบเทียบกับห้องครัว เพราะมันไม่เหมือนกันในลักษณะงาน แต่จะวางชามช้อนมั่วๆก็ไม่ได้ ส่วนตัวผมเห็นว่าห้องทำงานที่มีระเบียบ สะอาดพอดี ทำให้อยากทำงานมากขึ้น ไม่หงุดหงิด พอไม่หงุดหงิดงานก็ออกมาดีมีปัญหาก็ไม่อารมณ์เสีย และเห็นถึงข้อบกพร่องของงานได้อย่างดี อันนี้เกิดขึ้นจริงครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

putter

• member
Re: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 18:59:55 »
shop ที่เป็นระเบียบ เป็นอะไรที่ผมก็ฝันไว้ครับ แต่มันเป็นไปไม่ได้เลยครับ ผมเก็บเครื่องมือเข้าทีเดือนละครับครับ
สาเหตุเป็นเพราะ รูปแบบงานที่หลากหลายครับ งานsetทั่วไป งานfrets งานวงจร
ถ้าต้องมีโต๊ะ สำหรับงานทุกประเภท ก็คงใช้พื้นที่ประมาณอู่ซ่อมรถเลยล่ะครับ
เรามีระเบียบที่ว่า จะต้องเริ่มที่อะไรก่อน ในกีตาร์ตัวนั้นๆ และสิ่งที่รกๆก็คืออะไหล่ทิ้งของลูกค้าละครับ
จะทิ้งก็ไม่ได้ เดี๋ยววันดีคืนดีเกิดอยากได้ขึ้นมา ตอนมารับก็บอกไม่เอา ก็เลยกองไว้รกๆกันไปครับ
และในส่วนของทางร้าน ก็รับงานซ่อมทุกอย่างครับ ทั้ง กีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์โปร่ง เบส อูกีเลเล่ เอฟเฟค ฯลฯ
มิได้รับงานแค่อย่างใดอย่างนึง เครื่องมือ เครื่องใช้ก็แทบจะไม่มีที่เก็บอยู่แล้วครับ
ยิ่งบางครั้ง "คุณลูกค้าพึ่งซื้อกีตาร์มาใหม่ๆทิ้งไว้ให้ทำ ถุงหรือกล่องกีตาร์ ก็ไม่มีมาให้"
"ทางเราก็หนักใจเหมือนกันครับ"
และ"ยิ่งลูกค้าบางคน นิสัยไม่ดี เอากีตาร์ตัวเองมาซ่อม"
"ดันไปจับกีตาร์คนอื่นที่อยู่สแตนด์ กีตาร์มันก็ล้มละเนละนาท" ป้ายก็เขียนไว้"ห้ามจับ" แม่งไม่อ่านกันเลย
แล้วไง "ก็ได้ยินแค่คำขอโทษ แลัวก็จากไป" เหลือรอยใว้ให้ เราโดนลูกค้าด่า "ไม่มีมารยาทเลยครับ "
แค่ บ่นนะครับ ไม่ได้ว่ากระทบใคร ขอบคุณครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:51:33 »
ประสบการณ์ เกี่ยวกับ ร้านเซ็ตอัพ

เอามาเล่าให้ฟังนะ 

เเชร์ๆ กัน  ผมใส่สายใหม่มา กิ้กๆ เลย อีไลด์เซอร์สายเคลือบ 
เพิ่งเเกะใส่ตอนเช้า

พอตอนเย็นวันเดียวเอาไปส่งร้าน  ก็ปกติ  1 อาทิตย์ไปรับ อ้าวพี่ท่านใส่สายใหม่มาซะงั้น
เเถมโดนชาร์ตค่าสายใหม่ด้วย   ผมขอสายเก่าคืนงั้นก็ไม่ซีเรียส เขาบอกสายมันเก่า มีสนิม

เซ็ต-อัพไม่ได้ ตัดทิ้งไปเเล้ว
ผมก็อ้าว.....(1 อาทิตย์ มีสนิมได้ไง)!

สายใหม่ๆ เเกะจากห่อ รู้งี้ไม่เปลี่ยนไปดีกว่า!

จะฟันค่าสายก็ไม่บอก  เเต่งานที่ก็พอโอเค

อิอิ  เล่าให้ฟังเฉยๆ นะครับ ....  เเค่บ่น ไม่ได้ กล่าวถึงใครนะ
เพราะนี่กระทู้เเชร์ ประสบการณ์

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

putter

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 00:48:38 »
ใช่ร้านนี้ป่าวครับ...

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ...
ถ้าใช่ก็ขออภัยครับ ทางร้านคงลงในใบสั่งไม่ละเอียดครับ...ขออภัยจริงๆ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:50:28 »
ตุ๊กแกตัวนั้นนนนน..นั่นนะะะะะะ.
ตัวจริงหรือปล่าวครับ..น้า putter

เรื่อง workshop สะอาด  เราว่า ใครๆก็อยากได้ครับ  แต่ในเวลาทำงานบางทีมันติดพันจริงๆ รกครับ
อันนี้เข้าใจเลย
อย่างเราเป็นสถาปนิก  แค่โต๊ะทำงาน ยังโคตรจะรกเลยครับ  ไม่ใช่ว่าจะชุ่ย หรือ ขี้เกียจ แต่มันไม่ไหวจะเคลียร์
ไหนจะกระดาษร่างมากมาย ไหนจะ Model  อุปกรณ์สี เทป  วู้้้วววว....ฯลฯ
บางทีเสร็จ Project ที ถึงค่อยสะสางซักที
โต๊ะที่ทำงานที่คณะเราก็เหมือนกัน  เด็กนักศึกษามันมาส่งงานเป็นกองๆ ก็สุมกันเข้าไป  ไม่รู้จะทำยังไงดีง่ะ
ร้านที่ซ่อมต่างๆก็เหมือนกัน เราว่า ร้านน้าหนุ่มหนัง X ก็คงเหมือนกัน  พอเสร็จวันถึงค่อยเคลียร์ไช่ม้า....งิ..งิ...(เข้าใจ)

สรุป พวกเราก็พยายามให้มันดูดีล่ะครับ  แต่จะให้สวยงามขนาดขั้น Showroom หรือ Display ที่สวยงาม ก็คงไม่ถึงครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 14:59:51 »

แหม่อาจารย์Anat ถูกต้องที่ซู๊ดคร้าบ...........งานช่างก็ยังงี้ละครับช็อปทำงานจะให้สวยงามเรียบร้อย

เหมือนโชร์รูมคงไม่ใด้แต่ผมก็พยายามเก็บของเข้าที่ทุกอย่างตอนเย็นเลิกงานเดี๋ยวตอนจะใช้หาไม่เจอ อิ อิ อิ
;D ;D ;D
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:03:52 »
วันอังคารที่แล้ว โฉบไปดูที่คณะ ถาปัด มข. โมเดล เด็ก กองล้นมาข้างนอกเพียบเลย ว่าจะ ขโมยมาสักอันแล้วครับ
Line id: 081-8718003

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:41:41 »
ไปเอาครับ น้า TOM
ปกติก็จะให้พวกแม่บ้านที่เค้ามาทำความสะอาด เอาไปชั่งกิโลขายจร้า

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 06:28:17 »
เคยเห็นร้านซ่อมร้านนึง  ดูมันรกๆ พื้นที่แคบๆ  ทำให้คิดถ้าเอากีตาร์มาซ่อม กีตาร์เราจะเกิดรอยอะไรกลับมามั้ยน้อ ..เอาไปซ่อมเล็กๆ น้อยๆ กลับมามีรอยเพิ่ม...กรณีแบบนี้เคยได้ยินมาครับ  บางคนก็จะละเอียดกับชิ้นงาน  บางคนก็งานหยาบ  ..บางคนก็ตกม้าตายทำจนเรียบร้อยหยิบมาเก็บ  ดันไปโดนขอบโต๊ะหน่อยนึง  ก็ได้รอยเพิ่มมาแระ  ..
****.... โอ้วววว...พึงเห็นข้อนี้ ผมว่าหายากครับน้า ขนาดช่างตจว.ที่ผมเอากีต้าร์ไปอาบน้ำเฉยๆยังรกเลย...

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:30:20 »
โอย...สยองตุ๊กแกจริงๆ ตัวหญ่ายมาก

calltoon

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:45:17 »
ผมละสอยเองเลยครับ พอดีมีประสบการเยอะกับกีต้าร์ของตัวเองนี่ละ ใครจะทำดีได้เท่าเราครับ น้าๆหลายๆคนในนี้หลายๆคนคงจะจัดการเองเยอะ ผมคิดว่างั้นนะ โฮ๊ะๆ ส่วนน้าๆที่ ยังไม่มีประสบการ ก็ซื้อหาไปก่อนนะครับ เอาใจช่วย