Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาชมโรงงาน Martin Guitar บรรยากาศการสร้างกีต้าร์มาติน  (อ่าน 13893 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
กีตาร์โปร่งหัวใหญ่ ^^

ในโรงงาน Martin Guitar ปะกอบไปด้วย 3 ส่วน/โซน หลักๆ คือ..

1. โซน custom shop
2. โซน กีต้าร์รุ่น Standard Series ต่างๆ
3. โซน ซ่อมกีต้าร์ กรณีที่ลูกค้าซื้อกีต้าร์มาตินไปแล้วเกิดปัญหา เช่น
ทำตกทำหล่น จนกีต้าร์แตกเสียหาย ท้องป่อง คอหัก คองอ ฯลฯ

มาชมภาพกันครับ....

แม้โรงงาน Martin จะมีเครื่องมือที่ทันสมัยสุดๆ (เพื่อความแม่นยำ ลดความผิดพลาดได้มาก)
แต่ว่า หลายๆ ขั้นตอนยังคงใช้คน มามีส่วนร่วม เพื่อเก็บงานให้ละเอียดมากขึ้น

ช่างในโรงงาน เกือบ 100% คือคนที่ทำงานกับโรงงาน Martin มาตั้งแต่รุ่นพ่อแม่ หลายๆ รุ่นต่อกันมา

Webmaster

• member
Re: พาชมโรงงาน Martin Guitar บรรยากาศการสร้างกีต้าร์มาติน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:18:56 »
ช่างในโรงงาน เกือบ 100% คือคนที่ทำงานกับโรงงาน Martin มาตั้งแต่รุ่นพ่อแม่ หลายๆ รุ่นต่อกันมา

แต่ละคนจะมีความชำนาญเฉพาะส่วนในแต่ละ part ของกีตาร

Webmaster

• member
Re: พาชมโรงงาน Martin Guitar บรรยากาศการสร้างกีต้าร์มาติน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:31:26 »
แต่ละคนจะมีความชำนาญเฉพาะส่วนในแต่ละ part ของกีตาร

เมื่อขั้นตอนการตัดแต่ง ประกอบแต่ละส่วนให้กับกีตาร์ เรียบร้อยแล้ว
กีตาร์ ก้อจะเตรียมส่งไปขั้นตอน Finish โดยจะส่งไปให้กับ หุ่นยนต์ เป็นคนทำ Finish เพื่อความแม่นยำ รวดเร็ว และ ปลอดภัย ครับ

หลังจากนั้น ก้อจะส่งมาแผนกเก็บงานขั้นสุดท้าย ก่อนที่จะไปสู้การ QC โดยคนและเครื่องจักร (ทำงานร่วมกัน)

thep design

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:25:26 »
ขอบคุณครับ...ที่นำสิ่งดี ๆมีประโยชน์ มาให้ชม  :D

peak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:29:33 »
ชอบมากครับ
Acoustic only

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:16:20 »
น่าตื่นเต้นมาก สำหรับการเปิดโรงงานมาติน ให้ชม
ขอบคุณครับ

coolclub

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:24:52 »
ยี่ห้อมาร์ติน ผมว่าขลัง เหมือนพระเครื่องพิมพ์นิยม เบญจภาคี อะไรทำนองนี้
ขนาดว่า ชีวิตนักเล่นกีตาร์ต้องเคยเล่น เคยมีบ้าง อย่างน้อยซักครั้ง ซักตัว
ไม่งั้นมันเหมือนขาดอะไรในชีวิต
Return To A=432hz

nhoy

• member
น่าภูมิใจแทน "น้าจิม" ครับ ได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนและสัมผัสใกล้ชิดกับการทำกีต้าร์  Martin อันเป็นที่ปรารถนาของนักกีต้าร์ทุกท่าน
ผมเองแค่ติดตามชมก็รู้สึกตื่นตาตื่นใจทีเดียว..ขอบคุณครับ "น้าจิม"

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Martin D-100 ซื้อมาคงไม่กล้าเล่นครับ คงเก็บอย่างเดียว ขนาดจะดมยังกลัวขนจมูกร่วงไปติดตัวกีต้าร์เลยครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ชัดเจนเหมือนไปดูด้่วยตัวเองเลยขอบคุณครับ   ;D ;D ;D
noomxman

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:02:11 »

ชัดเจนเหมือนไปดูด้่วยตัวเองเลยขอบคุณครับ   ;D ;D ;D

ไม่จัดสักตัวเหรอจ๊ะพี่หนุ่ม อิอิ

ปล. ขอบคุณน้าจิมมาก ๆ ครับ ที่พาชมโรงงาน martin รู้สึกกีต้าร์ตัวใหม่ทรงคุณค่าขึ้นอีกเป็นกอง อิอิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:10:19 »

ไม่จัดสักตัวเหรอจ๊ะพี่หนุ่ม อิอิ

ปล. ขอบคุณน้าจิมมาก ๆ ครับ ที่พาชมโรงงาน martin รู้สึกกีต้าร์ตัวใหม่ทรงคุณค่าขึ้นอีกเป็นกอง อิอิ

จัดสิมีพลายกระซิบบอกพี่มาว่า   น้องมาร์ที่จะมาอยู่ที่บ้านพี่พรุ่งนี้เจ้าของเขา

เป็นประเภทฟันแล้วทิ้ง ถ้าทางรับไปจะเชยชมอยู่ไม่กี่วันแล้วก็จะขายถูกๆพี่ก็ว่าจะ

สอยใว้เอง อิ อิ อิ
  ;D ;D ;D

noomxman

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:18:45 »

จัดสิมีพลายกระซิบบอกพี่มาว่า   น้องมาร์ที่จะมาอยู่ที่บ้านพี่พรุ่งนี้เจ้าของเขา

เป็นประเภทฟันแล้วทิ้ง ถ้าทางรับไปจะเชยชมอยู่ไม่กี่วันแล้วก็จะขายถูกๆพี่ก็ว่าจะ

สอยใว้เอง อิ อิ อิ
  ;D ;D ;D

555555 ใครนะ ไอ้เจ้าของที่ว่าเนี่ย 555555

สำหรับพี่ชายได้เสมอครับ อิอิ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 21:37:29 »
ชัดเป๊ะ! เหมือนที่น้าหนุ่มว่าจริงๆครับ อิจฉาน้าจิมจนมือไม้สั่นไปหมดและ

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 07:38:32 »
ขอบคุณคับผม  :)

นนท์เสนา

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 20:23:31 »
สุดยอดเลยครับ