Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Yamaha ac3r กับ walden cg3030CETB-pro ตัวไหนน่าลงทุนกว่าครับ  (อ่าน 8911 ครั้ง)

Lersak

• member
อยากได้ข้อมูล จากผู้รู้หน่อยครับ ซื้อผิดซื้อถูกมาพอควรแล้วครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: ระหว่าง Yamaha ac3r กับ walden cg3030CETB-pro ตัวไหนน่าลงทุนกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:06:39 »
Yamaha ต่อควบลูกครึ่งครับ :P :P..โดยรวมแล้วผมว่า Yamaha น่าใช้กว่าทุกๆด้านครับ แต่ราคาก็แซงเขาไปไกลโขอยู่นะครับ ??
    มีเงิน 30,000 ซื้อ Yamaha รับรองเมียไม่ด่าครับ ( fino )นะ ::) :P

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: ระหว่าง Yamaha ac3r กับ walden cg3030CETB-pro ตัวไหนน่าลงทุนกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:08:54 »
Yamaha เป็นต่อครับโดยเฉพาะระบบ pu ดูดีมากครับผมก็อยากได้ ;D

Traveler

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:09:25 »
มวยคู่นี้ถูกคู่แฮะ
รูปร่างหน้าตา ถือว่าผ่านทั้งคู่  Walden อาจเสียเปรียบเล็กน้อยตรงหัวที่หลายคนอาจไม่ชอบ   ข้อนี้  AC3R เหนือกว่าเล็กน้อย
เสียงเปล่า Yamaha ก็คือ Yamaha เสียงมาตรฐานของเขา  Walden นิ่งกว่านิดหน่อย      ข้อนี้ Walden เฉือนนิดๆ
เสียงภาคไฟฟ้า ตรงนี้คือจุดเด่นของทั้งสองตัวนี้เลย Walden ใช้ LR Baggs Stage Pro เสียงอลังการงานสร้าง  ส่วน Yamaha ใช้ PU System63 SRT ที่มีลูกเล่นของระบบ Pro Logic ที่ Yamaha เอาจาก Home Theater มาใส่ไว้ให้กีต้าร์ ถือว่าเป็นของเล่นใหม่ที่อำนวยความสะดวกให้กับผู้เล่น     ข้อนี้  ใครที่ชอบของเล่นกุ๊กกิ๊ก แต่ไม่หน่อมแน้มคงเทใจให้ AC3R   แต่ถ้าหากชอบอะไรที่ควบคุมเองและน้ำเสียงทรงพลังคงต้องลอง CG3030  ข้อนี้ให้คะแนนไม่ถูกเลย
Brand Image     ข้อนี้ Yamaha เป็นต่อหลายขุม ด้วยความที่เป็นยี่ห้อเก่าแก่และมีชื่อเสียงที่ไว้วางใจได้  ส่วน Walden ก็เป็นหน้าใหม่ไฟแรงมีบุคคลิกเฉพาะตัว   ข้อนี้ Yamaha เหนือกว่าพอสมควร
โดยรวมแล้วถ้าหากคิดว่าจะซื้อมาเล่นคงต้องไปลองเพื่อดูว่าตัวไหนมันเหมาะมือเราเองที่สุด เพราะตอนนี้ผมรู้สึกว่ากีต้าร์หลายๆตัวที่ผมเล่นแล้วสนุกมักกลายเป็นกีต้าร์นอกสายตาครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิด ซื้อกีต้าร์ระดับนี้ ใจเย็นๆ และขอให้ได้ลองได้เลือก จะดีกว่านะครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:32:23 »
ชื่อ ชั้น มาตรฐานการผลิต คัดสรรวัตถุดิบ ประสบการณ์ ยามาฮ่าเป็นต่อครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 14:07:17 »
อยากได้ข้อมูล จากผู้รู้หน่อยครับ ซื้อผิดซื้อถูกมาพอควรแล้วครับ
เรียนน้า Lersak
กีต้าร์ที่น้า Lersak ยกมาทั้งสองตัวคือ AC3R กับ CG3030CETB-PRO ล้วนน่าเล่นทั้งคู่ครับ
ดังนั้นถ้าหากน้า Lersak สามารถหาโอกาสไปลองได้ น่าจะไปลองเล่นดูทั้งสองตัวครับ เพราะความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันออกไป
Yamaha ก็มีดีของเขา ในขณะที่ Walden ก็มีดีด้วยเช่นกันครับ
แต่สำหรับผมเอง ถ้าจำเป็นต้องเลือกเฉพาะสองตัวนี้ ก็จะมองไปที่ AC3R ครับ และถ้าเลือกได้ต่อไปอีก ผมคงเลือกไปที่ AC3M มากกว่า
ผมจึงเรียนไว้ตั้งแต่เบื้องต้นแล้วว่า ความชอบของเราแต่ละท่านจะแตกต่างกันไป ดังนั้นการหาโอกาสไปลองจับลองเล่นดูน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับเราครับ 

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:47:32 »
Yamaha สายการผลิตยาวนานกว่า
Yamaha ปรีแอมป์จำลองเสียงที่ดีกว่า
Yamaha ชื่อติดหูคนเล่นดนตรีมากกว่า
Yamaha น่าจะเป็นตัวเลือกแรกๆที่คนเล่นกีตาร์ชอบครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:27:59 »
เท่าที่ลองมาทั้งสองตัว (กับมือ)
เฮียเลือก Walden ครับ
ป.ล.  เฉพาะเสียงเปล่านะจ๊ะ  เสียงออกแอมป์ ฟังไม่เป็นครับ
แต่ฟังจากน้าๆทั้งหลาย ท่าทางเทใจให้กับน้อง แยม-อะฮ่า

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:37:43 »
เท่าที่ผมลองมาทั้งหมด ที่เวิ้ง และ เอสพานาด ที่น้าตู่ ไปเล่นในงาน

ผมเลือก Walden คับ
Yamaha ให้โทนเสียงสดใส แหลมคม นึกไม่ออก นึกถึง เพลงของ Depapepe คับ
Walden ให้โทนเสียงกลางมากพอสมควร เบสแข็ง

ออกแอมป์เสียงของ Walden จะมีพลังมากกว่า หนักแน่น ส่วน Yamaha จะให้เสียงที่คมชัด และสดใสกว่าคับ
แล้วแต่จะเลือกคับ ราคาก็อีกปัจจัยหนึ่งด้วย :D

txblues

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:22:09 »
จุดแรกที่รู้สึกนะครับ คือ action เดิมๆ ของ yamaha รู้สึกจะต่ำกว่าหน่อย เล่นง่ายกว่านิดนึงครับ ผมถามเจ้าหน้าที่ขาย เค้าบอกว่าเดิมๆ มาอย่างนี้เลย
แต่ yamaha ผมลองในงาน สภาพแวดล้อมค่อนข้างดัง ขอไม่ออกความเห็นเรื่องเสียงนะครับ

ส่วน cg3030 ผมมีอยู่ เอามาเล่น picking ชอบมากครับ ไม่ผ่านแอมป์นะครับ เล่นในห้องนอนนี่แหละ
แต่เล่นคอร์ด รู้สึกอั้นนิดๆครับ เท่าที่ได้หาข้อมูลจากหลายๆที่ (ที่นี่แหละคับ) คิดว่าเป็นเพราะทรง และไม้หน้าที่เป็น cedar ครับ
Yamaha ถ้าจำไม่ผิด ไม้หน้าน่าจะเป็น spruce ครับ

ใจจริงผมอยากไปลองทั้ง ac3m และ ac3r อีกซักรอบ แต่ติดว่าปีนี้ซื้อ walden มาแล้ว กลัวจะเสียเงินอีกถ้าถูกใจ

ไปลองดีกว่าครับ ขอให้น้าได้กีต้าร์ถูกใจครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:22:53 »
จริงๆ ผมอยากได้ CG3030cetb-pro ตัวนี้มากเลย แต่ติดอยู่ตรงที่ไม้หน้าเป็น Cedar นี่แหละ ทำเอาคิดแล้วคิดอีก วันก่อนไปที่ ธีระฯ
ดันไปติดใจ Simon&Patric เข้าให้ ตัวท็อปของร้านเลย ราคาก็ดีดไปหลายอยู่ แต่สเป็คเข้าทางเลย สำหรับ Yamaha ผมได้ลองนิดหน่อย
และก็อย่างที่หลายๆ ท่านกล่าวไป คือเซ็ทอัพดีมาเลย PU เจ๋ง เสียงออกแนวสดใส ยี่ห้อเป็นที่ไว้วางใจ(ขนาดเฮียโรงรับจำนำยังซูฮก)
ราคาช่วงนี้ก็ยังไม่หนีกันมาก ถ้าเป็นมวยหละถูกคู่เลย ถ้าเป็นดาราก็ประมาณ ใหม่ดาวิกากะญาญ่า ยังไงยังงั้นเลย สรุปไปลองและเลือกตัวที่ชอบได้เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:33:17 »
แม้ว่าถ้าต้องเลือก ผมจะมองไปที่ AC3R และแม้ระบบ PU จะดีมาก
แต่ท่านที่ชอบสำเนียงที่นุ่มนวลเวลาออกแอมป์ ขออนุญาตเรียนว่า CG3030CETB-PRO ตัวนี้ ก็ไม่ผิดหวังครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:59:59 »
ชอบตรงเฮียโรงรับจำนำยังซูฮกนี่แหละครับ 555

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:18:12 »

ระหว่าง Yamaha ac3r กับ walden cg3030CETB-pro ตัวไหนน่าลงทุนกว่าครับ

ลงทุนแล้วได้กำไร แบบไหนครับ
- ซื้อแล้ว เบื่อขายออกได้  (ขาดทุนทั้งคู่)   Yamaha
- ซื้อแล้ว เล่นร้าน ออกแอมป์ หาตังได้  พอๆ กัน
- ซื้อแล้วเข้ามือ เล่นสนุก ต้องลองเอง

สรุป ต้องลองเองครับ  กีต้าร์ที่คนอื่นแนะนำ คือกีต้าร์ที่คนอื่นชอบ ครับ
Line id: 081-8718003

Lersak

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:29:53 »
ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านนะครับที่ให้ข้อมูล นี่คือข้อมูลที่เป็นคลังความรู้จากผู้มีประสบการ(km) ผมเชื่อว่าเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วยครับ ผมขอเสนออีกหนึ่งตัวนะครับ คือ veelah57 omce ว่าจะสู้สองตัวก่อนหน้านี้ได้หรือไม่ครับ

christ18za

• member
walden + 1 คับ อิอิ

boonny

• member
เชียร์ Yamaha AC3 ครับ  เมื่อก่อนยอมรับว่า หูผม"เคมี" ไม่ค่อยตรงกันกับ Yamaha เอาซะเลย

แต่ช่วงที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปลองจริงๆจังที่ beatspot  เซ็นทรัลชลบุรี  ลองตั้งแต่ A1 / AC1 ยัน A3 และ AC3

โอ้วววว  สุ่มเสียงมันไม่ใช่ Yamaha แบบเดิมๆที่เคยเจอเลยครับ  เล่นง่าย touching กำลังดี ไม่สูงมาก

unplug ยังเพราะ เนื้อ bass นุ่มนวลมากๆ   นี่ยังไม่รวม PU ขั้นเทพที่ติดมา  ถือว่าคุ้มเลยครับ

ถ้า M = มะฮอก  เสียงแหลมใส sound clear มากๆ  หลับตานึกว่ากำลังดีด Taylor อยู่
แต่ถ้า R = โรสวูด   เสียงนิ่มๆ อุ่นๆ เบสมาเป็นก้อนๆเลย  ไม่รู้่นะผมว่าได้อารมณ์ Martin นิดๆ

nhoy

• member
ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านนะครับที่ให้ข้อมูล นี่คือข้อมูลที่เป็นคลังความรู้จากผู้มีประสบการ(km) ผมเชื่อว่าเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วยครับ ผมขอเสนออีกหนึ่งตัวนะครับ คือ veelah57 omce ว่าจะสู้สองตัวก่อนหน้านี้ได้หรือไม่ครับ
เรียนน้า Lersak
V57 ที่น้า Lersak เสนอไว้นั้น เสียงดีมาก น่าเล่นเลยครับ เพียงแต่ไม่ทราบจะมีของหรือเปล่าเท่านั้นครับ

pongsakj

• member
ผมขอเลือก crafter glxe4000 ได้มั็ยครับ ฮะฮะ พูดเล่น
คือไม่เคยลองทั้ง yamaha และ walden ครับ
แต่ส่วนตัวชอบ ac3r นะครับ

thezerot

• member
เท่าที่ได้สัมผัส เสียงออกแอมป์ของยามาฮา ต้องยอมรับว่าไม่ธรรมดาเลยครับ

คงต้องอยู่ที่น้าแล้วหละว่าจะต้องการนำไปใช้อย่างไรมากกว่าครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++