Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: rust-colored stratabond neck คืออะไร?  (อ่าน 15048 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
rust-colored stratabond neck คืออะไร?
« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:04:48 »

rust-colored stratabond neck
หรือ ส่วนประกอบ ของคอกีต้าร์มาติน ในรุ่นระดับราคาเริ่มต้น
เช่นใน Martin Guitar รุ่น DRS2 http://acousticthai.net/martin_guitar_drs2.html

โอกาสที่ผมไปเยี่ยมชมโรงงาน Martin Guitar สิ่งหนึ่งที่รู้ และได้เห็นมา
และอยากจะแจ้งให้เพื่อนๆ ได้ทราบ 2 เรื่อง ที่น่าสนใจ คือ

1. เกี่ยวกับ rust-colored stratabond neck หรือ ส่วนประกอบของคอกีต้าร์มาติน
ที่หลายๆ ท่าน เข้าใจผิดว่า ทำจาก "วัสดุสังเคราะห์" ซึ่งเป็นความเข้าใจผิด! (ตอนแรกเอง ผมก็คิดว่า วัสดุสังเคราะห์)

rust-colored stratabond หรือ rust-stratabond ทำจากไม้หลายชิ้น
ด้วยวิธีการนำไม้หลายชิ้นมาประกบเข้าหากัน นอกจากการลดต้นทุนแล้ว
การนำไม้หลายชิ้นมาประกบเข้าหากัน ยังช่วยทำให้คอ(neck)แข็งแรง อีกด้วย
ทางมาติน บอกย้ำความมั่นใจว่า ไม่ต้องห่วงเรื่องความแข็งแรง เพราะก่อนที่จะทำ rust-stratabond neck ออกมา
ทางมาติน ได้ทำการทดสอบด้วยแรงดึง เพื่อให้ทราบว่า สามารถรับแรงดึงได้มากพอ ทดสอบแล้ว ผ่าน ไม่มีปัญหา

2. แล้วทำไม ผมจึงไปเจอะ rust-stratabond ที่โรงงาน USA
ทั้งที่ rust-stratabond เป็นส่วนประกอบ ที่ใช้ทำคอกีต้าร์มาติน รุ่นระดับเราคาเริ่มต้น ที่ผลิตใน Mexico ไม่ใช่หรอ?

...ผมได้สอบถามทาง martin ในเรื่องนี้ คำตอบด้วยวาจา และพาไปถ่ายรูปภาพที่ได้มานี้ ก็คือ....

โรงงาน Martin ใน Mexico จะผลิตมาตินรุ่นระดับราคาเริ่มต้น แต่ก็ทำแค่เพียง ประกอบเท่านั้น
ไม่ได้ทำทุกกระบวนการผลิต, เช่น ขั้นตอนการคัดไม้ การทำชิ้นส่วนต่างๆ ฯลฯ ยังคงต้องทำในโรงงานอเมริกา

ดังนั้น rust-stratabond ที่อยู่ในโรงงานอเมริกา ที่พบเห็นนั้น เป็น rust-stratabond ที่รอทำและ qc
เพื่อเตรียมส่งไปโรงงาน ที่ Mexico เพื่อใช้ประกอบกีต้าร์มาติน ต่อไป

สรุปง่ายๆว่า...กระบวนการคัดไม้ ตัด เลื่อย ขึ้นรูปชิ้นส่วน ฯลฯ ต่างๆ จะทำในโรงงาน USA เกือบทั้งหมด
หลักๆ ในโรงงาน Mexico คือ การประกอบ และจัดส่ง เท่านั้น

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: rust-colored stratabond neck คืออะไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:22:59 »
มิน่าล่ะครับ อย่าง Martin series เริ่มต้นที่ผมเคยลองหรือเคยครอบครอง ที่ผลิตใน Mexico อย่าง ooox1 ถึงได้คุณภาพเสียงดี
จนไม่รู้สึกว่า ผลิตใน Mexico เลย

nhoy

• member
Re: rust-colored stratabond neck คืออะไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:13:31 »
           ......................................................
โอกาสที่ผมไปเยี่ยมชมโรงงาน Martin Guitar สิ่งหนึ่งที่รู้ และได้เห็นมา
และอยากจะแจ้งให้เพื่อนๆ ได้ทราบ 2 เรื่อง ที่น่าสนใจ คือ

1. เกี่ยวกับ rust-colored stratabond neck หรือ ส่วนประกอบของคอกีต้าร์มาติน
ที่หลายๆ ท่าน เข้าใจผิดว่า ทำจาก "วัสดุสังเคราะห์" ซึ่งเป็นความเข้าใจผิด!
(ตอนแรกเอง ผมก็คิดว่า วัสดุสังเคราะห์)

rust-colored stratabond หรือ rust-stratabond ทำจากไม้หลายชิ้น
ด้วยวิธีการนำไม้หลายชิ้นมาประกบเข้าหากัน นอกจากการลดต้นทุนแล้ว
การนำไม้หลายชิ้นมาประกบเข้าหากัน ยังช่วยทำให้คอ(neck)แข็งแรง อีกด้วย
ทางมาติน บอกย้ำความมั่นใจว่า ไม่ต้องห่วงเรื่องความแข็งแรง เพราะก่อนที่จะทำ rust-stratabond neck ออกมา
ทางมาติน ได้ทำการทดสอบด้วยแรงดึง เพื่อให้ทราบว่า สามารถรับแรงดึงได้มากพอ ทดสอบแล้ว ผ่าน ไม่มีปัญหา

2. แล้วทำไม ผมจึงไปเจอะ rust-stratabond ที่โรงงาน USA
ทั้งที่ rust-stratabond จะใช้ไม้ส่วนนี้ ทำคอกีต้าร์มาติน รุ่นระดับเราคาเริ่มต้น ที่ผลิตใน Mexico ไม่ใช่หรอ?

...ผมได้สอบถามทาง martin ในเรื่องนี้ คำตอบคือ

แม้โรงงาน Martin ใน Mexico จะผลิตมาตินรุ่นระดับราคาเริ่มต้น
แต่ก็ทำแค่เพียง ประกอบเท่านั้น ขั้นตอนการคัดไม้ การทำชิ้นส่วนต่างๆ ฯลฯ ยังคงทำในโรงงานอเมริกา
ดังนั้น rust-stratabond ที่อยู่ในโรงงานอเมริกา ที่พบเห็นนั้น เป็น rust-stratabond ที่รอทำและ qc
เพื่อเตรียมส่งไปโรงงาน ที่ Mexico เพื่อใช้ประกอบกีต้าร์มาตินที่นั่น

สรุปง่ายๆว่า ตั้งแต่กระบวนการคัดไม้ ตัด เลื่อย ขึ้นรูปชิ้นส่วน ฯลฯ ต่างๆ จะทำในโรงงาน USA เกือบทั้งหมด
หลักๆ ในโรงงาน Mexico คือ การประกอบ และจัดส่ง

ถือเป็นความรู้ใหม่เลยครับ "น้าจิม"
ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง rust-colored stratabond neck หรือ เรื่องกระบวนการคัดไม้ ตัด เลื่อย ขึ้นรูปชิ้นส่วนต่างๆ ฯลฯ
ทำให้รู้สึกภูมิใจและมั่นใจในกีต้าร์ Martin ยิ่งขึ้นไปอีก แม้เป็นเพียงรุ่นที่ประกอบใน Mexico ก็ตามครับ
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวทั้งมวลของ Martin ที่ "น้าจิม" ได้กรุณานำมาฝากพวกเราชาว "บ้านไม้" ให้ได้ทราบกันนะครับ ..เป็นประโยชน์มากครับ :)

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:58:35 »
ตกลงมันคือไม้เหรอครับเนี่ย ผมคิดว่าเป็นวัสดุสังเคราะห์เสียอีก
เมื่อวานไปลองเล่น om1gt มายังชอบใจเสียงของมันเลยครับ เยี่ยมจริงๆ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:55:53 »
โอ ผมเข้าใจผิดเหมือนกัน ครับ ขอบคุณน้าจิมครับ

อีกเรื่องที่เพิ่มทราบคือ ขั้นตอนการคัดไม้ ตัดเป็นชิ้นส่วนต่างๆ ก่อนนำไปประกอบเป็นส่วนต่างๆ ของกีตาร์ที Mexico
จะต้องผ่านโรงงาน USA ทั้งหมด เพิ่งเข้าใจและรู้วันนี้ว่า โรงงาน Mexico ทำแค่การประกอบ

ขอบคุณเรื่อง rust-colored stratabond neck อีกครั้งครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 17:14:50 »
ขอบคุณสำหรับ ความรุ้ใหม่ ๆ ครับ อย่างนี้ต้องลอง ซะหน่อยแล้ว !! ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

loh

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:54:55 »
เข้าใจผิดมาตลอด ได้ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:50:54 »
ขอบคุณน้าจิมมากครับ หายสงสัยทีนี้เลยเรา

stoken_07

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 23:31:34 »
ขอบคุณครับ หาย งง เลย

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:03:24 »
แวะเข้ามาดู ขอบคุณมากเลยครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:46:06 »
ขอดันกระทู้หน่อยครับ เพิ่งบรรเจิด 
ผมนึกว่าวัสดุสังเคราะห์ซะอีก ที่แท้ก็ไม้แท้ๆ มาประกบกัน นี่เอง

Banjoline

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 14:31:05 »
ขอบคุณครับ

SumateGuitar

• member
  • Make a good thing everyday
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 19:24:25 »
น้องใหม่เข้ามาหาความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ
Make a good thing ev