Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ  (อ่าน 32476 ครั้ง)

sup-black

• member
Re: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:47:12 »
ผมก็มือใหม่ครับขอแชร์ประสบการณ์ครับ....
จากความคิดส่วนตัวนะครับไม่มีเจตนาพาดพิงผู้ใด....ก่อนที่เราจะเอากีต้าไปซ่อมควรหาข้อมูลช่างก่อนครับสำหรับผมก็ศึกษาจากน้าๆในนี้ละครับ..เสร็จแล้วค่อยไปหาช่างคนนั้น ลองคุยกันดูก่อนครับปรึกษาก่อนส่วนอาการที่ซ่อมควรเป็นงานเปลี่ยนก่อนครับ เช่น นัท แซนเดิ้ล..(อย่าเพิ่งเจาะดัดตัดแต่ง)เมื่องานเสร็จก็ตรวจสอบดูแจ้งกันตรงนั้นไปเลยครับ..หากงานดีรอบหน้าค่อยจัดหนักครับ555+...ส่วนเรื่องรอยควรตรวจเช็คให้ละเอียดครับเพราะบางทีเป็นรอยที่เกิดจากเราเองครับทางที่ดีควรถ่ายรูปก่อนซ่อมเก็บไว้ครับ.....เพราะผมก็เกือบเคยต่อว่าช่างเรื่องนี้เหมือนกันแต่พอกลับไปดูรูปที่เคยถ่ายไว้มันกลับเป็นรอยเราเองอิๆๆๆๆ..ไม่งั้นละเสียช่างดีๆไปแน่แท้ :'( :'( :'(
"ใจเค้าใจเราครับ"....
สำหรับผมก็ได้ช่างปริมณฑลอยู่ท่านนึงที่คอยแนะนำแก้ไขกีต้าร์ให้เหมือนกันครับ...แฮปปี้ดีครับและใกล้บ้าน.. 8)

TOM1869

• member
Re: เตือนมือใหม่ที่จะเอากีต้าร์ไปเซ็ทอัพนะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:24:54 »
- เรื่องของช่างซ่อมกีต้าร์ เป็นเรื่องที่ต้องสั่งสมประสบการณ์  จะเลือกช่างที่  ชม.บินน้อยๆ  หรือ ช่างที่ชม.บินสูง ประสบการณ์มาก ล่ะ   

- ช่างที่มีงานมาก คิวยาวย่อมบ่งบอกถึงฝีมือได้ดี  สมัยนี้ ช่างซ่อม setup กีต้าร์เกิดใหม่มีมากขึ้น ราคาถูกกว่านี้หลายเท่า แถมรอรับได้เลย  แต่ทำไมถึงยังมีคนรอคิวจาก ร้านช่างจงล่ะ 

- ผมมีจักรยานเสือภูเขาหลายคัน  ถึงเวลาที่ผมต้อง service รถจักรยาน  ผมต้องขับรถไป-กลับ  150 โล   ไป service กับร้านที่ผมไว้ใจในฝีมือ  ไม่ว่าช่างจะทำรถผมเป็นรอยหรือเป็นตำหนิอย่างไร  ผมก็ไม่สนแล้ว ให้ช่างลุยได้เต็มที่

- กีต้าร์ก็เช่นกัน  เมื่อผมเลือกช่างจงแล้วผมย่อมไม่สนใจกับริ้วรอยที่เกิดขึ้นจากการทำงานแล้ว  เพราะเชื่อได้ว่า ช่างที่มีประสบการณ์สูงเช่นนี้ ย่อมรักกีต้าร์เช่นเดียวกับเจ้าของและมากกว่าเจ้าของด้วยซ้ำไป   เพราะมัน คืออาชีพ  คืออนาคต  ทำ 10 ตัว  ช่างทำกีต้าร์เป็นตำหนิสัก 5 ตัว  ต่อไปแล้ว ใครจะกล้ามาซ่อมล่ะ

- กีต้าร์บางตัวที่ผมนำไปซ่อมกับช่างจง  มันก็ไม่ได้ ดีเหมือนเดิม 100%  แต่ก็ถือได้ว่าดีกว่าเดิม ซึ่งผมถือว่ายอมรับได้  และนั่นก็เป็นเหตุผลที่กีต้าร์ตัวต่อไปที่มีปัญหา  ผมก็นำกลับไปซ่อมที่ช่างจงเช่นเดิมครับ

- งานแบบนี้มันเร่งไม่ได้   แต่ถ้าออกมาแล้วไม่ถูกใจ  ควรสอบถามช่างหรือให้แก้ไข ในร้านก่อนออกจากร้านจะดี่สุดครับ    ต้องพูดคุยกัน ต้องสื่อสารกันมากๆ ครับ

Line id: 081-8718003

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:46:09 »
ขอบคุนสำหรับความรู้ดีๆครับ ผมก็คงเปนคนโชคดีคนนึงที่ซ่อมแล้ว ไม่มีปัญหาอะรัยเลย
ผมซ่อม เซ็ต อัพ กดท้อง เปลี่ยนสารพัดเลย ปกติดี ช่างไหนดีผมไปหมด
ทั้งลุงจง   ท่าน้ำนนท์ ลุงชาญ สาธุประดิษย์  ช่างมด พญาไทย  ช่างอ้อย หลังกระทรวง ถ้ามีเรื่องแบบนี้ เปนผมคงหัวเสียนิดนึงเลย
เพราะแต่ละตัวที่ทำ เก็บเงินซื้อมาด้วยน้ำพัก น้ำแรง   ;D ;D ;D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:36:15 »
ผมกำลังหัดเซตอัพเองอยู่ครับ พอเจ๊งค่อยให้ร้านทำ  ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

putitti

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:55:57 »
ผมกำลังหัดเซตอัพเองอยู่ครับ พอเจ๊งค่อยให้ร้านทำ  ;D ;D
;D ;D ;Dไอเดียดีครับ
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

rafter

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 13:33:16 »
ลูกค้าคือใคร?

ลูกค้าคือบุคคลที่สำคัญที่สุด ที่มาเยือนเราในสถานที่นี้

เขามิได้พึ่งเรา เราต่างหากที่จำเป็นต้องพึ่งเขา

เขามิได้มาขัดจังหวะการทำงานของเรา

หากแต่การรับใช้เขา คือ "วัตถุประสงค์ของงานเรา"

เขามิใช่บุคคลภายนอก

แต่

เขาเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจเราทีเดียว

ในการรับใช้เขานั้น เรามิได้ช่วยอะไรเขาเลย

เขาต่างหากเป็นฝ่ายช่วยเหลือเรา โดยให้โอกาสแก่เรา

ที่จะได้รับใช้เขา!!

... มหาตมะ คานธี ...

loh

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 13:36:14 »
ลูกค้าคือใคร?

ลูกค้าคือบุคคลที่สำคัญที่สุด ที่มาเยือนเราในสถานที่นี้

เขามิได้พึ่งเรา เราต่างหากที่จำเป็นต้องพึ่งเขา

เขามิได้มาขัดจังหวะการทำงานของเรา

หากแต่การรับใช้เขา คือ "วัตถุประสงค์ของงานเรา"

เขามิใช่บุคคลภายนอก

แต่

เขาเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจเราทีเดียว

ในการรับใช้เขานั้น เรามิได้ช่วยอะไรเขาเลย

เขาต่างหากเป็นฝ่ายช่วยเหลือเรา โดยให้โอกาสแก่เรา

ที่จะได้รับใช้เขา!!

... มหาตมะ คานธี ...

อันนี้ผมเห็นด้วยมากๆ งานบริการ ต้องเข้าใจ
ส่วนลูกค้า ก็ต้องเข้าใจงานบริการเช่นกัน

....."ก่อน และ หลัง" การให้บริการ ทุกๆอย่าง อยู่ที่การที่ต้องสื่อสารกันให้เข้าใจ

putter

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 16:35:16 »
นาๆจิตตังค์ครับ
ใกล้ที่ไหนไปที่นั้น
ชอบใจคนไหนถูกใจช่างคนใด จัดไปครับ
เกลียดคนไหนก็ลบเบอร์มันไปครับ
ฟังหูไว้หูด้วยครับ แรงเชียร์"จากทุกคน"ก็ไม่ได้แปลว่าจะ"ถูกใจทุกคน"
ใช้ของให้คุ้ม ของบ้างอย่างเปลี่ยนแล้วไม่ได้แปลว่าจะต้องดี
เพราะบางที่"มันแค่แปลกหู"กับของที่เปลี่ยน
ตามนั้นครับ...

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 17:39:02 »
ขอเชิญช่างกีต้าร์ทุกท่านมางานคริสมาสต์ที่บ้านนะครับ..ยินดีต้อนรับครับ..

อัศวเทพ

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 17:42:25 »
แล้วทีสาธุเป็นไงบ้างดีมั๊ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:56:13 »
ขอเชิญช่างกีต้าร์ทุกท่านมางานคริสมาสต์ที่บ้านนะครับ..ยินดีต้อนรับครับ..
ไม่ใช่ช่างกีต้าร์ไปได้ไหมครับน้า Capt. :D :D :D

kuakool

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 19:20:45 »
ก็น่าจะลองก่อน นี่ท่านไม่ลองก่อน แล้วจะมาว่าช่างมันก็ไม่ถูก ผมคนนึงที่ตามการทำงานของร้านนี้มา ถ้าท่านลองสักนิดปัญหาคงไม่เกิดหรืออาจจะเป็นเพราะว่า ตอนท่านส่งกีต้าร์ไปซ่อม มันนาน ระหว่างนั้น ไปจับกีต้าร์ตัวไหนมาหรือป่าว ซึ่งอาจจะดีกว่าตัวที่เอามาส่งซ่อม มันก็เลยเกิดการเปรียบเทียบ ทั้งลุงจง ทั้ง พี่พัตเตอร์ ผมไม่เคยเจอหรอกเคยได้ยินแต่ผลงาน แต่ช่างประสบการณ์ระดับนี้แล้ว ถ้าไม่ดีจิงลูกค้าเก่าแก่ เค้าก็ไม่ตามไปทำหรอกคับ ผมว่าสำรวจตัวเองก่อนว่าต้องการอะไร ถ้าอยากให้มีดีกว่าเดิม100% ผมแนะนำซื้อไหม่เถอะคับกีต้าร์เก่าทำไงมันก็คงจะเหมือนตอนซื้อมาไหม่ๆไม่ได้คับ...

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 20:16:45 »
ทั้งกีต้าร์โปร่งและไฟฟ้า ผมและเพื่อนๆใช้บริการลุงจงมาเกือบสิบปีแล้วครับ
FB/PickFingerstyle

pampam

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:04:24 »
ปล่อยวางเถอะค่ะ แล้วก็ทำใจให้มันมีสมาธิ  ดูลมหายใจของตัวเอง  ทำบ่อยๆค่ะ ท่านหลวงพ่อสนองวัดสังฆทานสอนไว้(ท่านมรณะภาพแล้วนะค่ะ)ไปนั่งสมาธิเป็นประจำ  ขอแสดงความคิดเห็นนิดเดียวค่ะส่วนตัวคิดว่า คนทำ(ช่าง)  ก็คงอยากให้งานออกมาดี (แล้วมีความสุขภูมิใจ เหมือนครูที่สอนเด็กได้ดี) คนใช้บริการก็อยากให้ได้ดั่งใจ แต่ทุกอย่างไม่มีอะไรแน่นอน อยู่ที่ใจเรามากกว่า หาความพอดีให้ได้ก็พอแล้วค่ะ  รักกันไว้เถิดค่ะ พวกเรารักงานศิลปะเหมือนกันไม่ใช่เหรอ (เลิกเล่นมาหลายหนแล้วแต่ก็ยังรักอยู่) เอาเวลาไปฝึกดีกว่าค่ะ ทุกอย่างไม่มีอะไรแน่นอนแม้แต่ชีวิตคนเรา ก็ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ในที่สุด วัตถุก็เหมือนกัน (อุเบกขา) ปล่อยวางนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคน (รักทุกคน)  ขอบคุณค่ะ

MUI

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:09:13 »
ผมขอเตือนคุณพัตเตอร์ และ คุณแทน ว่า

โต๊ะเฟนเด้อร์น่ะ เอาออกมาใช้ประโยชน์ซักที ไม่มีที่จะวางแก้ว

(นี่เตือนจาก ตจว. นะ (สุโขทัย))

putter

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:29:58 »
ผมขอเตือนคุณพัตเตอร์ และ คุณแทน ว่า

โต๊ะเฟนเด้อร์น่ะ เอาออกมาใช้ประโยชน์ซักที ไม่มีที่จะวางแก้ว

(นี่เตือนจาก ตจว. นะ (สุโขทัย))
น้ำท่วมมั๊ยครับ ส่วนโต๊ะคงไม่ได้เอาออกมาใช้อีกยาวววววววววเลยครับ....

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:36:05 »
สุโขทัย ท่วมแกไม่กลัว  กลัวท่วม กทม.ครับ
Line id: 081-8718003

MUI

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:44:23 »
ท่วมตอนนี้ ผมก็กลับสะพานใหม่ไม่ได้น่ะดิ เดี๋ยวชะแว้บออกอุดดิด ชวนน้ากวางแวะเมืองเลย แล้วเข้าลำปาว ไปนอนที่ทุ่งกุลา รอจนฝนหมดค่อยเข้าดีกว่า

(ตอนนี้ อยู่สุโขทัยครับ เมื่อกลางวันไปดูซากน้ำป่าแถวรอยต่อลับแลมา น่าสพึงกลัว ครับ (คงมีแบบนี้ในปีต่อ  ๆ ไปเรื่อย ๆ))

เรียน หลานลุงจง ครับ (ผมว่าไม่ใช่ลูกน้องนะ) ยกออกมาหน้าโรงเรียนเลยก็ได้ ชอบดูคนซื้อตั๋ว ครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:52:31 »
กรุงเทพจะท่วมรึเปล่าไม่แน่ใจครับน้าทอมและน้ามุ๊ยครับ แต่ตอนนี้บ้านผมที่ร่มเกล้าและลาดกระบังท่วมจะถึงเข่าแล้วครับ :-[ :-[

SALAMANDER

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:58:11 »
กรุงเทพจะท่วมรึเปล่าไม่แน่ใจครับน้าทอมและน้ามุ๊ยครับ แต่ตอนนี้บ้านผมที่ร่มเกล้าและลาดกระบังท่วมจะถึงเข่าแล้วครับ :-[ :-[

ผมก้ออยุ่ร่มเกล้าครับ ท่วมปากซอยเข้าบ้านไม่ได้ ต้องถอดรองเท้าเดินกันเลยทีเดียว