Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนเล่นกีตาร์ไม่น่าทับถมกันนะครับ เล่นเพื่อความสุข อย่าไปอิงอุปกรณ์มาก  (อ่าน 10057 ครั้ง)

nontaburi

• member
ได้ยินก็เสียใจเล็กๆทุกที
วันนี้เมื่อกลางวันไปทำบุญเลี้ยงข้าวเด็กๆมากับเพื่อนๆ
เอากีตาร์ไปเล่นด้วย cort ac15 เพื่อนก็yamaha f310 รุ่นบุกเบิก

ไปเจออีกกลุ่มเอากีตาร์มาเล่นเช่นกัน
มีtakamine 2ตัวและ matin1ตัว
ก็มาแฮงกัน หลังจากเล่นเพลงที่เตรียมๆกันมาแล้ว

ไม่รู้เป็นน้าๆในนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ผมอยากบอกว่า ผมเสียใจนะครับ
ที่น้าๆมาบอกให้ผมไปลองซื้อกีตาร์ดีๆเล่นกัน
ด้วยความที่ผมเป้นผู้ใหญ่กว่าน้า เวลาน้าพูดแนะนำ โดยเอากีตาร์น้ามาโชว์ให้ดูว่าดีอย่างไร แพงเท่าไร
ผมจะรับฟังครับ โดยมารยาท โดยไม่ได้แจ้งด้วยว่าคนที่เล่นf310 คนนั้น เค้าทำค่ายเพลงครับ กีตาร์ดีๆมีเพียบ
แต่พวกเรามีมารยาท ครับเลย คุยกันได้ครับ

แต่ด้วยความที่ผมโตกว่า น่าจะ10ปี คิดถี่ถ้วนว่าจะแนะนำเล็กๆครับ
เราไม่ได้สนิทกันหรือรู้จักกันมาก่อน
ผมว่า เราก็คนเล่นดนตรี ไม่น่าจะอวดอุปกรณ์หรือจะข่มอะไรกันนะครับ
บางคนอาจจะลำบากมากแต่ชอบเล่นดนตรี เค้าไม่มีตังซื้อ
บางคนอาจรักดนตรีและรวยมากแต่ไม่อยากซื้อ

หรือ บางคนอาจแค่ไม่อยากเอากีตาร์ไปเสี่ยงเปียกน้ำสงกรานต์ก็ได้

มีมารยาทกันนะครับ ผมเข้าใจว่าบางทีก็ไม่ตั้งใจ ปากพูดไม่ได้คิดอะไร ก็ทีหลังอย่าทำเลยครับ

อุปกรณ์มันแค่ สิ่งอุปโลกษ์ มิตรภาพดีกว่านะครับ มันของจริง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
คนขี้โอ่ ขี้ อวด มันมีอยู่ ทุกสังคม ครับ อย่าคิด มาก ผมเจอมาจนผมชินแล้ว ลองคิด ดีๆ พวกนี้ น่าสงสาร นะครับ ที่มาคุย มาโอ่ มาอวดนี่ เหมือนเค้าเคยขาดอะไรในวัยเด็ก พอมีขึ้นมาหน่อยก็มา คุยทับ  โถชืวิต

ปล. แต่ มันอยู่ที่ถ้อยคำการพูด กับ สติ ของคนฟังด้วยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจกัน ก็ เละ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
คนขี้โอ่ ขี้ อวด มันมีอยู่ ทุกสังคม ครับ อย่าคิด มาก ผมเจอมาจนผมชินแล้ว ลองคิด ดีๆ พวกนี้ น่าสงสาร นะครับ ที่มาคุย มาโอ่ มาอวดนี่ เหมือนเค้าเคยขาดอะไรในวัยเด็ก พอมีขึ้นมาหน่อยก็มา คุยทับ  โถชืวิต

ปล. แต่ มันอยู่ที่ถ้อยคำการพูด กับ สติ ของคนฟังด้วยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจกัน ก็ เละ
+ 1  เสียง พวกมีปมด้อยมัก สร้างปมเด่นให้ตัวเอง อย่าไปถือสาเลยครับ อย่าทำจิตใจให้ขุ่นมัวเลยครับ เดี่ยวจะไม่ได้บุญ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Traveler

• member
น้านนทบุรีครับ จริงๆแล้วควรพูดกับเขาไปเลยในตอนนั้น คิดอย่างไรพูดไปเลย จะได้รู้ว่าเขามีเจตนาเช่นไร เขาอาจจะปราถนาดีเห็นว่าน้าเล่นได้ดีก็เลยอยากให้ใช้ของดีขึ้นเพื่อให้เปล่งประกายมากกว่านี้ หรือถ้าเขาพูดจาดูถูกก็ฉะกลับไปเลย
ผมว่าอย่าคิดมากเลยครับ เอาเวลาไปคิดอะไรที่สร้างสรรค์กว่านี้ดีกว่า อีกอย่างมาโพสต์แล้วถ้าเกิดเขาไม่ได้เข้ามาที่นี่มันจะทำให้เฮโลไปในทางผิดๆ
เรียนด้วยความนับถือ ผมไม่ได้มีผลได้ผลเสียหรือเกี่ยวข้องอะไรกับใครกลุ่มนั้นนะครับ ไม่รู้จักด้วยซ้ำ และที่กล่าวข้างต้นไม่ได้ตำหนิน้าด้วยนะ เพียงแต่อยากให้เคลียร์ ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่เข้าใจกันผิดก็เพราะจินตนาการกันไปเองต่างๆนานาครับ
ผิดตกอย่างไร ขออภัยครับ อยากบอกว่า ช่างหัวมันเถอะ
นับถือ

nontaburi

• member
ขอบคุณน้าtravelerครับ
เรียนตรงๆ บรรยากาศดี บรรยากาศบุญ ไม่กล้าพูดต่อหน้าเลยครับ จริงๆผมก็คนปากไม่ค่อยดี
แต่เนื่องจากน้าเค้าอายุน่าจะ20กว่าๆเด็กกว่าพวกผมน่าจะ10กว่าปี
เลย ไม่อยากพูดอะไรทำลายบรรยากาศ
ที่มาสื่อสารตรงนี้ แค่อยากเขียนเท่านั้นล่ะครับ ไม่ได้หมายใจอะไรครับ

ปราถนาดีล้วนๆครับ

จริงใจ

Traveler

• member
รับทราบครับ
ย้ำ ช่างหัวมันเถอะ เจอคราวหน้า(ก็ทำบุญร่วมกันแล้วนี่) ยังเป็นอีก ก็ถามไปเลยครับ
ทำบุญมาแล้วอย่าลืมไปกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลด้วยนะครับ

คือที่ผมต้องกระตุกไว้ก่อนเพราะการสื่อสารกันในโลกไซเบอร์บางทีมันมีการตีความกันไปผิดๆ เดี๋ยวไปกันใหญ่ มีบ่อยครั้งผู้ทีถูกกล่าวถึงเขาไม่มีโอกาสได้ชี้แจง หรือเขาอาจมีเหตุผลส่วนตัวของเขาครับ

คงไม่คิดมากแล้วนะครับ มาคุยกันเรื่องกีต้าร์ เพลง หรืออะไรที่มันสบายอารมณืดีกว่า เดี๋ยวผมพาออกทะเลเอง

KULAA_101

• member
แฮ่ๆ...จะจำไว้ตั้งสติก่อนสตาทร์...เฮ๊ยยย ก่อนสปิ๊คครับ...เพราะผมติดนิสัยขี้อวด...แฮ่ๆ ล้อเล่ง ชั่งเค๊าเถอะน้า ทำบุญมาใหม่ๆด้วย....

nontaburi

• member
ขอบคุณครับน้าtraveller
น้ากุลาครับ ไว้วันหน้าผมจะหาโอกาสพาตัวไปให้น้าอวดกีตาร์ให้ดูถึงถิ่น พร้อมด้วยชาเขียวครับ
หรือจะไปเจอกันมั่วๆที่ดุสิต ก่อนดีครับ  อิอิ

TOM1869

• member
บางทีเขาอาจ จะอยากให้น้าได้ลองเล่นกีต้าร์ ดีๆ ก็ได้ น่ะครับ

สำหรับ Yamaha FG301 เคยเห็นมีบางท่าน ติด pU ดีๆ เข้าไป เสียง ยังกับกีต้าร์แพงๆ เลยน่ะครับ

ตามมารยาทแล้ว จักรยานหรือกีต้าร์ เนี่ยเขาจะไม่พูดถึงเรืองราคากันเลยน่ะครับ

การถามราคาจักรยาน ว่าคันละเท่าไร นี่ถือว่าเป็นการเสียมารยาทเลยครับ

สำหรับกีต้าร์ด้วยแล้วก้เหมือนกัน ห้ามถามเรื่องราคาหรือพูดเรื่องราคาอย่างเด็ดขาด

โดยเฉพาะเมื่อ ภรรยา อยู่ข้างๆ
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
เจอตัวแล้ว ที่แท้ก็วัยรุ่นทุ่งกุลานี่เอง ถ้ารายนี้บอกไปตรงๆเลยว่าไม่มีตังค์ซื้อ แน่จริงก็ยกไอ้กีต้าร์ที่ว่าดีๆมาให้เลยดีกว่า จริงไม๊ป๋า ขอผมด้วยตัวนึงนนร๊าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปลาคราฟก็ได้

น้า Tom ถามราคาจักรยานน่ะถามได้ แต่คำตอบไม่เคยตรงกันซักที

KULAA_101

• member
บางทีเขาอาจ จะอยากให้น้าได้ลองเล่นกีต้าร์ ดีๆ ก็ได้ น่ะครับ

สำหรับ Yamaha FG301 เคยเห็นมีบางท่าน ติด pU ดีๆ เข้าไป เสียง ยังกับกีต้าร์แพงๆ เลยน่ะครับ

ตามมารยาทแล้ว จักรยานหรือกีต้าร์ เนี่ยเขาจะไม่พูดถึงเรืองราคากันเลยน่ะครับ

>>>>....  เพราะกลัวภรรยาเห็นกีต้าร์เป็นจักรยานใช่มั๊ยครับน้าTOM...555....

การถามราคาจักรยาน ว่าคันละเท่าไร นี่ถือว่าเป็นการเสียมารยาทเลยครับ

สำหรับกีต้าร์ด้วยแล้วก้เหมือนกัน ห้ามถามเรื่องราคาหรือพูดเรื่องราคาอย่างเด็ดขาด

โดยเฉพาะเมื่อ ภรรยา อยู่ข้างๆ

TOM1869

• member
มันเป็นความลับครับป๋า สำหรับราคาจักรยาน  ไม่เชื่อ ลองถาม ภรรยา น้าตู่ก็ได้ว่า จักรยานราคา คันล่ะ เท่าไร แล้วขอซื้อ ราคา 2 เท่าเลย   รับรองว่า ยังกำไรเลย
Line id: 081-8718003

Traveler

• member
แน่ะ มีพาดพิง ไม่ยอม
ผมสั่งไว้เด็ดขาดแล้ว ใครมาขอซื้อกีต้าร์ หรือ จักรยาน  บอกไปเลย ไม่ขาย เพราะไม่ใช่ของผม ยืมเขามาทั้งนั้น ราคาเท่าไร ไม่รู้ และไม่อยากรู้ เพื่อนฝูงให้เอามาเซ็ต จูน ให้เขา เรามันคนชอบลองโน่นลองนี่ก็ต้องทำให้เขา เพื่อนฝูงอุตส่าห์ไว้วางใจ แค่ได้หยิบได้จับก็มีความสุขแล้ว

อยากเล่าให้น้า Nontaburee ฟังอีกหน่อยนึง
เมื่อเดือนที่แล้วไปทุ่งแสลงหลวงมา ไปเจอ F310 ที่ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว น้องเจ้าหน้าที่ที่นั่นนั่งเล่นอยู่ อยากบอกว่าเสียงดีโอเคเลย และที่สำคัญเขาเล่นเพราะด้วย เลยขอดู สภาพเยินสุดๆ มี Saddle 2 อัน (เสริมเพื่อความแข็งแรง) ลองเล่นดู เสียงดีที่สุดเลยครับ (เพราะมีอยู่ตัวเดียวไม่มีตัวเปรียบเทียบ ฮ่าฮ่า)

อยากจะสื่อว่าของแต่ละอย่างไม่ว่าจะถูกหรือแพงถ้ามันได้ทำหน้าที่ของมันอย่างดีที่สุด นั่นก็ถือได้ว่ามันมีคุณค่าไม่น้อยเช่นกันครับ

Ignite

• member
  • ดูโง่เเต่ก้อเท่
ระบบคือหัวใจ

pisit5924

• member
.. ผมเชื่อว่าดนตรีที่น้านนทบุรี เล่นวันนั้นมาจากใจครับ .. อย่าสนใจเสียงนก เสียงกา ..  ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
คนขี้โอ่ ขี้ อวด มันมีอยู่ ทุกสังคม ครับ อย่าคิด มาก ผมเจอมาจนผมชินแล้ว ลองคิด ดีๆ พวกนี้ น่าสงสาร นะครับ ที่มาคุย มาโอ่ มาอวดนี่ เหมือนเค้าเคยขาดอะไรในวัยเด็ก พอมีขึ้นมาหน่อยก็มา คุยทับ  โถชืวิต

ปล. แต่ มันอยู่ที่ถ้อยคำการพูด กับ สติ ของคนฟังด้วยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจกัน ก็ เละ

แบบนี้ต้องแกะฟิชแมนออก ไปติดปิ๊อับคนจนรุ่น fotobeer special edition แทนซะแล้ว อิอิ..  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Mubintmin

• member
ผมไม่เกี่ยวครับ ผมมาซื้อน้ำปลาให้เมีย (ไม่รู้สินะ Cort Earth100F สุดรักของผมตัวละ 8 พัน อิอิ เอาไปทับใครดีหว่า 555)

ปล.เห็นด้วยครับ เรามาอยู่ในสังคมนี้เพราะเรารักดนตรี อย่าให้ดนตรีมาทำลายพวกเรากันเอง

ianadaht

• member
น้องมือเบสในวงของผม
เวลาไปเที่ยว มันเล่นกีต้าร์สไตล์ โป๊ง โป๊ง ชึ่ง ได้สนุกมากๆ
แต่น้องมันไม่เคยมีกีตาร์ในชีวิตเลยซักตัวครับ
ผมว่า มันอยู่ที่ความสามารถของผู้เล่น ในการเล่นให้ผู้ฟังมีความสุขน่ะครับ
สู้ต่อไปครับ น้านนทบุรี
Viz

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
คนเราหนอ "อีโก้" ช่างสูง ไม่ดีเลยๆ ......
MUGEN_guitar_SHOP

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เรื่องนอกกายครับ ถ้ายังไม่ตาย (และเมียเผลอ) จะหาให้มันแพงเมื่อไรก็ได้
:)