Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาชม Martin Guitar Museum สถานที่เก็บประวัติศาสตร์ ของกีต้าร์ Martin  (อ่าน 18774 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
กระทู้นี้ ขอเปิดด้วยการพาชม ส่วนของ Martin Guitar Museum

Martin Guitar Museum
สถานที่เก็บประวัติศาสตร์ เรื่องราวเป็นมา ของกีต้าร์ Martin ตั้งแต่(อาจจะก่อน)ปี 1833
ในช่วงนี้ทาง Martin เริ่มเปิดโรงงานเล็กๆ สร้างกีตาร์ ออกมาจำหน่าย สถานที่นี่ จึงเป็นสิ่งสำคัญสุดๆ
เพราะมันคือ Story มันคือชีวิตของกีตาร์มาติน ที่ผ่านกาลเวลามายาวนาน หลายช่วงอายุคน

เข้ามามุมแรก ก็จะเป็นการบอกเล่าเริ่มต้นของปนะวัติฯ นอกจากคำบรรยาย รูปภาพ
ยังมี กีตาร์ ชิ้นส่วน และเครื่องมือ ต่างๆ นาๆ ที่มีอายุกว่า 100 ปี

มุมแรกที่เราจะต้องเจอะ และจอดชม ก็คือ มุมเปิดประวัติศาสตร์ ของการทำกีต้าร์มาติน ในยุคแรก
ตอนแรก กีต้าร์ จะไม่ได้เป็นแบบในปัจจุบันที่เราเห็น นะครับ แต่รูปร่างน่าตาจะเป็นแบบในภาพนี้
เราเรียกว่า Stauffer Guitar หรือคนไทยเรียกว่า กีต้าร์หัวหงอน ซึ่งในเมืองไทย มีผู้ได้ครอบครองอยู่ 1 ท่าน (เท่าที่ผมรู้มา)

เครื่องมือ ต่างๆ นาๆ ที่มีอายุกว่า 100 ปี สมัยนั้น ใช้มือเป็นหลักสำคัญ เพราะเครื่องจักรยังไม่ล้ำสมัยเช่นเวลานี้ ครับ

ภาพคนเล่นกีตาร์ Martin สมัย 100 ปีก่อนหน้านี้
ดังนั้น ในวันนี้.. เราไม่ใช่แค่เล่นกีตาร์ Martin แต่ เราเล่นกับประวัตศาสตร์ ด้วยครับ.....

Webmaster

• member
เครื่องดนตรี อีกประเภทหนึ่ง ที่ Martin เคยผลิต
กล่องกีตาร์สมัยโบราณ ใช้เครื่องหนังล้วนๆ เลยทีเดียว

เดินผ่านมา ถึง...กีต้าร์ที่รูปร่างหน้าตา คล้ายๆ กีต้าร์ยี่ห้อ Gibson
ตัวนี้คือ Martin Archtop ที่ทาง Martin เริ่มผลิตในช่วงปี 1937
ซึง Martin ทำออกมาจำหน่ายในช่วงเวลาสั้นๆ  เพราะไม่ประสบความสำเร็จ
จึงหันมาพัฒนา กีต้าร์โปร่งสายเหล็ก หรือ  flattop guitars ที่เราใช้กันอยู่ในปัจจุบันนี้

เดินผ่านมายัง จุดไฮไลท์ สำหรับผมเลย
ก็คือ มุมกีต้าร์มาติน ยุคที่กำเนิด กีต้าร์โปร่งสายเหล็ก หรือ  flattop guitars รุ่นแรกของโลก
ซึ่งเป็นยุคที่ Martin ได้ประสบความสำเร็จอย่างสูง ถือเป็นการกำเนิดกีต้าร์โปร่งสายเหล็กอย่างเป็นทางการ

ยุคนี้ เกิดขึ้นประมาณช่วงปี ปลายปี 1929 ขึ้นมา
ผมเรียกว่าเป็นช่วงรุ่งโรจน์ที่สุดในตอนนั้น มันคือวิวัฒนการของกีต้าร์
จากสายไนล่อนมาสู่สายเหล็ก ที่เราเล่นในปัจจุบัน เป็นยุคก่อนที่จะเข้าสู่สงครามโลก
ดังนั้น กีต้าร์ Martin ในยุคนี้ เราจึงเรียกว่า ยุคก่อนสงครามโลก หรือ Prewar Guitar
ซึงกีต้าร์ Martin ที่หลงเหลือในยุคนี้ จะมีราคาสูงมาก หายาก และเป็นที่ต้องการของนักสะสม ทั่วทุกมุมโลก

ภาพล่างนี้ คือ Martin Joan Baez รุ่น Signature ครับ หายากมากๆ

ชมภาพ....ตัวเด็ด ครับ "Martin D45 Prewar ราคาปัจจุบัน ซื้อขายกันเกิน 10 ล้านบาทครับ
ไหนๆ มาถึงทีแล้ว ผมเลยต้องขอสัมผัส ให้รู้ถึงจิตวิญญาณกันเลย

ในนี้ มีภาพศิลปินในดวงใจผมด้วย Crosby Still & Nash (CSN) ครับ
วงนี้ ศิลปินทุกๆท่าน เล่น Martin กันทั้งนั้น แถมมี Martin Signature
ที่ทางโรงงานมาติน ทำออกมาจำหน่ายด้วย แต่ปัจจุบัน หายากมาก
เพราะนักสะสมเก็บตาย อีกทั้งผลิตจำนวนไม่มาก

Webmaster

• member
อย่าคิดว่า ใน Museum จะมีแต่กีต้าร์เก่า นะครับ กีต้าร์ใหม่ ๆ ก็มีให้ชมเยอะ

ผมจึงนำภาพ Martin พวกรุ่น Custom สั่งทำผลิต สำหรับนักสะสม ที่พร้อมจ่าย เพราะค่าตัว แต่ละรุ่น
ราคาจะหลายแสน และบางรุ่น เกิน 1 ล้าน บาทครับ ....มาชมกันเลย

OLARN

• member
    • OLARN2000
ตาร้อนผ่าวเลยครับน้าจิม ;D
ว่าแต่ว่าถ้าจะไปชมจะต้องนัดล่วงหน้าหรือเปล่าครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
บรรยายภาพได้เหมือนผมอยู่ในสถานที่จริงเลยครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

yuth_pu_rx

• member
น่าประทับใจจริงๆครับ ปีหน้าคิดว่าจะได้ไป New York อยู่เหมือนกัน หลังจาก trip Yellowstone คงต้องหาโอกาสไปละครับ พี่จิมไปสายการบินไหนครับ UA หรือ Delta

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

น่าอิจฉาสุดๆครับเป็นทริปที่น่าไปมากครับ   ;D ;D ;D
noomxman

sonic

• member
ยอดมากๆ ครับ สำหรับการพาชม  Martin Guitar Museum

ทั้งภาพ และสาระ ครบเครื่อง ขอบคุณมากๆ ครับ

Webmaster

• member
ตาร้อนผ่าวเลยครับน้าจิม ;D
ว่าแต่ว่าถ้าจะไปชมจะต้องนัดล่วงหน้าหรือเปล่าครับ

รายละเอียดสำหรับบุคคลทั่วไป ที่ต้องการเข้าชม
ผมรบกวนน้า OLARN ดุได้จากลิ้งนี้เลยครับ : ) http://www.martinguitar.com/about-martin/visit-us.html

Webmaster

• member
บรรยายภาพได้เหมือนผมอยู่ในสถานที่จริงเลยครับ

ขอบคุณน้า หำน้อย_นะ_สกลนคร ที่ติดตามชมครับ : )

Webmaster

• member
น่าประทับใจจริงๆครับ ปีหน้าคิดว่าจะได้ไป New York อยู่เหมือนกัน หลังจาก trip Yellowstone คงต้องหาโอกาสไปละครับ พี่จิมไปสายการบินไหนครับ UA หรือ Delta

อ.ยุทธ ครับ ครั้งหนึ่งในชีวิต คนรักกีต้าร์โปร่ง อย่างเราๆ ผมว่า ถ้ามีโอกาส ก็ขอสักครั้ง ครับ
ผมเดินทางด้วยสายการบิน Delta ครับ ไม่ได้วิ่งตรงจาก BKK นะครับ ต้องไปต่อเครื่องที่ JAPAN
ระยะเวลา... Bangkok -  สนามบินนาริตะ JAPAN ประมาณ เกือบ 6 ชม.

ระยะเวลา... สนามบินนาริตะ JAPAN - NY. ประมาณ 17-18 ชม.
นอนๆ หลับๆ ตื่นๆ ลุกขึ้นยืน เดินไปมา ออกกำลังบนเครื่องไปหลายรอบ
มันก็ยังไม่ถึงปลายทางสะที คือ มันนานๆๆๆๆมากๆๆๆ : )
ผมเองยังไม่เคยบินออกโซนเอเชีย ไกลสุดคือ Korea ครับ
นี่เป็นครั้งแรก เล่นเอาเหนื่อยสุดๆ ครับ แต่พอไปถึง โรงงานมาติน หายเหนื่อยเลยครับ

Webmaster

• member

น่าอิจฉาสุดๆครับเป็นทริปที่น่าไปมากครับ   ;D ;D ;D

สักครั้งสิครับน้าหนุ่ม : )

ยอดมากๆ ครับ สำหรับการพาชม  Martin Guitar Museum

ทั้งภาพ และสาระ ครบเครื่อง ขอบคุณมากๆ ครับ

ขอบคุณน้า Sonic ที่ติดตามครับ

peak

• member
รักจริง มีฝัน เดินตามฝันแลัวฝันนั้นจะเป็นจริง(สำหรับน้าจิมเป็นจริงแล้วสำหรับเราจงฝันต่อไป วันหนึ่งจะเป็นจริง)เป็นกำลังใจให้ครับ
Acoustic only

nhoy

• member
ขอต้อนรับ "น้าจิม" กลับสู่เมืองไทยโดยสวัสดิภาพ พร้อมกับความทรงจำในเรื่องราวดีๆ เกี่ยวกับกีต้าร์และโรงงานของ Martin ที่น้อยคนจะมีโอกาสที่ดีเช่นนี้ครับ :)
และขอขอบคุณสำหรับเรื่องราวต่างๆ อันน่าสนใจ ที่ "น้าจิม" กรุณานำมาฝากพวกเราชาว "บ้านไม้" ผู้รักอะคูสคิกกีต้าร์ให้ได้ติดตามกันด้วยครับ :)

loh

• member

ขอบคุณน้า webmaster มากๆ ครับ ดูแล้วอิน อยากได้มาตินรุ่นใหญ่สักตัว

peak

• member
รอติดตามตอนต่อไปอยู่ครับ
Acoustic only

pomguitar

• member
ชอบทุกๆภาพใน Museum มาติน ครับ
แสดงถึงว่า คนซื้อกีต้าร์มาติน ไม่ได้ซื้อแค่กีต้าร์
แต่บางท่านอาจจะซื้อคุณค่าทางประวัติศาสตร์ ไปด้วย

กว่าจะมาถึงวันนี้ ต้องยกย่อง Martin ว่า เจ๋งจริงๆ

nhoy

• member

ผมเองอยากลองสัมผัสตัวนี้ที่สุดครับ "น้าจิม" :)

Webmaster

• member

ผมเองอยากลองสัมผัสตัวนี้ที่สุดครับ "น้าจิม" :)

ขอบคุณน้า nhoy ครับ ผมเองก็ถือว่าโชคดีมากๆ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
เข้าใจคำว่า นกยูงรำแพนแล้วครับ ไม่ทราบว่าแต่ละตัวที่น้าจิมเอามาให้ชม พอจะบอกราคาค่างวดได้ไหมครับ โดยเฉพาะ Martin D45 Prewar?  :) :)
คิดถึงเมืองภูเก็ต