Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แม้จะดูน่าสงสาร แต่...มันคือมาตรฐานการผลิต ของกีต้าร์มาติน  (อ่าน 18366 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism

แม้จะดูน่าสงสาร แต่.. มันคือมาตรฐานการผลิต ของกีต้าร์มาติน
( เมื่อไม่ผ่าน QC ก็ต้องตายอย่างเดียว! ไม่มีทางรอด ออกไปจากที่นี่ !!! )

ก่อนอื่นผมขออภัยท่านที่รักกีต้าร์นะครับ ที่นำภาพสะเทือนใจมาลงให้ชม

โดยปกติภายในโรงงาน Martin จะห้ามถ่ายภาพการทำลายกีต้าร์ นะครับ
แต่ผมแอบถ่ายแบบเร็วๆด้วยมือถือ จึงได้มาแค่ 2 ภาพ
ถามว่าทำไมห้ามถ่ายภาพ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า สำหรับคนรักกีตาร์แล้ว หากได้เห็น อาจจะรู้สึกสะเทือนใจ

กีต้าร์ทุกตัวหลังจากเสร็จกระบวนการผลิต จะต้องผ่าน QC หรือ การตรวจสอบอย่างดี ก่อนออกจากโรงงานไปจำหน่าย
หากกีต้าร์ตัวไหนไม่ผ่าน QC ด้วยเหตเช่น ไม้มีรอยแตก ร้าว คอบิดเบี้ยว องศาเพี้ยน ฯลฯ ทำลายทิ้งอยางเดียว ครับ

ปล. กราบขออภัยอย่างสูง หากภาพนี้ สะเทือนใจคนรักกีต้าร์ มา ณ โอกาสนี้ครับ

nhoy

• member
เป็นภาพที่หาดูได้ยากมากครับ "น้าจิม"
แต่ในขณะเดียวกันก็ทำให้เรามั่นใจในมาตรฐานของ Martin ได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ

peak

• member
กำลังจะเป็นตัวอยู่แล้วเชียว (ทำ)แท็งเสียก่อน (หมอบอกคลอดออกมาก็ไม่สมบูรณ์)แสนเสียดาย
Acoustic only

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

มาตรฐาน  กับชื่อเสียง ที่สั่งสมมา กว่า 100 ปี  สมควรที่จะเป็นแบบนี้ ครับ
Finger Picking Style

pomguitar

• member

แม้จะดูแล้ว หดหู่ แต่ทำให้เรามั่นใจว่า มาตรฐานของมาติน คืออะไร

ขอบคุณน้า JIM ภาพหาชมยาก จริงๆๆ

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
เป็นภาพที่หาดูได้ยากมากครับ "น้าจิม"
แต่ในขณะเดียวกันก็ทำให้เรามั่นใจในมาตรฐานของ Martin ได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ

ที่บอกว่า เป็นภาพหาดูยากนั้น ถูกต้องเลยครับน้า nhoy
เพราะว่า ตอนผมเข้าไปใน zone นี้ มันคือ zone ของพื้นที่ QC
เขาจะไม่ให้ผมถ่ายรูปพวกกีต้าร์ที่ถูกทำลาย ผมถามเหตผลเค้าเหมือนกัน
ได้รับคำอธิบายว่า เป็นภาพที่ไม่น่าดู, และเป็นภาพลักษณ์ที่ไม่ดีนัก สำหรับมาติน(เขาคิดแบบนั้น)
แต่ส่วนตัวผมเอง แม้จะยอมรับว่า เวลาเห็นกีต้าร์แตกหัก รู้สึกไม่ค่อยดี แต่ในกรณีนี้ ถือว่า เป็นสิ่งที่ดี ครับ

แต่บางท่านอาจจะคิดต่างกับเรา ผมจึงต้องเขียน ปล.กราบขออภัยไว้ก่อน หากผมนำภาพไม่ชวนดูมาลงไว่ในเวบบอร์ด

หมายเหต... ภาพนี้แอบถ่ายนะครับ จริงๆ แล้วเขาไม่ให้ถ่าย จึงได้มาแค่ภาพเดียว ครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
เห็นภาพนี้ก็เข้าใจเลยครับว่าทำไมถึงแพง

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
น่าเอามาขายแยกเป็นอะไหล่นะครับ บางชิ้นส่วน
คิดถึงเมืองภูเก็ต

sonic

• member
ผมว่ายอดเลยครับ

CABUKI

• member
  • AE MC
มั่นใจได้กับมาติน

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
แสนเสียดาย มากครับ !! มาตรฐานดีมาก  ;)
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

folkbeach

• member
เห็นภาพนี้แล้ว รู้สึกภาคภูมิใจ Martin ที่อยู่ในมือผู้บริโภค รับรองเรื่องคุณภาพ

สินค้าที่ไม่ผ่าน QC ต้องโดนทำลาย ของดีๆ เท่านั้นถึงจะออกจากโรงงานผลิตได้ ;D ;D

loh

• member
ภาพสะเทือนใจ แต่ได้ใจครับ มาตรฐานแบบนี้ถึงจะอยู่ในวงการกีต้าร์โปร่งได้นาน
ไม่แปลกใจเลยว่าทำไม Martin Guitar อยู่ได้นานมากว่า 100 ปี

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ที่สุดอ่ะ

JJ

• member
น่าสงสารจริงๆ คนรักกีต้าร์เห็นแล้วสะเทือนใจ ขอบคุณน้าจิมที่เก็บภาพต้องห้ามมาฝาก  :(

nu3000

• member
  • เล่นกีตาร์ไปให้ถึงจุดหมาย...
    • Facebook
ขอซื้อต่อได้มั้ยเนี่ย?  :)
08-5070-8827

peak

• member
มาร์ตินถึงแม้จะซื้อมาแพง แต่ผมสบายใจและมั่นใจว่าได้ของดีจริง ๑๐ ปีแล้วยังเหมือนเดิม ของถูก ๒ ปี คอยกไม่มีค่าอะไรเลย(เดาเอาเองยี่ห้ออะไร)
Acoustic only

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
มิแปลกใจทำไมครองใจคนส่วนใหญ่ทั่วโลกมาอย่างยาวนาน

monocenter

• member

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
ดูแล้วยอดไปเลยครับ ขอบคุณครับผม